[Funland] Em hỏi thông tin về học viện Minh Trí Thành?

mandarhy

Xe tải
Mẹ em đang học cái khoá Khai thông tâm trí gì gì ấy. Em mới phát hiện ra bà sa vào đó sau một hôm gửi con sang bà mà 2 ngày liền cả bà cả cháu không ngủ trưa vì mải xem cô Lanh. Thấy bà khoe chạy bộ 3 vòng công viên, và nói những ngôn từ lạ lẫm! Em đang khuyên dần là giảm bớt thời gian xem nghe mà có vẻ chưa nghe! Bạn em bảo Niềm tin của bà giờ gần sánh bằng đức tin của tôn giáo đấy, chỉ có niềm tin đủ mạnh mới thay đổi thói quen nhiều như thế ấy.
Tìm kiếm thông tin về MTT thì may quá thấy thớt này
Mẹ cụ như là đang ở giai đoạn Ngộ ra chân lý ấy nhỉ. Cụ hỏi xem điều gì giúp bà có tinh thần tích cực như vậy để mẹ cụ dạy lại cụ xem sao.

lạc lối

Xe điện
Cứ nghe thấy miễn phí tức là thính rồi , tức là thả câu bắt cá rồi

mandarhy

Xe tải
Khi niềm tin lớn quá thì không dứt được đâu. Cụ nhà em may không theo mấy cái này, nhưng theo đạo Phật kiểu hơi mê tín quá. Chẳng hạn người ta nói nhìn thấy Phật hiển linh có vầng hào quang chói sáng xung quanh, Phật tiên đoán được mọi sự việc chính xác từ hàng ngàn năm trước, báng bổ Phật là một trong những tội nặng nhất,... cụ tin răm rắp.
Lâu lắm mình mới được gặp lại nick Khongdanhvong, chào cụ nhé.
Với mẹ cụ mà tin đến mức tín, e rằng trong bà có nỗi sợ nhất định, có thể là sợ cuộc sống bên kia thế giới. Bà có thể đang nghe những loại kinh tác động mạnh mẽ lên nỗi sợ của bà, cụ tìm mấy bài giảng khác phù hợp hơn để mẹ cụ nghe thử xem. Chúc cụ vui nhé.

bmw198x

Xe buýt
Thực ra cuộc sống giờ phức tạp lắm cụ ạ. Ai cũng có những bế tắc nhất định trong cuộc sống. Chỉ là ai có đủ dũng khí để bứt ra thôi. Việc một người bỏ các công việc thông thường, mất tiền để theo các khóa học của cô Lanh, tôi trước hết cực kỳ thán phục họ. Họ dám vứt bỏ những cái cũ để truy cầu điều có thể tốt đẹp hơn cho mình. Họ cũng có điều kiện tài chính/uy tín nữa vì có dư tài chính, hoặc vay nợ được đủ nhiều để đóng tiền học. Họ đang giỏi hơn người thân của mình mà họ không tự biết, chỉ vì không có người thân nào ghi nhận. Đôi lúc, có lẽ được giải phóng được về mặt tâm lý, được tôn vinh dù trong một nhóm người nhỏ không quen biết, đối với họ cũng là vô giá, không còn bị kìm hãm trong các cảm xúc tiêu cực, đối với họ cũng là vô giá. Có lẽ chúng ta nên thay đổi, nên hào phóng lời khen dành cho người thân để họ nhận thức được giá trị của mình.
Cụ ơi. Cụ là học viên Minh Trí Thành khóa nào đấy ạ. Thành coach bao lâu rồi ạ. Việc học viên Vay tiền, ra đình tan nát khi đi cúng tiền cho mụ lanh mà cụ khen là dũng khí bứt phá. Cụ thán phục những người bỏ tiền, bỏ người thân, vay nợ để theo mụ lanh thì cụ về với học viện của cụ đi cụ. Ở đây mọi người không có dũng khí để chứng kiến những người khác rơi vào hoàn cảnh tương tự của người thân họ. Những người đó, cũng như tôi rất dị ứng với những người làm việc cho MTT như cụ cụ ah.

