Em hỏi về Unsharp và Filter chút

chuotlang

Xe lừa
Hôm qua đọc 1 bài viết xong giờ mới để ý sao ảnh mình ko nét căng như mọi người mặc dù chụp ko hề outnet, hóa ra resize ko unsharp nó lại. Em hỏi chút nếu dùng Picasa add sharp khi resize thấy chẳng khác mấy, kể cả kéo manual luôn trong ảnh, mà LR thì cầu kỳ quá cũng chưa thử xem ra sao. E thấy Picasa nhẹ nên hợp cho resize ảnh cho 4rum

Tại em PC Thinkpad All in One 19" mà độ phân giải có 1440 pixel * thôi (Em thường đổ ảnh ra PC này cho to, xem dễ)
Sang laptop của Gấu 11.5" mà 1366 pixel * thấy nét kinh, chưa kể 17" 1920* của bạn thì khỏi nói

Vậy Unsharp ntn mới là chuẩn cho các màn hình? (vì giờ em ko tin vào chất lượng cái màn 19" để xem ảnh lắm. Đừng quá tay lại răng cưa về sau khi đổi cái LCD cao hơn Full HD 1920 chẳng hạn?
Hay là tin tưởng cái add unsharp của software khi resize??

Còn nữa, em có cái CPL nhưng dùng chụp nước ko ổn lắm, hình như là loại Kenko xanh 2 stop thì phải, em để iso 50 khép hết khẩu, nếu chụp suối hay thác nc ban ngay đặt 1s nó vẫn hơi cháy sáng, có cách nào khắc phục ko hay phai mua Filter ND loại nhiều stop?
Vì nhiều khi 1s nhìn vẫn chưa đủ độ mềm của dòng nước

TFS @ll
Đừng bác nào xui dại em đổi sang iMac để đc 1920* nhé ;)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thường đã chụp ảnh 1 thời gian ngắn thì ai cũng biết cách chụp cho nét rồi. Vấn đề là làm thế nào để ảnh post lên forum nó cũng nét, cái này thì phụ thuộc vào... PS ạ.
Hồi mới chụp ảnh em cũng thắc mắc y như cụ chuotlang, cũng hỏi loạn các nơi là làm thế nào để resize mà ảnh vẫn nét nhưng chả cao thủ nào hướng dẫn cả. Hóa ra là sợ hướng dẫn lại lộ ra ảnh nét tại PS thì mất sang.
Em thì chỉ biết tý tẹo PS chứ ko biết dùng Picassa. Em thích cái Smart Sharpen của PS và thường để thông số thế này:

Với thông số Radius 0,3 px thì vừa đủ để những chỗ cần nổi hơn 1 tý nó vẫn nổi một tý, mà cũng không làm giảm đi tính chân thực của bức ảnh, PS không bị phô.

Nếu muốn chụp tốc độ thấp ngoài trời nắng thì phải sử dụng filter ND rồi, còn CPL nó chỉ có tác dụng như cái ảnh trong hình trên thôi chứ ko hữu dụng lắm nếu bác cần để chụp tốc độ thấp (mặc dù cũng đỡ được tý tẹo tèo teo).

chuotlang

Xe lừa
Rồi, em sẽ đọc thêm về ND Filter để hiểu

Cám ơn cụ, nhưng em ko biết về PS, em chỉ đọc qua chút về LR, cụ nào dùng cho em hỏi

Em để như thế này mà Export là add sharp đã chuẩn chưa ạ, ảnh lên 4rum có cần 100% chát lượng ko vì em sợ nặng quá

Bus_nhanh

Xe điện
Có cụ nào biết giúp chủ thớt đi, em cũng ngồi hóng tí.

DuongTri1111

Xe buýt
Nhờ các cụ cao thủ hướng dẫn giúp đi ạ, nhất là các Mod của box ảnh ấy ạ, em chả hiểu sao ảnh em pót lên nó cứ mở mờ chứ chả nét đẹp được như các cụ cao thủ, nhất là chụp mẫu. Hóng tin các cụ ạ.

Bigcom

Xe tăng
Dạ e thì hay làm theo cách này các cụ tham khảo nhé ( tài liệu VNphoto )

ip 9: "Man! You look sharp!"

Tip này nói về kỹ thuật dùng "Unsharp Mask" Filter cho chân dung. Tip này áp dụng cho ảnh High Res nên sẽ không có ảnh minh họa vì ảnh trên diễn đàn chỉ dành cho Web (tức là ảnh LowRes).

