[Thảo luận] em hỏi vấn đề này lần cuối :D

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Có 1 điều mọi người hay bỏ qua (hoặc không biết) đó là khi CSGT dừng xe vì bất cứ lý do gì, thì việc đầu tiên phải là:
1. Chào chủ phương tiện tham gia giao thông
2. Xưng tên, cấp bậc, đơn vị công tác
3. Nêu lý do dừng phương tiện
4. Yêu cầu xuất trình giấy tờ
Cũng bởi cái tâm lý cứ thấy xxx là run, xxx nói sai là phải chịu mặc dù mình đúng nên...
Em vote cụ nhé. Kính cụ 1 chén!

Vova

Xe container
Thực sự là không bao giờ nên đưa giấy tờ cho CSGT nếu họ không nêu được lý do chính đáng. Lý do thì quá rõ ràng, để các bạn ý cầm giầy tờ coi như đã khuyến khích các bạn ý nghĩ ra lỗi này lỗi kia để kiếm tiền. Rắn ngay từ đầu, tỏ ra mình là người biết luật ngay từ đầu thì CSGT cũng ngại, không dám làm bậy.

vietpq81

Xe buýt
Có 1 điều mọi người hay bỏ qua (hoặc không biết) đó là khi CSGT dừng xe vì bất cứ lý do gì, thì việc đầu tiên phải là:
Cũng bởi cái tâm lý cứ thấy xxx là run, xxx nói sai là phải chịu mặc dù mình đúng nên...

xxx toàn quên bước 2 các cụ nhỉ

blackpaint

Xe container
Chuẩn cụ ạ, có 1 lần em nhớ em không đội mũ bảo hiểm đến CA phường làm cái tạm trú, chú CA vừa ăn xong, đang xỉa răng, đang ngồi xem TV, mặc áo lót thế mà chú ấy bảo đòi phạt em tội không đội mũ. Em cãi nhau với chú ấy 1 lúc, thì có 1 xxx bảo gì đó với chú ấy, thế là không làm sao cả. chắc là không đảm bảo đủ điều kiện phạt. Voka luôn cho cụ windys nữa nhé.

tranngochai1979

Xe tải
Em xin hỏi các cụ là các việc này được quy định trong văn bản nào, có được phổ biến ra ngoài hay chỉ lưu hành nội bộ trong ngành CA ???
Vì khi nói chuyện với CA là phải chặt chẽ, đúng quy định các cụ ah.

GarySpeed

Xe buýt
Em trích đoạn luật ra cho cụ nhé:

2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.

- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
Bác Windys cho em hỏi bác có văn bản đầy đủ không, và cái đỏ đỏ kia, người dân làm sao biết mà chấp hành hay không

ToLaiNhanDan

Xe hơi
cứ nói kiểm tra hành chính thì em đưa còn bảo vi phạm luật giao thông thì phải nói lỗi ra :D

sonld_92

Xe tải
vậy mà em chả thấy bước 2 gì cả :D có cái nào quy định cụ cho lên đây đi.

em thường thấy:
1 xxx chào.
2 mời anh xuống xe xuất trình giấy tờ.
3 anh phạm lỗi ... (kiểu gì chả có lỗi nào đấy mọc ra :D)
4 lập bb và nói rõ lỗi này phạt bao nhiêu và giữ bằng bao lâu.
5 chuyển tiền vào tài khoản (nếu ko các cụ không cãi được :D).
6 bắt tay hỏi han nhiệt tình, chúc đi đường bình an (nếu xxx nhận được tiền trong tài khoản).

em chỉ biết thế thôi các cụ thông cảm

ks.quyet

Tháo bánh
em bảo không đưa giấy tờ thì xxx nó bảo em là chống đối và gọi xe cẩu để cẩu xe em về đồn các cụ tính sao ạ

thangktvta

Xe tăng
cứ nói kiểm tra hành chính thì em đưa còn bảo vi phạm luật giao thông thì phải nói lỗi ra :D
Các cụ cho hỏi khái niệm "kiểm tra hành chính" là gì ạ?
3 lý do dừng xe trong TT27 không thấy có mục này, liệu nó nằm trong văn bản khác chăng?

thanhsquin

Xe buýt
em bảo không đưa giấy tờ thì xxx nó bảo em là chống đối và gọi xe cẩu để cẩu xe em về đồn các cụ tính sao ạ
Khi cụ bị XXX nói lỗi gì, cụ không cãi đuợc mà không đưa giấy tờ thì nó sẽ gọi cẩu. Còn nếu bảo kiểm tra hành chính mà cụ ko đưa giấy tờ cho nó, bố bảo không dám cẩu. Cụ chìa ra cho nó xem thôi

sonld_92

Xe tải
qua đây em rút kinh nghiệm 1 lần ngu :D, từ nay hi vọng xxx chỉ được ngó giấy tờ của em và các cụ chứ ko được cầm hj.
hàng chỉ ngắm chứ ko được sờ =))

coldzeronat

Xe hơi
Em thấy bảo đang là năm an toàn giao thông quốc gia chứ ko phải tuần hay tháng nữa nên xxx mà yc kt hành chính thì vẫn p đưa giấy tờ cho họ kt, ko bướng đc :)

langtuvantinh

Xe hơi
Cụ chịu khó tìm lại mấy thớt trước về vấn đề này đọc thêm cho kĩ nhé.
CSGT chỉ được phép dừng xe cụ trong 3 trường hợp:
1. Xe cụ có lỗi mà CSGT trực tiếp quan sát được bằng mắt hoặc qua camera
2. Có tổ chức, cá nhân báo là xe cụ vi phạm luật giao thông
3. Có lệnh từ của công an cấp huyện trở lên, hoặc của thủ tướng chính phủ, hoặc chủ tịch tỉnh cho phép. Ví dụ như trong trưởng hợp tháng ATGT của cả nước mà thủ tướng cho phép đc kiểm tra xe đang lưu hành, hoặc liên ngành 141 đươc phép kiểm tra hành chính.

Với CSGT bình thường, cụ phải mắc lỗi thì mới đc phép kiểm tra. Khi CSGT mà chào cụ, bảo là đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ, cụ sẽ hỏi là tôi có lỗi gì không mà đồng chí kiểm tra giấy tờ. CSGT sẽ bảo là: anh cứ đưa giấy tờ thì tôi đọc lỗi. Là không đúng nhé.

Luật nói rõ: là chỉ được phép dừng xe khi có lỗi, nếu CSGT dừng xe rồi, mà chưa đọc lỗi, thì có nghĩa là cụ chưa có lỗi, chưa phải đưa giấy tờ, còn nếu họ đọc lỗi rồi thì cụ mới phải đưa giấy tờ. Cụ yên tâm là nếu xxx chưa đọc lỗi, cụ không đưa giấy tờ cũng không phạm vào lỗi chống người thi hành công vụ đâu.
Vote cho kụ