Dím Khoai

Xe đạp
Cụ ơi. Cụ là học viên Minh Trí Thành khóa nào đấy ạ. Thành coach bao lâu rồi ạ. Việc học viên Vay tiền, ra đình tan nát khi đi cúng tiền cho mụ lanh mà cụ khen là dũng khí bứt phá. Cụ thán phục những người bỏ tiền, bỏ người thân, vay nợ để theo mụ lanh thì cụ về với học viện của cụ đi cụ. Ở đây mọi người không có dũng khí để chứng kiến những người khác rơi vào hoàn cảnh tương tự của người thân họ. Những người đó, cũng như tôi rất dị ứng với những người làm việc cho MTT như cụ cụ ah.
Kể ra thì cụ mandarhy nói cũng đúng 1 nửa về dũng khí của người dám bước chân ra khỏi cái cũ và lối mòn để mong muốn thay đổi. Nhưng nửa sau lại đổ lỗi tại xung quanh :v lại muốn người thân tán dương, khen ngợi để quay về, vốn dĩ cái gia đình nhỏ ai cũng có mỗi vấn đề riêng nhưng đều có chung vấn đề kiếm tiền và chăm sóc con cái, mục tiêu lớn như vậy sao ko tập trung lại cứ mong mọi người phải công nhận bản thân tài giỏi vì những điều viển vông làm gì.
Cụ ko thấy bà Lanh chỉ đưa ra vấn đề chứ ko xử lý vấn đề à???

thanglong858

Xe hơi
Lần đầu em nghe về cái học viện này luôn. Không biết có lừa đảo gì không các cụ nhỉ?

mandarhy

Xe tải
Haiza, tôi có liên quan đến MTT khi tham gia 1 lớp học Zoom 14-16/4 vừa rồi thôi, cách tôi nói giống coach lắm hả cụ?
Về việc học viên vay nợ để đi học, chứng tỏ họ có quyết tâm rất cao, và có khi là 1 lần trong đời họ quyết tâm cao đến vậy (là lần 2 nếu từng bỏ qua ý kiến bố mẹ phản đối để lấy giai). Vậy đã bao giờ gia đình những học viên này đã nhìn nhận được đúng về người thân của họ chưa, rằng họ có thể có quyết tâm mãnh liệt, họ nói là họ làm. Hay những gì trước đó người vợ/người mẹ nói thì gia đình đều gạt đi bảo suy nghĩ vớ vẩn, chẳng có vấn đề gì, rất bình thường. Điều này có nghĩa là người vợ/người mẹ này không được đồng cảm, luôn bị phủ nhận, bị cho là có vấn đề và lúc nào cũng chỉ biết tạo ra vấn đề.
Tôi nói những điều trên, để những gia đình đang có người theo cô Lanh nhìn lại chính mình, để người thân của mình được gia đình đồng cảm, muốn bám víu vào gia đình, chứ không phải trầm cảm trong chính gia đình mình và muốn bám víu vào bệ đỡ tinh thần duy nhất là cô Lanh mà theo học mấy khóa học viển vông nữa. Hy vọng là cụ hiểu.

chim se 01

Xe đạp
Thực ra cuộc sống giờ phức tạp lắm cụ ạ. Ai cũng có những bế tắc nhất định trong cuộc sống. Chỉ là ai có đủ dũng khí để bứt ra thôi. Việc một người bỏ các công việc thông thường, mất tiền để theo các khóa học của cô Lanh, tôi trước hết cực kỳ thán phục họ. Họ dám vứt bỏ những cái cũ để truy cầu điều có thể tốt đẹp hơn cho mình. Họ cũng có điều kiện tài chính/uy tín nữa vì có dư tài chính, hoặc vay nợ được đủ nhiều để đóng tiền học. Họ đang giỏi hơn người thân của mình mà họ không tự biết, chỉ vì không có người thân nào ghi nhận. Đôi lúc, có lẽ được giải phóng được về mặt tâm lý, được tôn vinh dù trong một nhóm người nhỏ không quen biết, đối với họ cũng là vô giá, không còn bị kìm hãm trong các cảm xúc tiêu cực, đối với họ cũng là vô giá. Có lẽ chúng ta nên thay đổi, nên hào phóng lời khen dành cho người thân để họ nhận thức được giá trị của mình.
Cụ ơi! về với mụ Lờ của cụ đi, đôi nó lên đầu í cụ. Sinh con ra phải có trách nhiệm cùng nhau chăm sóc vậy thử hỏi cụ sinh ra rồi bỏ nó ở đấy để thì hỏi cụ ai chăm sóc? Thiếu sự yêu thương, day dỗ lớn lên liệu nó có thành gánh nặng của xã hôi trong khi người đẻ nó ra đang ảo tưởng về cứu nhân độ thế? Còn về vây nợ ai sẽ trả? Hay lại là người đúng tẹu cột kiếm tiền nai lưng ra trả? Thử hỏi mọi người gia đình mình còn không lo được, bản thân mình đang là gánh năng cho người khác liêu nghe mụ L khoắc lác dụ dỗ xong thì liêu sẽ cứu được ai? Độ được ai?

