[Thảo luận] em hỏi vấn đề này lần cuối :D

sonld_92

Xe tải
em muốn hỏi về việc xxx kiểm tra giấy tờ của mình.

có cụ bảo là xxx được quyền kiểm tra khi mà chưa nói lỗi của mình, mình ko đưa là chống người thi hành công vụ.
nhưng các cụ đều biết đưa rồi thì coi như mất tiền.

có cụ thì bảo xxx ko được quyền khi chưa nói ra lỗi, muốn kiểm tra thì phải có văn bản gì đó, em thấy có cụ nói là anh chưa đủ tuổi để kiểm tra giấy tờ của tôi?
em thật sự khó hiểu.
em hỏi kĩ để đi đường còn ứng phó, các cụ cứ cho ý kiến nhé.
thanks các cụ 1 ly.

namlieu102vnn

Xe điện
xxx có quyền kiểm tra giấy tờ mặc dù mình ko phạm lỗi
nhưng trước khi xxx kiểm tra và đưa giấy tờ lên hỏi là kiểm tra hành chính hay bắt lôi

dongkijote

Xe điện
Cụ cứ nghiên cứu kĩ mục V-2 thông tư 27 của Bộ công an qui định những trường hợp được phép dừng xe để kiểm soát sẽ rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi

windys

Xe tăng

có cụ bảo là xxx được quyền kiểm tra khi mà chưa nói lỗi của mình, mình ko đưa là chống người thi hành công vụ.

có cụ thì bảo xxx ko được quyền khi chưa nói ra lỗi, muốn kiểm tra thì phải có văn bản gì đó, em thấy có cụ nói là anh chưa đủ tuổi để kiểm tra giấy tờ của tôi?
em thật sự khó hiểu.
thanks các cụ 1 ly.
Cụ chịu khó tìm lại mấy thớt trước về vấn đề này đọc thêm cho kĩ nhé.
CSGT chỉ được phép dừng xe cụ trong 3 trường hợp:
1. Xe cụ có lỗi mà CSGT trực tiếp quan sát được bằng mắt hoặc qua camera
2. Có tổ chức, cá nhân báo là xe cụ vi phạm luật giao thông
3. Có lệnh từ của công an cấp huyện trở lên, hoặc của thủ tướng chính phủ, hoặc chủ tịch tỉnh cho phép. Ví dụ như trong trưởng hợp tháng ATGT của cả nước mà thủ tướng cho phép đc kiểm tra xe đang lưu hành, hoặc liên ngành 141 đươc phép kiểm tra hành chính.

Với CSGT bình thường, cụ phải mắc lỗi thì mới đc phép kiểm tra. Khi CSGT mà chào cụ, bảo là đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ, cụ sẽ hỏi là tôi có lỗi gì không mà đồng chí kiểm tra giấy tờ. CSGT sẽ bảo là: anh cứ đưa giấy tờ thì tôi đọc lỗi. Là không đúng nhé.

Luật nói rõ: là chỉ được phép dừng xe khi có lỗi, nếu CSGT dừng xe rồi, mà chưa đọc lỗi, thì có nghĩa là cụ chưa có lỗi, chưa phải đưa giấy tờ, còn nếu họ đọc lỗi rồi thì cụ mới phải đưa giấy tờ. Cụ yên tâm là nếu xxx chưa đọc lỗi, cụ không đưa giấy tờ cũng không phạm vào lỗi chống người thi hành công vụ đâu.

windys

Xe tăng
Em trích đoạn luật ra cho cụ nhé:

2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

dongkijote

Xe điện

thanhsquin

Xe buýt
CSGT kiểm tra giấy tờ - vì lỗi thì hỏi lỗi, kiểm tra hành chính thì giơ ra cho xem như kiểu bạn bè học nhóm- xem bài nhau ấy cụ ợ. Đưa cho nó là nó nắm được đằng chuôi đấy, cãi nhau mệt lắm

minck

Xe container
Cụ cứ nghiên cứu kĩ mục V-2 thông tư 27 của Bộ công an qui định những trường hợp được phép dừng xe để kiểm soát sẽ rõ.
Cụ nói điều này rất chuẩn ợ. Văn bản đấy chứ đâu...