Có ít nhất là 5 cách "sharpen" trong PS, nhưng Unsharp Mask được xem như dễ dùng và hưữ hiệu nhất (biết nhiều phương pháp củng có cái lợi là để dành đó để "cải lộn" với người khác cho vui ).

Có 2 trường hợp cần phải dùng Unsharp Mask:

1. Cho dù máy của bạn "xịn" tới đâu đi nữa, thì ảnh sau khi download tư memory card, củng cần phải sharpen (trust me, hình càng sharp thì chủ đề càng nhìn bảnh bao hơn, bởi vậy mới có tựa đề là "Man! You look sharp!")
2. Ảnh sau khi resize: Cho dù là phóng lớn hay thu nhỏ, sau khi resize cần phải sharpen lại (cái này ngộ quá hen )

Unsharp Mask có thể tìm thấy ở Filter - Sharpen - Unsharp Mask...

Có 3 slider điều khiển mức độ sharpen:

1. Radius: Cạnh (edge) được xem là cơ bản để sharpen, nên ngay tại cạnh bạn có thể quyết định bao nhiêu pixels để áp dụng lệnh này. Vì vậy, với nhũng hình có đương nét "mỏng" và "smooth" nên set ít pixel, và ngược lại với đương nét "thick" thì set nhiều pixel.
Thường thì setting từ 1 đến 4 pixel là "an toàn"

2. Amount: Quyết định bao nhiêu phần trăm "cạnh" được sharpen.
Thương thì setting tư 50 đến 150% là "an toàn"

3. Threshold: Cái này quyết định độ "intense" của "surface". Nói một cách khác phần "bằng phẳng" (không phải edge) nhìn mềm mại (soft) hay đanh (strong, hard).
Thương thì setting tư 3 đến 20 là thông dụng

Mối tương quan giữa radius, amount, và threshold.

Nếu radius đươc set thấp (1 px), thì bạn có thẻ set amount cao (150%) và ngược lại:
Nếu radius đươc set cao (4 px) thì bạn có thể set amount thấp (50%)
Threshold: Tùy theo bạn thich ảnh cao hay thấp intension: set thấp (3) thì nhìn sắc, set cao (20) thì nhìn "mềm".

Căn cư vào nhu cầu của ảnh mà set cho thích hợp (ví dụ như ảnh có edge mạnh hay mềm mại, ảnh nhìn soft hay high contrast).

Vì những thông số trên tùy thuợc vào máy ảnh, ống kính, và kỹ thuật lấy nét nên bạn cần phải bỏ thời giờ thử nghiệm coi thông số nào tốt nhất cho máy của mình (There are no magic numbers )

Killing Tips cho Unsharp Mask:
Tip 1: Nếu sau khi áp dụng Unsharp Mask, mà nhìn chưa đủ "sharp" thì click Control-F (áp dụng filter thêm một lần nữa). Áp dụng filter 2 lần với low-setting hay hơn là 1 lần với high-setting. (Cái này kỳ hén )
Tip 2: Nếu hình bị sharp hơi quá trớn (ở cái edge nó bị halo effect) thì vào Edit -> Fade, đổi mode thành luminosity.

hafoto's favorite setting:
*Hình high-res: Threshold:0, Radius: 1, Amount: 300 (Sorry, I broke the rule ).
* Hình low-res: Threshold:0, Radius: 0.3, Amount: 150.

Sướng

Xe tăng
Hay quá, cảm ơn kụ Bigcom về thông tin bổ ích. Trước giờ em chụp ảnh toàn bị ông Haibinh chê xấu ... giờ mới biết xấu là do cái máy tính chứ mềnh chụp cũng oách :D

Chỉnh sửa cuối:

DuongTri1111

Xe buýt
Dạ e thì hay làm theo cách này các cụ tham khảo nhé ( tài liệu VNphoto )

ip 9: "Man! You look sharp!"

...
hafoto's favorite setting:
*Hình high-res: Threshold:0, Radius: 1, Amount: 300 (Sorry, I broke the rule ).
* Hình low-res: Threshold:0, Radius: 0.3, Amount: 150.

Em mời cụ rượu mà máy nó kêu "úi úi úi" hee. thôi thì cám ơn suông thoi cụ nhá :).

