[Funland] Em hỏi về chuyển làn không xi nhan trên cao tốc pháp vân, cầu giẽ

duonglamkhoa

Xe tăng
Xe mình thì đi cao tốc ( chạy tốc độ >60km/h) mà chuyển làn không bật xi nhanh thì vô lăng nó cứng lại và nắn theo làn đường...không thế bẻ lái chuyển làn được. Đó là chức năng tự động bám làn đường đã kích hoạt khi xe chạy tốc độ trên 60km/h.
=D>
Thầm cảm ơn chức năng này ....bao lần mình lái xe trên cao tốc bị cơn buồn ngủ ập đến bất ngờ chợt chìm vào giấc ngủ vô thức....giật mình ..., nhờ chức năng này mà xe mình vẫn bon bon đúng làn đường....nó đã cứu mình và gia đình. =D>
Chắc cụ mới có bằng lái và mới lái xe? Vì bao lần cụ buồn ngủ trên cao tốc, … và “nó đã cứu mình và gia đình”. Nghe ghê quá!
Có chức năng giữ làn là tốt nhưng lại phụ thuộc vào nó đến mức đó thì căng quá. Ngày trước xe không có chức năng đó thì sao?

Dream Thai

Xe điện
Có khi nào các anh ấy chơi vài ảnh liên tiếp nhau đúng lúc xe chéo sang làn để thể hiện việc ko xi nhan ko cụ nhể? =))
Bắt k bật xi nhan khó lắm, e đượt trc cũng bị bắt, e cãi bảo tôi khi nào chuyển làn cũng tự động xi nhan, gần như phản xạ có dk, nếu các anh có evidence thì show ra

Sau đó xxx còn cười bảo a đứng gọn vào cho an toàn, rồi sẽ có phạt nguội :)

TN1805

Xe điện
Chắc cụ mới có bằng lái và mới lái xe? Vì bao lần cụ buồn ngủ trên cao tốc, … và “nó đã cứu mình và gia đình”. Nghe ghê quá!
Có chức năng giữ làn là tốt nhưng lại phụ thuộc vào nó đến mức đó thì căng quá. Ngày trước xe không có chức năng đó thì sao?
Tôi sở hữu xe cá nhân để dùng đi làm hàng ngày từ năm 2004 ( mặc dầu có bằng lái từ năm 2002).

nguyentoan.uct

Xe điện
Bẩm các cụ là nay em đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ hướng về trung tâm, đến trạm thu phí thì bị CSGT vẫy lại và báo lỗi em chuyển làn không xi nhan (có cho xem video). CSGT báo em lỗi phạt 5 triệu và giam bằng 2 tháng ( các anh có hỏi em giờ có bao nhiêu tiền), em đồng ý nộp phạt và đề nghị các anh ấy viết biên bản vì trong túi không có đồng nào, thì các anh ấy lại bảo em đi đi, về nhà chờ phạt nguội. Em đi và thắc mắc là không hiểu các anh ấy tha em hay là không gặm được nên để đội phạt nguội làm. Cụ nào đã bị như em ở đoạn này giải đáp giúp em với ạ, vì lúc em bị bắt cũng mấy cụ bị như em nhưng các cụ ấy nộp luôn tại chỗ
E là e khuyến khích các tài như cụ bị gặm, hầu hết các tài chuyển làn trên cao tốc không xi nhan đề chạy ẩu, chạy láo rất nguy hiểm

Dream Thai

Xe điện
E thấy cái này cũng lợi bất cập hại

Lợi thì rõ là nhàn cho lx, hại là lx ko tập trung, bỗng dưng xe phanh lại, chả hiểu tại sao, giật mình, và tất nhiên là các bước xử lý sau đó là rất bị động :(

Tuấn 3s

Xe tăng
Bắt k bật xi nhan khó lắm, e đượt trc cũng bị bắt, e cãi bảo tôi khi nào chuyển làn cũng tự động xi nhan, gần như phản xạ có dk, nếu các anh có evidence thì show ra

Sau đó xxx còn cười bảo a đứng gọn vào cho an toàn, rồi sẽ có phạt nguội :)
Rồi sau là ko có fải ko cụ?
Em đợt lễ năm ngoái chạy vào QBình chơi, bị bắt lỗi tốc độ, cho xem video trên Zalo, em tháo thẻ nhớ cam hành trình ra cắm vào lap, tua tua tìm đoạn bị bắn thì các anh ấy nói "thôi chờ phạt nguội" rồi lên xe đi mất.