safenoodles

Xe cút kít
Có cụ mợ nào biết thông tin gì về học viện Minh Trí Thành ko ạ? Mấy hôm này bà chị em cứ rủ em vào zoom nghe bài giảng của học viện này, rồi khen tuyệt vời lắm, giúp mình sống tích cực hơn. Có miễn phí 3 buổi. Em thì ko tin những thứ kiểu thế này lắm nên ko vào mà bà chị em cứ nói đến như được khai sáng ý. Ai có thông tin gì giúp em với ạ 🙏🙏🙏
Em ko biết học viện này. Cụ cho em xin link gốc với.

chim se 01

Xe đạp
Haiza, tôi có liên quan đến MTT khi tham gia 1 lớp học Zoom 14-16/4 vừa rồi thôi, cách tôi nói giống coach lắm hả cụ?
Về việc học viên vay nợ để đi học, chứng tỏ họ có quyết tâm rất cao, và có khi là 1 lần trong đời họ quyết tâm cao đến vậy (là lần 2 nếu từng bỏ qua ý kiến bố mẹ phản đối để lấy giai). Vậy đã bao giờ gia đình những học viên này đã nhìn nhận được đúng về người thân của họ chưa, rằng họ có thể có quyết tâm mãnh liệt, họ nói là họ làm. Hay những gì trước đó người vợ/người mẹ nói thì gia đình đều gạt đi bảo suy nghĩ vớ vẩn, chẳng có vấn đề gì, rất bình thường. Điều này có nghĩa là người vợ/người mẹ này không được đồng cảm, luôn bị phủ nhận, bị cho là có vấn đề và lúc nào cũng chỉ biết tạo ra vấn đề.
Tôi nói những điều trên, để những gia đình đang có người theo cô Lanh nhìn lại chính mình, để người thân của mình được gia đình đồng cảm, muốn bám víu vào gia đình, chứ không phải trầm cảm trong chính gia đình mình và muốn bám víu vào bệ đỡ tinh thần duy nhất là cô Lanh mà theo học mấy khóa học viển vông nữa. Hy vọng là cụ hiểu.
Vâng! Lạy cô, con lay cô! Cô sống khôn thì cô thác thiêng giúp con. Còn nếu cô chỉ mới học 2 buổi miễn phí thì cô nói vậy cũng thông cảm được âu cũng vì cô không hiểu về bản chất. Còn cô cứ học tiếp, vứt bỏ con ở đấy cho chồng co chăm hết, vay nợ cho chồng cô nai lưng ra trả. Xem mỏ cô phù lên xem có còn nói được không.

safenoodles

Xe cút kít
Dân mình nói chung là rất lười đọc sách cho nên khi nghe các thầy giảng ( em nói chung chung chứ ko bảo học viện MTT vì em chưa biết gì về học viện này) thì nhiều người thấy tâm đắc, gật gù và thấy hay.
Cá nhân em thấy là học bất cứ cái gì cũng cần có thời gian, phải quyết tâm và ép mình vào kỷ luật, tham khảo những người hiểu biết đã trải nghiệm xem họ nói thế nào…Sau đó mới quyết định có trải nghiệm hay không.

