em hỏi về cái chức năng tìm xe của dòng tay ga honda hoặc sơ đồ điện.

Monte

Xe hơi
dòng honda có cái chìa tìm xe hay phết em định chế lại một chút chức năng của nó.
trước đây em có một lần đọc được bài viết của một bác nào đó trên này chế lại chức năng của cái điều khiển Zin theo xe ấy để làm chống trộm nhưng mà tìm không thấy. bác nào viết bài ấy hoặc biết cái sơ đồ của cái phần cục thu sóng nối với IC điều khiển thì cho em xin.

em đang nghiên cứu để chế lại một chút. chuột bạch xong em sẽ chuyển giao công nghệ :D
sơ đồ của airblade hoặc SH đều ok ( dòng có điều khiển tìm xe ấy ) :-bd

mabu_210

Xe điện
chế làm zì.....có thế nào dùng thế cho lành, ko đến lúc cháy xe lại đổ tại Honda ;))

Monte

Xe hơi
thà nhìn xe cháy còn hơn là thấy xe bị chộm nó nhảy đi bác ạ

dùa thế thôi chứ xe em làm từ 2008 tới bây giờ vẫn ngon lành cành đào chưa một lần bệnh vặt ạ :D

nhatlongnh88

Xe đạp
Theo e bác lắp bộ chống trộm cho lành , e mới lắp hết 3lít, khi mình khiển khoá xe thì kẻ trộm có dùng đoản để phá khóa thì cũng ko khởi động được mà còi nó lại hú , pin khiển còn mới có thể khiển cách 300m

Monte

Xe hơi
Theo e bác lắp bộ chống trộm cho lành , e mới lắp hết 3lít, khi mình khiển khoá xe thì kẻ trộm có dùng đoản để phá khóa thì cũng ko khởi động được mà còi nó lại hú , pin khiển còn mới có thể khiển cách 300m
em thích dùng luôn khiển zin ạ
còn cái bộ điều khiển TQ ấy em hơi ác cảm mà lắp vào vướng víu không thích lắm.
xem em thì yên tâm là khỏi cần đoản em cho mượn chìa luôn cũng không đi được.
tự làm theo ý mình nó mới hay.

Mr.Tuxedo.tq

Xe tăng
Cụ nghiên cứu r chuyển giao cho người dốt kỹ thuật như e thì tốt quá :D

koolnet

Xe tải
Công nghệ này giá 460k bác ạ, x6000 gì đấy. Em lắp gần năm rồi thấy cũng ổn, nhược điểm là có mỗi 1 chìa có khiển nên mất chìa cái là hơi rách việc.

Xe hoán cải

Xe buýt
em thích dùng luôn khiển zin ạ
còn cái bộ điều khiển TQ ấy em hơi ác cảm mà lắp vào vướng víu không thích lắm.
xem em thì yên tâm là khỏi cần đoản em cho mượn chìa luôn cũng không đi được.
tự làm theo ý mình nó mới hay.
chuẩn luôn ! bộ đk trung quốc lắp vào mà cẩn thận đi dây thì không sao đâu , cũng đừng ác cảm bộ đấy Nhưng có lẽ dở hơi là bản phải mang thêm 1 khiển đeo vào chùm chìa chính và nó không chịu được nước , hơn nữa khi khóa thì phải bấm ( cái này có thể quên )

Monte

Xe hơi
chuẩn luôn ! bộ đk trung quốc lắp vào mà cẩn thận đi dây thì không sao đâu , cũng đừng ác cảm bộ đấy Nhưng có lẽ dở hơi là bản phải mang thêm 1 khiển đeo vào chùm chìa chính và nó không chịu được nước , hơn nữa khi khóa thì phải bấm ( cái này có thể quên )
dạ em thiết kế xong thì cứ tắt máy dút chìa khóa là nó tự chuyển về chế độ an toàn. và muốn lên xe đi tiếp thì lại kích hoạt lại :)

Monte

Xe hơi
cách của bác cũng hay. nhưng em đi theo hướng khác.
bây giờ em cần cái sơ đồ diagram từ cái cục thu sóng đó về con ECU. tìm trên mạng mà cái sơ đồ nó mờ quá em không nhìn được gì cả.