Dream Thai

Xe điện
Rồi sau là ko có fải ko cụ?
Em đợt lễ năm ngoái chạy vào QBình chơi, bị bắt lỗi tốc độ, cho xem video trên Zalo, em tháo thẻ nhớ cam hành trình ra cắm vào lap, tua tua tìm đoạn bị bắn thì các anh ấy nói "thôi chờ phạt nguội" rồi lên xe đi mất.
Ko cụ ạ
Vì rõ ràng là e có xi nhan, e đi từ ngoài nhập làn CT, các a bắt hú họa or nhầm thôi :)

duonglamkhoa

Xe tăng
E thấy cái này cũng lợi bất cập hại

Lợi thì rõ là nhàn cho lx, hại là lx ko tập trung, bỗng dưng xe phanh lại, chả hiểu tại sao, giật mình, và tất nhiên là các bước xử lý sau đó là rất bị động :(
Em vẫn cho rằng có nó thì tốt. Em không hề phủ nhận tác dụng của nó.
Nhưng, lái xe mà để bao lần (nghĩa là nhiều lần) cái chức năng đó nó cứu cả TX và gia đình TX thì tốt nhất đừng lái xe nữa. Em thật.

vừa đi vừa láii

Xe container
dạ, chạy cao tốc đảo làn có đá signal mà ko quan sát còn bỏ mẹ cả thằng chạy sau lẫn thằng chạy trrước nữa là ko tín hiệu :((
Các cụ chạy cao tốc lúc nào cũng đông xe nhỉ. Em đi toàn vắng tanh, xe trước xe sau vài trăm mét nên chuyển làn chẳng ảnh hưởng đến ai :D . Còn lúc đông lại phải bámđuôi nhau theo làn, không có cơ hội bật xi nhan

Dream Thai

Xe điện
Em vẫn cho rằng có nó thì tốt. Em không hề phủ nhận tác dụng của nó.
Nhưng, lái xe mà để bao lần (nghĩa là nhiều lần) cái chức năng đó nó cứu cả TX và gia đình TX thì tốt nhất đừng lái xe nữa. Em thật.
Dùng cái này tiện khi đường vắng, lx có thể relax 1 tí, còn đường đông thì vẫn phải tập trung

chắc cụ kia hơi chém 1 tí :)

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ nặng lời và quan điểm hơi chủ quan, cụ ấy chỉ đang chia sẻ thôi mà. Em đi xe cũng nhiều lần buồn ngủ là bt, không phải lúc nào cũng tỉnh táo được.

nowhereland

Xe điện
Em quê NĐ, tháng nào cũng chạy PV - CG đôi ba lần. Theo em biết thì cao tốc mới chỉ có camera atgt chứ chưa có phạt nguội, kể cả đoạn đang mở rộng làn gần nút Liêm Tuyền cắm biển 60 kèm camera cũng chưa thấy phạt nguội. Nếu có thì nhiều phải biết vì rất nhiều xe vẫn vọt 70-80 ở đoạn này.
Mặt khác đội csgt đứng đường chỉ có thể phạt nóng, tuổi gì mà can thiệp được vào hệ thống cam phạt nguội mà đòi dọa.
Tuy nhiên chạy cao tốc mà quên xi nhan thì quá nguy hiểm, cụ nên lưu ý.

duonglamkhoa

Xe tăng
Cụ nặng lời và quan điểm hơi chủ quan, cụ ấy chỉ đang chia sẻ thôi mà. Em đi xe cũng nhiều lần buồn ngủ là bt, không phải lúc nào cũng tỉnh táo được.
Chia sẻ thì tốt nhưng nên hợp lý. Nhưng nói bao lần cứu cụ ấy và GĐ cụ ấy thì chém quá.
Em phản biện là nhằm vào điểm đó.

nowhereland

Xe điện
Lái xe mà nhiều lần buồn ngủ là bình thường thì thiết nghĩ cụ cũng nên nghỉ lái để đảm bảo an toàn chung.

nvh_hn

Xe container
Hôm trước em vừa thấy có cụ kêu trên FB, giờ lại thấy topic này. Cơ bản em đi thường đều nhan cả, nhưng đúng là vào soát vé nhiều khi ăn cắp đường thật.

nowhereland

Xe điện
Tài VN lắm ông chạy mất dạy lắm, cao tốc chuyển làn tạt đầu các kiểu. Em đi cao tốc bên Thái vừa ngồi vừa run. Các xe chạy tốc độ 100-120 km/h bám đuôi nhau, 2 làn 2 bên kín đặc. Chỉ cần 1 ông chuyển làn đột ngột thôi là tai nạn dồn toa ngay. Chắc văn hóa lái xe bên đó thế nào họ mới dám chạy như thế.
Bên Thái nó đi rất an toàn, muốn chuyển làn (hiếm lắm vì ít tranh vượt nhau) phải ra tín hiệu từ rất xa, muốn rẽ hay chuyển hướng cũng thế kèm điều kiện quan sát thậm chí là dừng hẳn lại chờ an toàn mới chuyển. Không như nhà mình tay gẩy xi nhan cái là tay kia đánh lái luôn.