chipbongsg

Xe buýt
Website
hanoihitech.com
Em đã mở mang đầu óc qua thread này, chứ cái này em cũng đang mông lung

cuongdt86

Xe tăng
Thớt này rất bổ ích :)

dinhdv92

Đi bộ

em thật sự khó hiểu.
thanks các cụ 1 ly.
Cụ tính đánh quả lẻ đi đâu hay sao hả :)>-

sonld_92

Xe tải
Cụ tính đánh quả lẻ đi đâu hay sao hả :)>-
đâu có em dân tỉnh mà nên cần phải chuẩn bị kĩ vì đi hà nội nhiều :D không chuẩn bị thì cầm tiền ở quê lên hà nội bao nhiêu cho vừa?

thanks các cụ nhé em cũng thấy rất bổ ích :D.

ToiyeuVND

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.thegioidaunhot.vn
Em trích đoạn luật ra cho cụ nhé:

2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
Voka cụ này!

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
những thớt này đọc đi đọc lại vưỡn thấy cần ah, e oánh dấu phát. vodka các cụ

truongvt3

Xe hơi
Website
www.umevn.com
Kính cụ 1ly nhá, cụ nói cứ như luật sư ý, thanks cụ cái nữa

Cụ chịu khó tìm lại mấy thớt trước về vấn đề này đọc thêm cho kĩ nhé.
CSGT chỉ được phép dừng xe cụ trong 3 trường hợp:
1. Xe cụ có lỗi mà CSGT trực tiếp quan sát được bằng mắt hoặc qua camera
2. Có tổ chức, cá nhân báo là xe cụ vi phạm luật giao thông
3. Có lệnh từ của công an cấp huyện trở lên, hoặc của thủ tướng chính phủ, hoặc chủ tịch tỉnh cho phép. Ví dụ như trong trưởng hợp tháng ATGT của cả nước mà thủ tướng cho phép đc kiểm tra xe đang lưu hành, hoặc liên ngành 141 đươc phép kiểm tra hành chính.

Với CSGT bình thường, cụ phải mắc lỗi thì mới đc phép kiểm tra. Khi CSGT mà chào cụ, bảo là đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ, cụ sẽ hỏi là tôi có lỗi gì không mà đồng chí kiểm tra giấy tờ. CSGT sẽ bảo là: anh cứ đưa giấy tờ thì tôi đọc lỗi. Là không đúng nhé.

Luật nói rõ: là chỉ được phép dừng xe khi có lỗi, nếu CSGT dừng xe rồi, mà chưa đọc lỗi, thì có nghĩa là cụ chưa có lỗi, chưa phải đưa giấy tờ, còn nếu họ đọc lỗi rồi thì cụ mới phải đưa giấy tờ. Cụ yên tâm là nếu xxx chưa đọc lỗi, cụ không đưa giấy tờ cũng không phạm vào lỗi chống người thi hành công vụ đâu.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Cho em ké tẹo nào. Cụ nào có cái nguồn hoặc văn bản chính thức về việc này cho em xin để in ra với.

Khi cần thì chiến đấu :D.

kent8791

Xe tải
Xxx mà gọi lại thì cứ hỏi xem lỗi gì rồi mới xem xét để đưa giấy tờ. Em đi 2b cũng quán triệt tinh thần Of là hỏi lỗi đã rồi đưa giấy tờ mặc dù lần nào cũng bị mất tiền hết :)

4eyes10

Xe buýt
Có 1 điều mọi người hay bỏ qua (hoặc không biết) đó là khi CSGT dừng xe vì bất cứ lý do gì, thì việc đầu tiên phải là:
1. Chào chủ phương tiện tham gia giao thông
2. Xưng tên, cấp bậc, đơn vị công tác
3. Nêu lý do dừng phương tiện
4. Yêu cầu xuất trình giấy tờ
Cũng bởi cái tâm lý cứ thấy xxx là run, xxx nói sai là phải chịu mặc dù mình đúng nên...