Haibinh

Xe điện
Hay quá, cảm ơn kụ Bigcom về thông tin bổ ích. Trước giờ em chụp ảnh toàn bị ông Haibinh chê xấu ... giờ mới biết xấu là do cái máy tính chứ mềnh chụp cũng oách :D
Coòn bị chê nhiều, lười học lười đọc lười chụp lười chuyên nghiệp ..... thế mà cũng làm được nghề ........ ĩ =))

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Các bạn lớp mầm mình không chăm sóc thầy chu đáo rồi, bài này thày X5 có truyền lại cho một số ( không phải là tất cả nhé) vì còn tùy thuộc vào độ thành tâm của học sinh

Tuy vậy, vẫn cảm ơn bác Bigcom, thường em chỉ để một thông số duy nhất, làm cái action cho tất cả các loại ảnh sau khi resize, còn h iểu sâu xa thì hôm nay đọc bài của bác mới hiểu.

Hai bạn này như hai gái lấy chung một chồng !!!!!

chuotlang

Xe lừa
Ui các bác toàn nói PS, em đã biết PS nó ntn đâu, nhìn lắm layer học mà muốn bù đầu.

Em đang hỏi LR cơ mà, em export nó ra thì em chiến cả Folder để resize rồi Up lên 4rum mà
Thì trong LR của em nó Output sharp thì có chọn Amount là cao thấp thay TB thôi, chứ có cái Radius như trong Manual để chọn từng cái đâu?

Nó lại còn hỏi Sharp for: Screen hay ảnh giấy bóng hay mờ

EM hay thường sửa từng cái cho Hdd em, xong Ex Folder đó ra 1 cái FD khác resize, thì em mới hỏi có nên tin vào chức năng add Sharp của nó ko thôi, ntn?

Chứ em sợ nhất em đang dùng LCD này, quá tay khác ra PC LCD khác xem nó răng cưa hay chưa đủ nét thì ko cứu đc ;-(

chuotlang

Xe lừa
Nhìn nó trong cái LCD của máy ảnh đẹp là ảnh mình chuẩn rồi ;)

Chẳng có cái LCD nào cho máy tính có độ pxel nhiều như nó đâu ạ, đổ ra PC phải zoom vào mời biết là nét hehe

có 3" mà gần 1 triệu điểm ảnh, trong khi đấy đến ông IMac to tướng 20" cũng tầm 3 triệu điểm ảnh

Bigcom

Xe tăng
@chuotlang: Lightroom thì bác tham khảo cái này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=35842
còn về chỉnh màn hình thông số cũng như màu sắc để chỉnh sửa cung như post lên mạnh cho đúng chuẩn thì bác tham khảo cái này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591 e thấy cái phần này cực quan trọng.
@all: Nói chung cách đây 2,3 tháng e cũng ko biết mở cái PS ra như thế nào nhưng thấy các bác nói nhiều về PS cũng cố đọc và tìm hiểu thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
@chuotlang: Lightroom thì bác tham khảo cái này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=35842
còn về chỉnh màn hình thông số cũng như màu sắc để chỉnh sửa cung như post lên mạnh cho đúng chuẩn thì bác tham khảo cái này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591 e thấy cái phần này cực quan trọng.
@all: Nói chung cách đây 2,3 tháng e cũng ko biết mở cái PS ra như thế nào nhưng thấy các bác nói nhiều về PS cũng cố đọc và tìm hiểu thôi ạ.
vote cụ, 2 bài này em cũng đọc qua mấy tháng trước khi mua máy ;)

nhưng cái quan tâm của em là em chỉnh tay từng ảnh xong, em resize cả folder đó luôn add sharp để Up 4rum cơ.

chứ amount và radius thì thằng LR nó cũng có, thôi để em export từng cái với chức năng add sharp xem nó ntn.

Khổ nỗi nhà em có 3 cái máy tính mà chẳng cái nào lên đc 1920* cả, để thử từng cái LCD từ độ phân giải thấp lên cao xem sao.

Bài về LR của bác TrungNguyeen đó là viết cho bản LR2, em đang dùng 3.4 thì nó đã có sẵn ICC và sRGB luôn nên ko phải chọn, chỉ lăn tăn về unsharp chút thôi

sv_ngheo

Xe điện
Ảnh nét hay ko thực ra do ống kính và thời chụp, cái này em rút ra từ kinh nghiệm của bản thân. Sử dụng ống có chất lượng quang học tốt thì ánh sáng nó sẽ trong vắt, còn thời chụp chính là các thông số mà ta setup khi chụp. Bất cứ một thông số nào ta đặt quá tay sẽ ảnh hưởng đến bức ảnh dù ít hay nhiều.

