Em hỏi về thủ tục mua bán nhà đất và sang tên sổ đỏ

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Chào các cụ. Em đang định mua nhà để ở. Em muốn hỏi các cụ thủ tục mua bán nhà như nào. Vì em và chủ nhà đều ko biết gì cả.
Mua bán có phải qua ngân hàng bảo lãnh không?
Đặt cọc thì viết tay với nhau hay như nào?
Sau khi đặt cọc thì chờ sang tên sổ đỏ xong mới giao nốt tiền hay sao ạ?
Sang tên sổ đỏ thì đến chỗ nào và hết bao nhiêu tiền, bao lâu thì lấy đc?
Các cụ am hiểu, mua bán nhà nhiều lần có kinh nghiệm giúp e vụ này với.

Mr Dream

Xe máy
2 cụ ra phòng công chứng làm HD mua bán xong rôif lên tài nguyên môi trường quận,hoặc huyện mua hố sơ sang tên khai rồi chờ ra sổ là xong nhé.

Harvard

Xe tải
Ra phòng công chứng nào đó, xác nhận hợp đồng mua bán xong thì tài sản đấy thuộc về cụ, tiền cụ phải trả hết. :)). Muốn làm sổ đỏ thì cụ cầm hợp đồng đó đi làm thôi

hungpvcom

Xe đạp
CỤ muốn yên tâm giao dịch thì qua NH làm bảo lãnh ợ. Alo em nếu cụ cần :D

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
2 cụ ra phòng công chứng làm HD mua bán xong rôif lên tài nguyên môi trường quận,hoặc huyện mua hố sơ sang tên khai rồi chờ ra sổ là xong nhé.
Sổ hồng do bộ xây dựng cấp thì qua sở tài nguyên môi trường hay qua bộ xây dựng vậy cụ

meogia2004

Đi bộ
Hai cụ ra phòng công chứng làm hợp đồng nhé. Giá hợp đồng thường để thấp hơn thực tế rất nhiều vì tránh nộp thuế. Khi ra quận họ áp khung giá hết. Cụ để cao là phải thẩm tra lâu lắm. Phòng công chứng họ cũng tư vấn cho mức hợp lý. Giá thực thì cụ viết tay. Đặt cọc hẹn ngày ra công chứng. Cụ chuẩn bị 5 bộ hồ sơ công chứng: hộ khẩu. Cmnd. Kết hôn nếu đã có gia đình. Sổ đỏ. Tất cả công chứng. Làm hợp đồng xong ra ngân hàng thanh toán tiền
giữ lại vài chục để làm sổ xong ra quận lấy tờ khai. Nộp xong có giấy hẹn tầm 2 tuần có thông báo nộp thuế. Nộp xong quay lại họ đưa giấy hémn lấy sổ là xong. Cụ giao nốt tiền rồi lấy nhà. Hehe

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Hai cụ ra phòng công chứng làm hợp đồng nhé. Giá hợp đồng thường để thấp hơn thực tế rất nhiều vì tránh nộp thuế. Khi ra quận họ áp khung giá hết. Cụ để cao là phải thẩm tra lâu lắm. Phòng công chứng họ cũng tư vấn cho mức hợp lý. Giá thực thì cụ viết tay. Đặt cọc hẹn ngày ra công chứng. Cụ chuẩn bị 5 bộ hồ sơ công chứng: hộ khẩu. Cmnd. Kết hôn nếu đã có gia đình. Sổ đỏ. Tất cả công chứng. Làm hợp đồng xong ra ngân hàng thanh toán tiền
giữ lại vài chục để làm sổ xong ra quận lấy tờ khai. Nộp xong có giấy hẹn tầm 2 tuần có thông báo nộp thuế. Nộp xong quay lại họ đưa giấy hémn lấy sổ là xong. Cụ giao nốt tiền rồi lấy nhà. Hehe
Làm hợp đồng xong thì chưa ký vội ra ngân hàng chuyển tiền xong về ký sau à cụ

meogia2004

Đi bộ
Ở phòng công chứng là phải kí tá xong hết rồi cụ. Sau đó hai bên ra ngân hàng thanh toán luôn.

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Ở phòng công chứng là phải kí tá xong hết rồi cụ. Sau đó hai bên ra ngân hàng thanh toán luôn.
Vậy theo cụ nên giao dịch tiền mặt hay ngân hàng ạ? Sau khi ra ngân hàng thanh toán xong thì mỗi bên cầm 1 bản hợp đồng à cụ. Em cầm bản hợp đồng này và sổ đỏ ra UBND quận để làm thủ tục sang tên. Lúc làm thủ tục sang tên chủ nhà cũ có phải ra để ký tá gì ko?
Trong tất cả thời gian sang tên sổ đỏ chủ cũ có phải ký tá gì ko ạ

