[Thảo luận] Em hỏi ngu tí về quyền của CSGT ạ

thanhsquin

Xe buýt
Em nghiên cứu trên OF ta thấy các bác đa số đều không đưa giấy tờ cho CSGT khi nó đòi cho kiểm tra giấy tờ, em thấy như thế hình như là sai luật ạ. Vì CSGT có quyền đuợc kiểm tra giấy tờ (kiểu kiểm tra hành chính) chứ ạ.
Em trích cái thông tư của BCA
"2. Quyền hạn
a) Được dừng các phương tiện giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là phương tiện); kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện, giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về vận tải.
b) Xử lý các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và an ninh, trật tự, an toàn xã hội theo quy định của pháp luật.
c) Tạm giữ giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ khác có liên quan đến phương tiện, người điều khiển phương tiện hoặc những người trên phương tiện khi có hành vi vi phạm pháp luật, giấy tờ liên quan đến hoạt động vận tải; được áp dụng các biện pháp chặn và bảo đảm cho việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.
d) Được yêu cầu cơ quan, đơn vị, tổ chức, cá nhân phối hợp, hỗ trợ giải quyết tai nạn lao động; ùn tắc, cản trở giao thông hoặc trường hợp khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.
đ) Huy động phương tiện giao thông, phương tiện thông tin liên lạc, người điều khiển phương tiện đó theo quy định của pháp luật.
e) Tạm thời đình chỉ đi lại ở một số đoạn đường nhất định, phân lại luồng, phân lại tuyến và nơi tạm dừng xe, đỗ xe khi có ách tắc giao thông hoặc có yêu cầu cần thiết khác về bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội."
Bác nào cắt nghĩa hộ em cái, vì em nghĩ muốn chiến lại bọn xxx thì chỉ có nắm đuợc điểm yếu của chúng nó thôi

hattrick

Xe buýt
về lý thuyết là đúng.

nhưng cụ đi Tỉnh nhiều chưa ạ?

Ae bàn luận ngoài lề tý.

cụ đưa giấy tờ xong khi chưa có lý do dừng xe chính đáng thì sẽ có vài tr hợp sau : soi lốp, vành, đèn, còi, dây an toàn, giấy tờ ko chính chủ, .... sau đấy thì cho cụ 3 p.án ...

nên AE lái xe vẫn phải từ từ đưa giấy tờ đã [-O<

HUNGSMUN

Xe container
Quy định là như thế nhưng mấy anh xxx nhiều khi làm cho người bị kiểm tra có cảm giác bị lừa...

rintuci

Xe máy
Website
www.facebook.com
Quy định là như thế nhưng mấy anh xxx nhiều khi làm cho người bị kiểm tra có cảm giác bị lừa...
Và vấn đề là chính xxx cũng đang không hiểu mình có những quyền rj đối với công dân.

cwise

Xe container
Bác có biết là không phải xxx nào cũng nắm được luật không?

vietpq81

Xe buýt
thế mà đọc nhiều cụ ko đưa giấy tờ vì xxx ko có biên bản kiểm tra HC, hóa ra xxx cũng ko hiểu luật là mình có quyền đó à?

thanhsquin

Xe buýt
Vậy em giả sử gặp thằng XXX nào nắm rõ quyền hạn của nó thì thế nào ạ, em nghĩ chắc phải ghi âm để tránh truờng hợp ăn bẩn như bảo kiểm tra hành chính xong giữ luôn giấy tờ rồi áp cho mình 1 lỗi nào đấy. Chứ cãi như các bác, bẩu là đi không có quyền kiểm tra hành chính, hay những ai mới đuợc kiểm tra hành chính. Nó lại lôi cái thông tư 27/2009 này ra thì nàm sao ợ