Bác cứ mượn cái len nào ngon mà chụp thử thì biết ngay, chứ chỉnh PS có thể làm ảnh nét hơn, nhưng thị giác vẫn cảm nhận được sự giả tạo đấy một cách vô thức, ko gì bằng thật bác ạ, nhất là cái trò ảnh ọt này.

Mà ảnh là thú chơi nhẩn nha, em chưa hiểu bác làm cả lô nguyên folder để làm gì, nếu là ảnh souvernia thì cần gì phải vất vả thế

Bigcom

Xe tăng
Mình đồng ý với bạn nghèo, PS chỉ là công cụ phụ thôi, quan trọng nhất là lúc chụp và thiết bị, ko ai người ta bỏ mấy khìn ra mua lens \:D/
@chuotlang: đọc thì e nghĩ ae ở đây ai cũng đọc roài nhưng quan trọng đọc xong cụ sử dụng như thế nào.

chuotlang

Xe lừa
em chưa hiểu bác làm cả lô nguyên folder để làm gì
Là thường gia đình đi chơi thì em chụp, xong đó về copy ra, resize cả folder cho các cụ vào cái USB để lại, hoặc nếu ở vn thì copy vào hdd cho các cụ xem, các cụ cũng chẳng cần file gốc 5-10mb như em chụp đâu vì các cụ toàn xem full screen thôi, ko zoom vào.

Như vậy em muốn unsharp và set khoảng 2000* pixel là vừa cho màn hình của các cụ thân sinh chẳng hạn.

Còn 1 folder nữa để em resize 640 hoặc 700* px để em post lên 4rum hay blog của em, nên cũng cần sharp lại

Em nhảy cóc từ máy du lịch lên FF luôn, ảnh chụp với len L rất nét, ko sharp lại nên nhìn hình trên 4rum còn thua máy 450D nên em ấm ức hehe. Đi du lịch xong lần nào cũng phải copy ảnh cho gia đình xem mà, còn 1/2 nữa thì cho lên blog hoặc mấy bài du lịch, phần còn lại từ từ bỏ hdd lúc nào rảnh thì retouch mụn nhọt thôi

Do cụ Bigcom chỉ bảo và vô tình đọc đc vài bài bên vnphoto nên em mới vỡ lẽ ;) Trình của em newbie nên thích hợp dùng LR

Khi nào khá tý 1-2 năm nữa em học PS sau, nghe nói PS có plus in Nik soft hay lắm mà chưa đc ngó qua

Bigcom

Xe tăng
Lúc đầu e cũng giống cụ chỉ dùng LR nói thật vì sợ PS lằng nhằng và cũng khuyên ae dùng LR, nhưng sau 2 đêm quyết tâm đọc PS ( cách đây 2 tháng ) e chuyển sang PS luôn, nói thật nghe thì khó nhưng dùng thì cũng đơn giản, cụ có cần thì một buổi cafe là OK sau về tìm hiểu tiếp, quan trọng là cụ có thích hay ko thôi, tập dần dần bằng google.

chuotlang

Xe lừa
Lúc đầu e cũng giống cụ chỉ dùng LR nói thật vì sợ PS lằng nhằng và cũng khuyên ae dùng LR, nhưng sau 2 đêm quyết tâm đọc PS ( cách đây 2 tháng ) e chuyển sang PS luôn, nói thật nghe thì khó nhưng dùng thì cũng đơn giản, cụ có cần thì một buổi cafe là OK sau về tìm hiểu tiếp, quan trọng là cụ có thích hay ko thôi, tập dần dần bằng google.
Khổ em có ở VN đâu, em mà ở VN đã nhiều người chỉ bảo em rồi, tiến bộ nhanh lắm
Chứ cứ lọ mọ 1 mình mới khoai, nhiều lúc tự học 1 mình thì oải.
Đã thể lại chẳng có mẫu teen để luyện chân dung hehe, thôi em chuẩn bị mua vé đi xem triển lãm oto để chụp tạm mẫu nhà người ta (thuộc loại cấm nói chuyện và sờ vào hiện vật vậy)
Bên em chỉ lợi thế là lắm phong cảnh đẹp nên cũng dễ chụp và ít đụng hàng với các bác ;)

Hình như em có góp vui 2 ảnh chưa unsharp lại bên topic chụp Gấu của bác

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Thì khi nào bác về VN chơi rồi học PS đê, ko lẽ cứ ở mãi bên đấy