Thương lắm

Xe máy
Tôi ko thể tán thành với quan điểm của cụ. Rõ là học để sửa bản thân . Giờ lại cứ phải đổ lỗi cho gia đình ko nhìn nhận này nọ. Nếu gia đình mà như thế họ bỏ từ lâu chứ ở đây mà tranh cãi đúng sai . Ủa thế gia đình phải chiều từ a đến á ư, lớn rồi , tập thích nghi trong mọi hoàn cảnh . Đừng làm gì tổn hại đến ai . Đang yên đang lành bỏ con ở nhà rồi mồm nói yêu con. Nhất là mấy cụ trẻ bỏ chồng đi ấy , mình trẻ mình còn nhiều thời gian , đi chấp chi với bố mẹ già , đổ cho tại bố mẹ mà các cụ sợ không dám xông pha. Bố mẹ chỉ nói thôi chứ kề dao vào cổ ép các cụ ngồi lại chắc , như bây giờ các cụ nhất nhất nghe theo lý tưởng , bố mẹ cũng đâu có kề dao vào cổ ko cho đi đâu . Chỉ biết đằng sau thương con , mong con khoẻ mạnh bình an . Mà học xong kiểu gì mà nhìn xung quanh toàn là lỗi của mọi người , mồm thì bảo phải nhận lỗi cho bản thân mình nhưng đi nói chuyện thì tại hồi nhỏ con muốn làm cái này bố mẹ ko cho , tại bố mẹ gieo vào đầu con thế này thế nọ , tại anh mà em thế nọ thế kia ,.... 100 người đi học thì đến 99 cụ như thế .

bmw198x

Xe buýt
Cụ ơi! về với mụ Lờ của cụ đi, đôi nó lên đầu í cụ. Sinh con ra phải có trách nhiệm cùng nhau chăm sóc vậy thử hỏi cụ sinh ra rồi bỏ nó ở đấy để thì hỏi cụ ai chăm sóc? Thiếu sự yêu thương, day dỗ lớn lên liệu nó có thành gánh nặng của xã hôi trong khi người đẻ nó ra đang ảo tưởng về cứu nhân độ thế? Còn về vây nợ ai sẽ trả? Hay lại là người đúng tẹu cột kiếm tiền nai lưng ra trả? Thử hỏi mọi người gia đình mình còn không lo được, bản thân mình đang là gánh năng cho người khác liêu nghe mụ L khoắc lác dụ dỗ xong thì liêu sẽ cứu được ai? Độ được ai?
Nói nghe nhảm nhí thế mà cũng nói được cụ ah. Em nghĩ chắc đấy là nick của cụ nào bị nhân viên của mụ lanh mua lại nick nên mới ăn nói hàm hồ như thế thôi chứ phàm người bình thường không ai lại đi cảm thán kiểu như vậy cả cụ ah. Thế mới thấy mụ lanh bỉ ổi và vô sỉ. Mụ ấy sẵn sàng dùng mọi thủ đoạn để làm tiền, mong các cơ quan chức năng sớm vào cuộc.

Thương lắm

Xe máy
Người thân của tôi sắp lấy vợ 2 đến nơi rồi . Vấn đề của nhà tôi giải quyết xong , định thoát ra cơ mà thầy mấy hệ tư tưởng có vấn đề như này thôi cố ở lại xem hồi kết ra sao . Tính hóng .

Dím Khoai

Xe đạp
Rồi tới đây những comment của chúng ta sẽ được mụ Lờ giải đáp, ru ngủ, thôi miên các học viên rằng "NHỮNG CON NGƯỜI ĐANG CÓ SUY NGHĨ TIÊU CỰC ĐÓ ĐANG CÓ VẤN ĐỀ TỪ VÔ THỨC, VÔ THỨC SỢ THÀNH CÔNG"
hahaa