NVTR

Xe hơi
Em nghiên cứu trên OF ta thấy các bác đa số đều không đưa giấy tờ cho CSGT khi nó đòi cho kiểm tra giấy tờ, em thấy như thế hình như là sai luật ạ. Vì CSGT có quyền đuợc kiểm tra giấy tờ (kiểu kiểm tra hành chính) chứ ạ.
Em trích cái thông tư của BCA
"2. Quyền hạn
a) Được dừng các phương tiện giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là phương tiện); kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện, giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về vận tải.
b) Xử lý các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và an ninh, trật tự, an toàn xã hội theo quy định của pháp luật.
c) Tạm giữ giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ khác có liên quan đến phương tiện, người điều khiển phương tiện hoặc những người trên phương tiện khi có hành vi vi phạm pháp luật, giấy tờ liên quan đến hoạt động vận tải; được áp dụng các biện pháp chặn và bảo đảm cho việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.
d) Được yêu cầu cơ quan, đơn vị, tổ chức, cá nhân phối hợp, hỗ trợ giải quyết tai nạn lao động; ùn tắc, cản trở giao thông hoặc trường hợp khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.
đ) Huy động phương tiện giao thông, phương tiện thông tin liên lạc, người điều khiển phương tiện đó theo quy định của pháp luật.
e) Tạm thời đình chỉ đi lại ở một số đoạn đường nhất định, phân lại luồng, phân lại tuyến và nơi tạm dừng xe, đỗ xe khi có ách tắc giao thông hoặc có yêu cầu cần thiết khác về bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội."
Bác nào cắt nghĩa hộ em cái, vì em nghĩ muốn chiến lại bọn xxx thì chỉ có nắm đuợc điểm yếu của chúng nó thôi
Bác đọc thông tư 27 mà không đọc đoạn sau à:

2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Cái xanh xanh - yêu cầu bằng chứng vi phạm hoặc phải thông báo lỗi nếu CA trực tiếp phát hiện lỗi
Cái đỏ đỏ - bác yêu cầu xem mệnh lệnh hoặc kế hoạch kiểm tra, công tác

Chỉnh sửa cuối:

phuthanh111

Xe hơi
Theo ngu ý của của em thì thế này:
Điều 48. Pháp lệnh về việc xử lý vi phạm hành chính (sd 2008)

Điều 48. Khám phương tiện vận tải, đồ vật theo thủ tục hành chính
1.Việc khám phương tiện vận tải, đồ vật theo thủ tục hành chính chỉ được tiến hành khi có căn cứ cho rằng trong phương tiện vận tải, đồ vật đó có cất giấu tang vật vi phạm hành chính.
2. Những người được quy định tại Điều 45 của Pháp lệnh này, chiến sĩ Cảnh sát nhân dân, cảnh sát viên Đội nghiệp vụ Cảnh sát biển, chiến sỹ Bộ đội biên phòng, kiểm lâm viên, nhân viên thuế vụ, kiểm soát viên thị trường, thanh tra viên chuyên ngành đang thi hành công vụ có quyền khám phương tiện vận tải, đồ vật trong phạm vi thẩm quyền của mình.
3. Khi tiến hành khám phương tiện vận tải, đồ vật phải có mặt chủ phương tiện vận tải, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vận tải và một người chứng kiến; trong trường hợp chủ phương tiện, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vắng mặt thì phải có hai người chứng kiến.
4. Mọi trường hợp khám phương tiện vận tải, đồ vật đều phải lập biên bản và phải giao cho chủ phương tiện vận tải, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vận tải một bản.
Vậy Khi xxx đòi kiểm tra giấy tờ thì mình có thể dựa vào mấy dòng đỏ kia để cãi chứ.

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Theo ngu ý của của em thì thế này:
Điều 48. Pháp lệnh về việc xử lý vi phạm hành chính (sd 2008)

Điều 48. Khám phương tiện vận tải, đồ vật theo thủ tục hành chính
1.Việc khám phương tiện vận tải, đồ vật theo thủ tục hành chính chỉ được tiến hành khi có căn cứ cho rằng trong phương tiện vận tải, đồ vật đó có cất giấu tang vật vi phạm hành chính.
2. Những người được quy định tại Điều 45 của Pháp lệnh này, chiến sĩ Cảnh sát nhân dân, cảnh sát viên Đội nghiệp vụ Cảnh sát biển, chiến sỹ Bộ đội biên phòng, kiểm lâm viên, nhân viên thuế vụ, kiểm soát viên thị trường, thanh tra viên chuyên ngành đang thi hành công vụ có quyền khám phương tiện vận tải, đồ vật trong phạm vi thẩm quyền của mình.
3. Khi tiến hành khám phương tiện vận tải, đồ vật phải có mặt chủ phương tiện vận tải, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vận tải và một người chứng kiến; trong trường hợp chủ phương tiện, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vắng mặt thì phải có hai người chứng kiến.
4. Mọi trường hợp khám phương tiện vận tải, đồ vật đều phải lập biên bản và phải giao cho chủ phương tiện vận tải, đồ vật hoặc người điều khiển phương tiện vận tải một bản.
Vậy Khi xxx đòi kiểm tra giấy tờ thì mình có thể dựa vào mấy dòng đỏ kia để cãi chứ.
Kiểm tra giấy tờ khác với khám phương tiện vận tải.

