Em hỏi tí về LUẬT và THỦ TỤC: Tại sao cứ phải ra khỏi xe?

digifellow

Xe hơi
Chiều qua, vào hồi 18h05 phút tại địa phận đường 5 đia qua TP Hải Dương e vừa bị tuýt 1 phát. E xi nhan tấp vào lề theo chỉ dẫn của xxx, xxx cứ đè đầu xe em, e nhích ga cho 1 phát, trúng chân xxx, xxx nhảy xổ ra đòi mở cửa lái của em, nhưng e chốt rồi ^_^. Khi em đỗ xe, xxx mời e ra, e mở cửa bước ra thì xxx giơ tay lên chào. Ah, thì ra ở VN mình phải ra khỏi xe khi gặp xxx là để cho xxx chào ^_^ (trúng câu hỏi của cụ chủ thớt chưa ợ?)

Cac cụ rút kinh nghiệm, hóa ra xxx gọi em vào là vi e ...chưa bật đèn mặc dù giời vẫn rất sáng. Chả cụ nào bị bắn tốc độ, toàn bị lỗi kô bật đèn thôi. Bây giờ mùa hè rồi, các cụ cẩn thận nhá...Giời sáng cũng nên bật đèn sớm cho chắc ăn...
Theo quy định là từ 18:00 trở đi là phải bật đèn cụ à.

ngavinh272

Xe hơi
minh k biet co quy dinh nao k?nhung theo minh do la van hoa giao thong.nguoi ta kiem tra chao minh.ma minh ngoi trong xe.dung k?do la van hoa cac nuoc.giong nhu o my sao con e voi con a van lay nhau dc

buicongchuc

Xe ba gác
Cái việc này em thấy bên Tây họ khác mình nhiều ghê, Ở bên Tây, cứ nghe thấy còi ụ của CSGT đằng sau là các em tự động tấp vào lề và dừng xe, bác xxx muốn gì thì cứ việc tới mà hỏi và ktra còn các em cứ ung dung yên vị trong xe. Hay đáo để các bác ợ.
Còn bên ta, em chưa thấy quy định nào là phải ra khỏi xe mà sao a-e mình cứ răm rắp auto ra khỏi xe khi có tín hiệu dừng xe và tín hiệu hướng dẫn dừng xe vào lề đường. Trước đây em hóng hớt thấy có ai đó nói rằng: Quy định của Bộ Công an là sau khi dừng xe các em lái xe phải ra khỏi xe.... Em thấy ở đây có cái gì đó chưa ổn. Cứ coi như là có quy định vậy đi, nhưng chả lẽ em lại phải tráng vào ngành CA 1 vài ngày để biết về quy định đó à. Nếu không thì Luật GTĐB phải có chỗ nào đó nói về cái này chứ. Em thấy cứ làm sao ấy, các bác xxx bảo dừng, em dừng, các bác xxx bảo trình giấy, em trình giấy, cớ gì em phải mất công mở cửa ra khỏi xe làm gì, chỉ trừ khi các bác xxx khám người hoặc khám xe thôi chứ.
Em ngu ngơ vài dòng vậy, có bác nào có ý kiến gì giúp đỡ em để em tiến bộ ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!
Hôm nay em mới được nghía thớt của mợ, thớt cũ nhưng em thấy rất hay. Em nghĩ cái này rất đáng để các cụ/ mợ chém!

"Tôn trọng bản thân mình có nghĩa là tôn trọng mọi người".

Theo em nghĩ, nếu xxx mời ta xuống làm việc thì ta xuống, còn nếu không mời thì ta cứ ngồi trên xe để làm việc. Trường hợp xxx bắt láo đỗ xe thì ta cứ ngồi trên xe mà cãi, bước xuống có thể dính bấy của xxx.

Nhưng em lại tìm được bài báo có đoạn viết "Ngày 15/11/2007, Bộ trưởng Bộ Công an ra Quyết định 1404/2007/QĐ-BCA (C11) về việc ban hành Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ của lực lượng CSND, có hiệu lực thi hành từ ngày 15/12/2007, tại khoản a, Điều 9 của Quy trình quy định về tiến hành kiểm soát, nêu rõ: "Khi phương tiện cần kiểm soát đã dừng hẳn, Cảnh sát được phân công làm nhiệm vụ đứng ở vị trí phù hợp, yêu cầu người điều khiển tắt máy (đối với phương tiện cơ giới), thực hiện các biện pháp an toàn, xuống khỏi phương tiện và xuất trình các loại giấy tờ có liên quan...".
Link: http://www.cand.com.vn/vi-VN/cstc/2009/8/86119.cand

Em tìm trên Net nhưng không tìm thấy cái Quyết định 1404/2007/QĐ-BCA. Cu/ mợ nào có thì PM cho em với ạ!