mandarhy

Xe tải
Tôi ko thể tán thành với quan điểm của cụ. Rõ là học để sửa bản thân . Giờ lại cứ phải đổ lỗi cho gia đình ko nhìn nhận này nọ. Nếu gia đình mà như thế họ bỏ từ lâu chứ ở đây mà tranh cãi đúng sai . Ủa thế gia đình phải chiều từ a đến á ư, lớn rồi , tập thích nghi trong mọi hoàn cảnh . Đừng làm gì tổn hại đến ai . Đang yên đang lành bỏ con ở nhà rồi mồm nói yêu con. Nhất là mấy cụ trẻ bỏ chồng đi ấy , mình trẻ mình còn nhiều thời gian , đi chấp chi với bố mẹ già , đổ cho tại bố mẹ mà các cụ sợ không dám xông pha. Bố mẹ chỉ nói thôi chứ kề dao vào cổ ép các cụ ngồi lại chắc , như bây giờ các cụ nhất nhất nghe theo lý tưởng , bố mẹ cũng đâu có kề dao vào cổ ko cho đi đâu . Chỉ biết đằng sau thương con , mong con khoẻ mạnh bình an . Mà học xong kiểu gì mà nhìn xung quanh toàn là lỗi của mọi người , mồm thì bảo phải nhận lỗi cho bản thân mình nhưng đi nói chuyện thì tại hồi nhỏ con muốn làm cái này bố mẹ ko cho , tại bố mẹ gieo vào đầu con thế này thế nọ , tại anh mà em thế nọ thế kia ,.... 100 người đi học thì đến 99 cụ như thế .
Thực ra mấy ý kiến của tôi cũng chỉ mang tính chủ quan thôi và tôi nghĩ sẽ gặp ở phần đông các trường hợp. Nhưng cũng sẽ có những trường hợp khác do nhẹ dạ, cả tin, tham vọng không thực tế cũng sẽ bị cuốn đi. Đời người ai cũng sẽ phải trải qua vài bài học, vài mất mát để trưởng thành. Có bài học nhẹ nhàng, cũng có những bài học đau đớn. Nếu đã là số phận thì không cưỡng lại được. Học được một bài học là cũng tiến thêm được một bước kinh nghiệm. Chúc cụ và các cháu bình an.

Thương lắm

Xe máy
Thực ra mấy ý kiến của tôi cũng chỉ mang tính chủ quan thôi và tôi nghĩ sẽ gặp ở phần đông các trường hợp. Nhưng cũng sẽ có những trường hợp khác do nhẹ dạ, cả tin, tham vọng không thực tế cũng sẽ bị cuốn đi. Đời người ai cũng sẽ phải trải qua vài bài học, vài mất mát để trưởng thành. Có bài học nhẹ nhàng, cũng có những bài học đau đớn. Nếu đã là số phận thì không cưỡng lại được. Học được một bài học là cũng tiến thêm được một bước kinh nghiệm. Chúc cụ và các cháu bình an.
Học xong bài này thân tàn ma dại rồi còn là người đâu mà bước tiếp cụ ơi. Cụ chưa biết thực tế nó như nào rồi . Đợi đến năm sau nếu cái thớt này còn sẽ kiểm chưng được .

mandarhy

Xe tải
Vâng! Lạy cô, con lay cô! Cô sống khôn thì cô thác thiêng giúp con. Còn nếu cô chỉ mới học 2 buổi miễn phí thì cô nói vậy cũng thông cảm được âu cũng vì cô không hiểu về bản chất. Còn cô cứ học tiếp, vứt bỏ con ở đấy cho chồng co chăm hết, vay nợ cho chồng cô nai lưng ra trả. Xem mỏ cô phù lên xem có còn nói được không.
Cụ bình tĩnh chút, đừng cực đoan quá. Tôi đến 500k cũng chẳng bỏ ra cho cô L chứ đừng nói là mấy trăm triệu. 1. Tôi không thích giọng địa phương của cô này. 2. Tôi dị ứng ngữ điệu uốn éo kể chuyện của cô này. (Nhưng mà tôi cũng rất hèn vì dù không thích 1&2, tôi cũng chịu khó nghe được chục video Youtube của cô này để nhặt ra vài thứ ok) 3. Tôi càng không thích "cho a/c thêm 30s để chuyển khoản" của cô này trong Zoom miễn phí. Ngoài mấy lý do tôi nghĩ thì tôi cũng thật không hiểu điều gì khiến cho học viên nộp nhiều tiền theo học cô này? Chỉ cần xem khoảng 10 Youtube của cô này là đã có đủ thứ cần và sẽ thấy mấy buổi Zoom rất xàm.
Nhưng cũng đừng nói tôi ko biết ơn cô L vì video Youtube của cô ấy cũng mang lại cho tôi giá trị, vì tôi thiết nghĩ tôi xem tăng view cho cô ấy thì cũng đã mang lại giá trị cho cô ấy.