nguoi yeu xe

Xe tăng
1 đặt cọc nghi tay làm tin để 2 bên chuẩn bị mọi vấn đề , hen ngày ra công chứng mua bán chuyển nhượng quyền sử dụng và tài sản ngắn liền với đất
2 là đến ngày công chứng thì cụ và chủ nhà ra phòng công chứng < hoặc gọi công chứng đến tận ngân hàng lấy chứ ký và dấu vân tay > rồi ký và trả tiền tại ngân hàng , và khi ký công chứng thì thường là ta làm thấp hơn giá trị thực lên cụ phải có cái hợp đồng tay và giấy bên nhân giấy tờ và bên nhận tiền với giá trị thực của tài sản cụ giao dịch và khi xong nếu chủ nhà thỏa mái cho cụ dữ lại hoặc ko cũng trả sao rồi cụ mang giấy tờ ra sở tài nguyên ke khai và làm thủ tục sang tên là xong . còn cụ cần gì pm em , em làm cho cụ

trantuanbk

Xe hơi
Cụ nhớ hợp đồng thì phải có điều khoản bên nào hủy bồi thường ... nhé

Ku Xit

Xe tải
Kinh nghiệm của em: Ban đầu ký hợp đồng đặt cọc. Hợp đồng này không cần công chứng. Trong hợp đồng nêu rõ các thỏa thuận giữa 2 bên, bao gồm giá bán thực tế, bên nào chịu phí sang tên, phí công chứng, ngày giờ trả tiền, ngày giờ ra công chứng hợp đồng mua bán. Sau đó, cứ theo thỏa thuận của hợp đồng này mà làm. Giá trong hợp đồng này thường là giá thật.

Hợp đồng mua bán phải công chứng. Giá trong hợp đồng mua bán thường là giá thấp nhất trong khung quy định của nhà nước. Đối với em với tư cách là người bán, thì sau khi ký hợp đồng công chứng, em sẽ cầm hết giấy tờ, hợp đồng. Sau đó 2 bên ra ngân hàng, chuyển khoản hết số tiền còn lại. Khi nhận được tiền, em giao hợp đồng, sổ đỏ...và 2 bên chia tay nhau luôn.

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Tuỳ thuộc vào GCN QSD đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền trên đất do quận cấp hay sở cấp. Nếu sở cấp thì chỉ cần hợp đồng mua bán, sổ gốc và kê khai thuế rồi đi nộp thôi. Còn quận cấp thì phải qua phường xin cái xác nhận không có tranh chấp. Qua phường cũng đơn giản mà, không có gì phức tạp đâu cụ ah.
cái giấy chứng nhận quyền sử dụng đất kia là của quận cấp cụ ạ
Vậy là phải có giấy xác nhận của phường thì quận mới làm cho à cụ

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Kinh nghiệm của em: Ban đầu ký hợp đồng đặt cọc. Hợp đồng này không cần công chứng. Trong hợp đồng nêu rõ các thỏa thuận giữa 2 bên, bao gồm giá bán thực tế, bên nào chịu phí sang tên, phí công chứng, ngày giờ trả tiền, ngày giờ ra công chứng hợp đồng mua bán. Sau đó, cứ theo thỏa thuận của hợp đồng này mà làm. Giá trong hợp đồng này thường là giá thật.

Hợp đồng mua bán phải công chứng. Giá trong hợp đồng mua bán thường là giá thấp nhất trong khung quy định của nhà nước. Đối với em với tư cách là người bán, thì sau khi ký hợp đồng công chứng, em sẽ cầm hết giấy tờ, hợp đồng. Sau đó 2 bên ra ngân hàng, chuyển khoản hết số tiền còn lại. Khi nhận được tiền, em giao hợp đồng, sổ đỏ...và 2 bên chia tay nhau luôn.
Vậy cụ là người bán cụ có phải quay lại ký kết giây tờ gì để người mua sang được tên sổ đỏ không cụ?

hongthai_nguyen

Đi bộ
Website
datchinhchu.vn
Chào các cụ. Em đang định mua nhà để ở. Em muốn hỏi các cụ thủ tục mua bán nhà như nào. Vì em và chủ nhà đều ko biết gì cả.
Mua bán có phải qua ngân hàng bảo lãnh không?
Đặt cọc thì viết tay với nhau hay như nào?
Sau khi đặt cọc thì chờ sang tên sổ đỏ xong mới giao nốt tiền hay sao ạ?
Sang tên sổ đỏ thì đến chỗ nào và hết bao nhiêu tiền, bao lâu thì lấy đc?
Các cụ am hiểu, mua bán nhà nhiều lần có kinh nghiệm giúp e vụ này với.
Cụ cứ hỏi VPCC họ sẽ tư vấn hết cho cụ thủ tục thôi, nhưng kinh nghiệm thực tế của em khi đi mua đất quan trọng nhất mấy cái mốc giới với các hộ xung quanh. Cụ đo đạc đất cẩn thận xem có đủ đất không nhé.