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi
Hôm nay em mới được nghía thớt của mợ, thớt cũ nhưng em thấy rất hay. Em nghĩ cái này rất đáng để các cụ/ mợ chém!

"Tôn trọng bản thân mình có nghĩa là tôn trọng mọi người".

Theo em nghĩ, nếu xxx mời ta xuống làm việc thì ta xuống, còn nếu không mời thì ta cứ ngồi trên xe để làm việc. Trường hợp xxx bắt láo đỗ xe thì ta cứ ngồi trên xe mà cãi, bước xuống có thể dính bấy của xxx.

Nhưng em lại tìm được bài báo có đoạn viết "Ngày 15/11/2007, Bộ trưởng Bộ Công an ra Quyết định 1404/2007/QĐ-BCA (C11) về việc ban hành Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ của lực lượng CSND, có hiệu lực thi hành từ ngày 15/12/2007, tại khoản a, Điều 9 của Quy trình quy định về tiến hành kiểm soát, nêu rõ: "Khi phương tiện cần kiểm soát đã dừng hẳn, Cảnh sát được phân công làm nhiệm vụ đứng ở vị trí phù hợp, yêu cầu người điều khiển tắt máy (đối với phương tiện cơ giới), thực hiện các biện pháp an toàn, xuống khỏi phương tiện và xuất trình các loại giấy tờ có liên quan...".
Link: http://www.cand.com.vn/vi-VN/cstc/2009/8/86119.cand

Em tìm trên Net nhưng không tìm thấy cái Quyết định 1404/2007/QĐ-BCA. Cu/ mợ nào có thì PM cho em với ạ!

Vậy nên em mới bảo là: chả lẽ e phải vào ngành xxx thì mới biết quy định là phải ra khỏi xe à. E là người dân bình thường đâu biết các quy định mà chỉ dành cho người trong ngành...

kysu

Xe tải
bởi vì khi XXX việt mình đã bắt là kiểu gì cũng ra lỗi[-(

r0ssoneri

Xe hơi
Em thấy bên Tây xxx toàn là những thằng vớ vẩn. Những thằng có vai vế có bao giờ phải ra đường đâu. Vì dân mình hiểu luật còn kém, ko biết chắc chắn là mình có phạm luật gì ko nên xxx nói gì là cứ nghe răm rắp. Dân mình cho xxx ăn nhiều quá nên đua nhau làm CSGT, hoàn toàn trái ngược với các nước phát triển. Sau này dân mình nắm rõ luật hơn, ko vi phạm, ko có tiền mãi lộ thì xxx dần dần cũng sẽ đói thôi, sẽ ko là nghề hot như bây giờ nữa. Khoảng cách giữa người dân và người thực thi pháp luật sẽ công bằng hơn bây giờ. Hiểu luật và tuân theo đúng luật thì chẳng phải vướng gì cả. Luật ta chưa chặt chẽ và việc tuyên truyền luật cho người dân vẫn còn quá kém. Đây chỉ là ý kiến chủ quan của em nhưng em thấy xã hội dân chủ nhưng dân thì vẫn cứ là dân thôi

artmedia5881

Xe container
Mợ hỏi hay, mà em thấy cũng đúng, tại sao lại cứ bắt ra khỏi xe
Với những cụ đậu vào đường cấm đỗ xe nếu cụ ra khỏi xe đương nhiên đang vô tội lại thành là vi phạm và một số XXX đã dùng bài bẫn này để bẩy các lái xe đấy hehe

khunglongmatto

Xe tải
lần trước e bị tình huống này ở nút hầm Kim Liên. E ngồi ì thì lì trong xe không chịu ra (vì e chắc chắn e không sai và ko chịu đưa giấy tờ trc khi xxx báo lỗi). Nhưng sau xxx (vừa nói vừa lau mồ hôi nhễ nhại vì lúc đó tầm 3h mùa hè) bẩu nà trông chị thế mà không hiểu luật,không tôn trọng CSGT??!??. E thấy...thương thương nên xuống xe. Và thế là...b-(

tinhtien

Xe hơi
không ra khỏi xe để mà các cụ vọt mất à