Em hỏi về Unsharp và Filter chút

chuotlang

Xe lừa
Thì khi nào bác về VN chơi rồi học PS đê, ko lẽ cứ ở mãi bên đấy
Tết em mới về. mà Tết thì bận rộn sao mà học đc PS.

Tết em về đi nhậu cùng bác nhé, cho em chụp ké mấy mẫu nữ của bác với nhé ;)

sv_ngheo

Xe điện
Okie bác, mẫu thì có, PS với mánh chụp em share thoải mái, bác yên sờ tâm

Có điều tầm Tết lạnh phết, ko chụp gợi cảm được mới đau :))

chuotlang

Xe lừa
Okie bác, mẫu thì có, PS với mánh chụp em share thoải mái, bác yên sờ tâm

Có điều tầm Tết lạnh phết, ko chụp gợi cảm được mới đau :))
Nói vui thôi chứ chụp choạch gì, trc khi về em pm bác, em ấn tượng nhất bác là chịu khó sang mục Du Lịch xem bài của em ;) Em chuẩn bị thêm 1-2 bài nữa phơi đêm bét nhè hehe, box đó toàn máy du lịch nên em chất ảnh tốt hơn, sang box này chơi trình em chưa đủ, có vẻ chưa thích hợp hhee

Ngồi với em đàm tiếu về cách chụp ảnh cho ẹm lên level, nhậu nhẹt là em vui, chứ đừng nói 2 chữ cafe em say lăn đùng đấy

Đang hỏi thêm chút, em nên mua thêm 1 con fix F nhỏ để chụp tối hay dùng flash luôn nhỉ?
Hiện giờ em đang dùng 24-105 L trên 5d2
E kjo khoái ánh sáng flash chụp lắm, nhưng ngược sáng cũng là điều suy nghĩ
Còn 85 1.8 chụp đêm cũng là giải pháp đẹp, nhưng hậu cảnh xóa mờ quá, hoi phí vì em thích lấy cảnh

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Vụ nhậu để chụp thì ổn, chứ chụp để nhậu là em thua :))

Bác nên mua len khẩu lớn (f nhỏ) để chụp thiếu sáng là chuẩn đấy, vì đánh flash làm ảnh mất đi tính tự nhiên của nó. Ví dụ bác chụp bọn trẻ con đang chơi trong nhà mà đánh flash là thua, khẩu f1.4 đến 2.0 là ổn để đủ sáng và lại tự nhiên, khi muốn nét sâu (f lớn) thì 5DII có thể đẩy ISO lên tới 2500 để bù lại được.
Còn muốn đánh đèn thật tự nhiên thì bác phải chơi strobis, vài đèn bố trí xung quanh và trình phải ở một tầm khác, cái này em còn chưa dám chơi vì mất nhiều thời gian lắm.

Chụp đêm thì bác nên dùng em nào góc rộng một chút vì đêm chụp phong cảnh rộng nó đẹp hơn. Nguyên tắc của phơi đêm là đóng khẩu sâu để ảnh nét sâu, bù lại sáng bằng cách tăng thời gian chụp để ảnh được phơi sáng lâu hơn, iso hạ tịt xuống 100 cho ảnh ko noise.
Vì thế về lý thuyết để chụp phơi đêm bác ko cần len khẩu lớn (dĩ nhiên có thì càng tốt), em 28-105 của bác là đủ phơi ngon rồi

Cứ nhẩn nha tìm hiểu và chơi, vui phết bác ợ

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Chuôtlang: tặng 5d2 đi, mua cái máy bỏ túi tử tế mà dùng không phải tư duy hỏi nhiều. Ảnh vẫn nét.

Ảnh đẹp lại còn đc cái tiếng từ thiện.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Từ ngày dùng LR đến giờ em quên hẳn cái PS rồi, dùng PS chỉ hơn được khoản cắt dán, tẩy xóa...nhưng mất rất nhiều time, Ko biết các bác dùng thế nào chứ với khoảng 200 cái preset, 10 Plugin hiện có thì em thấy LR nó chả thiếu cái gì để làm ảnh đẹp cả...8-> 8-> 8->

chuotlang

Xe lừa
Chuôtlang: tặng 5d2 đi, mua cái máy bỏ túi tử tế mà dùng không phải tư duy hỏi nhiều. Ảnh vẫn nét.