thanhsquin

Xe buýt
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
Em nghĩ là kế hoạch, phương án công tác của truởng phòng CSGT theo chuyên đề tức là hàng ngày đứng tại các chốt hoặc di động để kiểm soát kiểm tra các phuơng tiện tham gia giao thông. Như năm 2012 là năm an toàn giao thông nên em hay thấy trên ti vi phỏng vấn mấy thằng đầu sỏ GT là" Tăng cuờng kiểm tra, kiểm soát" còn gì nữa.
Em nghĩ cái này lơ mơ lắm, gặp thằng XXX nào nó khôn thì anh em khéo cũng cứng họng, cứ tập làm phóng viên cho nó lành ợ

NVTR

Xe hơi
Em nghĩ là kế hoạch, phương án công tác của truởng phòng CSGT theo chuyên đề tức là hàng ngày đứng tại các chốt hoặc di động để kiểm soát kiểm tra các phuơng tiện tham gia giao thông. Như năm 2012 là năm an toàn giao thông nên em hay thấy trên ti vi phỏng vấn mấy thằng đầu sỏ GT là" Tăng cuờng kiểm tra, kiểm soát" còn gì nữa.
Em nghĩ cái này lơ mơ lắm, gặp thằng XXX nào nó khôn thì anh em khéo cũng cứng họng, cứ tập làm phóng viên cho nó lành ợ

Em nghĩ đơn giản: công việc hàng ngày của CAGT là đảm bảo trật tự an toàn giao thông, phát hiện vi phạm thì nhắc nhở hay phạt thì tuỳ. Nhưng theo chuyên đề thì khác, ví dụ tháng an toàn GT, hay đảm bảo an ninh cho Hội nghị, Lễ hội gì đó chẳng hạn. Cái đó phải lập kế hoạch, giao nhiệm vụ bằng văn bản...

caisua

Xe lăn
Em cầm giấy tờ trên tay và xòe ra trước mắt xxx để họ xem, dứt khoát ko đưa. xxx bảo đề nghị anh xuất trình giấy tờ, em bảo đấy, xuất trình có ngay nhưng trong luật và nghị định ko có câu phải đưa cho các anh, các anh thích xem giấy tờ gì cũng có, tôi cầm cho các anh xem, giằng mà rách thì các anh có biển bản loại này ko mà giằng nhau với tôi.

newdrive

Xe tải
Em post lại bên thớt kia vào đây:
------------------------------------

Cảnh sát có quyền kiểm tra hành chính, nhưng với điều kiện là phải thông báo rõ ràng từ đầu hoặc có lệnh kiểm tra hành chính, có tin báo,....phối hợp liên ngành ..v...v... Cái xe nó cũng như cái nhà của cụ, thử tưởng tượng ai cũng có quyền kiểm tra sổ đỏ của cụ, chui vào nhà cụ, cụ có chịu được không ?

Còn CSGT thì có quyền dừng xe nếu vi phạm, và đã vi phạm thì phải xuất trình giấy tờ để làm thủ tục xử lý.

Các cụ nhà mình cần làm rõ 2 khái niệm:

1: Kiểm tra hành chính
2: Xuất trình giấy tờ xử lý vi phạm

Mình phải hiểu biết quyền công dân của mình thì mới vững tin thi đấu được các cụ ơi !!

Chỉnh sửa cuối:

NVTR

Xe hơi
Em post lại bên thớt kia vào đây:
------------------------------------

Cảnh sát có quyền kiểm tra hành chính, nhưng với điều kiện là phải thông báo rõ ràng từ đầu hoặc có lệnh kiểm tra hành chính, có tin báo,....phối hợp liên ngành ..v...v... Cái xe nó cũng như cái nhà của cụ, thử tưởng tượng ai cũng có quyền kiểm tra sổ đỏ của cụ, chui vào nhà cụ, cụ có chịu được không ?