em làm đơn giản thôi.
bác để ý là khi chưa đưa chìa về nấc on ta bấm nút thì đèn sẽ nháy và còi chóc chóc sẽ kêu.
khi đưa về on thì nó không kêu được nữa và chuyển chế độ nhận code của ECU. (mình chỉ nhất nút một lần nên chắc cũng chẳng sao.bật tắt 4 lần mới vào code được)

nên em định khi đưa chìa về chế độ on và nhấn nút trên khiển đã cắm vào ổ khóa ấy thì sẽ kích hoạt cho ECU làm việc và khi dừng xe chỉ cần rút chìa khóa là nó tự động chống trộm. với dòng xe tay ga của honda từ đời 2011 thì ECU có một chân là Disable. dùng chân ấy để vô hiệu hóa sự khởi động của xe chứ không nên can thiệp vào đề hay là nguồn của ECU đặc biệt là cắt dây mass của ECU (hay còn gọi là IC) rất dễ gây lỗi vặt.

hệ thống em đã hoàn thành và chạy ổn định nhiều năm. duy chỉ còn cái sơ đồ giữa cái RF và ECU là em chưa tìm ra để tận dụng chính khiển Zin :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe hoán cải

Xe buýt
cách của bác cũng hay. nhưng em đi theo hướng khác.
bây giờ em cần cái sơ đồ diagram từ cái cục thu sóng đó về con ECU. tìm trên mạng mà cái sơ đồ nó mờ quá em không nhìn được gì cả.

em làm đơn giản thôi.
bác để ý là khi chưa đưa chìa về nấc on ta bấm nút thì đèn sẽ nháy và còi chóc chóc sẽ kêu.
khi đưa về on thì nó không kêu được nữa và chuyển chế độ nhận code của ECU. (mình chỉ nhất nút một lần nên chắc cũng chẳng sao.bật tắt 4 lần mới vào code được)

nên em định khi đưa chìa về chế độ on và nhấn nút trên khiển đã cắm vào ổ khóa ấy thì sẽ kích hoạt cho ECU làm việc và khi dừng xe chỉ cần rút chìa khóa là nó tự động chống trộm. với dòng xe tay ga của honda từ đời 2011 thì ECU có một chân là Disable. dùng chân ấy để vô hiệu hóa sự khởi động của xe chứ không nên can thiệp vào đề hay là nguồn của ECU đặc biệt là cắt dây mass của ECU (hay còn gọi là IC) rất dễ gây lỗi vặt.

hệ thống em đã hoàn thành và chạy ổn định nhiều năm. duy chỉ còn cái sơ đồ giữa cái RF và ECU là em chưa tìm ra để tận dụng chính khiển Zin :D
Cục thu sóng của ECU mà em đã chụp hoạt động đọc lập với ecu máy nhé . Tất cả 8 chân ra nhưng bỏ chân thứ 7 , cái chân này không biết để làm gì nhưng không quan trọng vic hãng nó cũng chỉ có sơ đồ đến đây thôi chứ chẳng hãng nào có sơ đồ vào tận quá trình của hộp , nếu muốn biết thì phá hộp ra .......!!!!!!!!
Muốn đưa chìa về On mà bấm vẫn có tác dụng thì tìm dây ( không nhớ nữa chân số mấy nữa ) đưa điện + 12V vào hộp và cắt đi , nhưng tai hại cái là đèn soi ổ khóa và cốp vẫn sáng 1 phút . Lý do cái dây này đưa vào để hủy chức năng của hộp ( cho ngủ)
Việc ngắt mát hay nguồn của hộp để chống trộm không có gì là "xảy ra lỗi vặt" cả !!!!
Tuy nhiên việc ngắt đó quá rườm rà vì có nhiều cái cần ngắt hơn , mà dễ tháo hơn đó chính là các tín hiệu vào hoặc tín hiệu ra của ECU ví dụ như mình đang làm là công tắc chân chống .Việc ngắt công tắc chân chống còn hay hơn điểm là giả sử khi ta dừng đèn đỏ , chỉ cần đạp chân chống xuống thay vì tắt máy và kích hoạt lần nữa .
Cái RFID độc lập với sự hoạt động của xe , đề làm điều nàu mình đã tháo hẳn ra , khi đó xe vẫn đi bình thường , có thể kiểm chứng bằng cách rút cầu chì để thử

khungbo123

Xe tải
có bác đi liberty bên page liberty club ở face đã chế dc mà bác,e hỏi thì bác ý bảo mua ra banlinhkien.vn mua 1 bộ thu tự học 315rf 80k, 1 điều khiển 315ghz 40k nữa, về bác ý hướng dẫn làm...
Muốn xinhanh nháy lúc bấm thì ra cho zời mua cục nháy xinhan cho dream 20k nữa là đủ bộ
ko biết có phải cái này ko ạ