Ảnh đẹp lại còn đc cái tiếng từ thiện.
Em đang suy nghĩ tặng cho ai đây, 2 cô đệ tử văn phòng GB của chị nhé hehe, ít nhiều gì cũng khen mình 1 câu rồi
Chứ tự nhiên ôm cái ông DSLR này xong đêm ngủ mất cả ngon, suốt ngày ủ mưu mua thêm cái nộ cái kia ;)

Máy bỏ túi nhà em còn dư 2 cái

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Từ ngày dùng LR đến giờ em quên hẳn cái PS rồi, dùng PS chỉ hơn được khoản cắt dán, tẩy xóa...nhưng mất rất nhiều time, Ko biết các bác dùng thế nào chứ với khoảng 200 cái preset, 10 Plugin hiện có thì em thấy LR nó chả thiếu cái gì để làm ảnh đẹp cả...8-> 8-> 8->
Em cũng khoái, bản đang dùng 3.4 có sẵn sRGB nên ko phải lăn tăn set lại ;)

chuotlang

Xe lừa
Vụ nhậu để chụp thì ổn, chứ chụp để nhậu là em thua :))

Bác nên mua len khẩu lớn (f nhỏ) để chụp thiếu sáng là chuẩn đấy, vì đánh flash làm ảnh mất đi tính tự nhiên của nó. Ví dụ bác chụp bọn trẻ con đang chơi trong nhà mà đánh flash là thua, khẩu f1.4 đến 2.0 là ổn để đủ sáng và lại tự nhiên, khi muốn nét sâu (f lớn) thì 5DII có thể đẩy ISO lên tới 2500 để bù lại được.
Còn muốn đánh đèn thật tự nhiên thì bác phải chơi strobis, vài đèn bố trí xung quanh và trình phải ở một tầm khác, cái này em còn chưa dám chơi vì mất nhiều thời gian lắm.

Chụp đêm thì bác nên dùng em nào góc rộng một chút vì đêm chụp phong cảnh rộng nó đẹp hơn. Nguyên tắc của phơi đêm là đóng khẩu sâu để ảnh nét sâu, bù lại sáng bằng cách tăng thời gian chụp để ảnh được phơi sáng lâu hơn, iso hạ tịt xuống 100 cho ảnh ko noise.
Vì thế về lý thuyết để chụp phơi đêm bác ko cần len khẩu lớn (dĩ nhiên có thì càng tốt), em 28-105 của bác là đủ phơi ngon rồi

Cứ nhẩn nha tìm hiểu và chơi, vui phết bác ợ
Phơi phóng thì cái len 105 của em đủ rồi, tức cái hôm nọ chụp bên HK trên đỉnh núi, cần cả cái Victory nó nét mà có người đằng trước thì F xuống 4, hậu cảnh mờ nên em chán thôi, chứ 1.8 hay 1.4 thì khỏi nhìn luôn, Len F4 iso 3200 cũng 1/5s rồi

Thôi em xem xét lại chút, suy nghĩ có nên mua thêm fix hay ko vì 1 năm cũng chẳng dùng là mấy, đi đâu lại ôm thêm gần 0.5kg nữa thì mệt

Em vừa làm bộ ảnh phơi đêm ở HK ngon phết ;) Mấy hôm nữa copy ra Up chơi

Bigcom

Xe tăng
Tặng bác một cái phơi sáng tại đà nẵng

DuongTri1111

Xe buýt
Em vừa xem hai cái ảnh cụ Bigcom chụp ở Hà Giang, nhân tiện hỏi luôn cụ là làm sao mà ảnh cụ lại trong và sáng thế (không chỉ là là đã được làm shapen). Em chụp ảnh cứ mờ mờ mà không trong được như thế hee

Bigcom

Xe tăng
E xem thấy ảnh cụ chụp châu âu nó cũng trong đấy chứ, hai cái đó e chụp từ khi chưa biết PS mà dùng LR hahaha chắc tại cái súng 5DII + 135L ;)