Còn CSGT thì có quyền dừng xe nếu vi phạm, và đã vi phạm thì phải xuất trình giấy tờ để làm thủ tục xử lý.

Các cụ nhà mình cần làm rõ 2 khái niệm:

1: Kiểm tra hành chính
2: Xuất trình giấy tờ xử lý vi phạm

Mình phải hiểu biết quyền công dân của mình thì mới vững tin thi đấu được các cụ ơi !!
Đúng roài, nếu kiểm tra hành chính phải thông báo ngay, còn nếu phát hiện vi phạm thì mình phải hỏi lỗi gì, nếu đúng thì xuất trình. Chứ bắt láo, ko vi phạm thì cho nghỉ luôn nhỉ

thanhsquin

Xe buýt
Em nghĩ là nếu thằng XXX khôn (nó thuộc điều lệnh các kiểu) nói là kiểm tra hành chính chắc mình cãi không đuợc, vì khi mình tham gia giao thông thì nó có quyền xem mình có đủ giấy tờ hợp lệ để đủ đk tham gia giao thông không ( như bằng lái, đăng kiểm....) còn như nhà ở thì nó muốn vào khám nhà mình thì mới cần quyết định khám chứ nó kiểm tra sổ đỏ hay giấy phép xây dựng ( nhà đang xây) thì các bác cũng phải xuất trình chứ ạ. EM thấy lơ mơ quá, nên đưa lên các bác cùng bàn luận xem anh em nên làm như thế nào là chuẩn nhất mà bọn XXX nó phải rét mình ngay từ đầu

newdrive

Xe tải
Em nghĩ là nếu thằng XXX khôn (nó thuộc điều lệnh các kiểu) nói là kiểm tra hành chính chắc mình cãi không đuợc, vì khi mình tham gia giao thông thì nó có quyền xem mình có đủ giấy tờ hợp lệ để đủ đk tham gia giao thông không ( như bằng lái, đăng kiểm....) còn như nhà ở thì muốn vào khám nhà mình thì mới cần quyết định khám chứ nó kiểm tra sổ đỏ hay giấy phép xây dựng ( nhà đang xây) thì các bác cũng phải xuất trình chứ ạ. EM thấy lơ mơ quá, nên đưa lên các bác cùng bàn luận xem anh em nên làm như thế nào là chuẩn nhất mà bọn XXX nó phải rét mình ngay từ đầu
Còn tùy vào "nó" là đối tượng nào, có chính danh hay không ? có hợp pháp không ? (sổ đỏ, giấy phép xây dựng cũng giống như giấy sở hữu xe oto và giấy phép sử dụng xe (lái xe).

Trong trường hợp đất và nhà, các cụ không biết đấy chứ, thằng nào mà xâm phạm bất hợp pháp cụ có quyền bắn bỏ, bảo vệ chủ quyền của mình (điển hình như anh Vươn đang gây khó xử cho chính quyền đấy thôi )

Tất nhiên ở VN mình thì quyền công dân ko đựoc coi trọng và từ bé các cụ đã bị nhồi sọ và tẩy não quên mấy quyền làm người của mình. Nên giờ mình phải dạy xxx cách thuộc luật:

Cụ có thể sử dụng biện pháp như của cảnh sát US: cụ giơ máy ghi âm ra, dùng máy quay hình và tuyên bố: Anh có quyền im lặng hoặc nói đúng chuẩn, mọi lời anh nói, mọi ứng xử với công dân của anh từ giờ phút này có thể làm bằng chứng chống lại anh tại toà án sau này. Sau đó cụ đối thoại, bình tĩnh và khai thác hết mọi sai lầm của "nó", túm được cái nào thì phải khoét sâu và bảo vệ bằng chứng ngay.

Bình tĩnh đấu tranh thôi :)

Em suy nghĩ thế và cũng fun tí cho các cụ ném đá cho vui ...

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
xxx buồn cười bỏ xừ, nhai ko được chuyển sang bài "kiểm tra hành chính", rồi "anh phải hợp tác với chúng tôi, để chúng tôi kiểm tra HC chứ" ... như vậy em còn đưa cho xem chơi, chứ mở mồm doạ "cẩu xe", "lỗi này nặng" mà chả có tí bằng cớ nào thì mời viết biên bản nhé, bố bảo chúng nó dám ....