[Funland] Em hỏi kinh nghiệm các cụ đã li di

Lệ Cẩm

Xe điện
Cũng buồn cho vợ cụ khi làm vợ cụ.
Chưa gì mà đã nghĩ đến chuyện lấy vợ mới thì dễ có khả năng cụ đã tòm tèm ở ngoài rồi.
Thêm nữa, cô nào không thương con mình thì cụ bỏ ngay và luôn, không cần đắn đo, suy nghĩ, chứ lo cái mọe gì nữa.

Là đàn ông, hãy cố gắng hết sức để níu kéo cái người mà sinh con cho cụ đi đã. Trên đời này đừng đi tìm người tốt nhất, không có đâu cụ.

Voi coi HN

Xe tăng
Li dị người khổ nhất, thiệt thòi nhất là trẻ con, ở với bố hay với mẹ thì cũng đều có nỗi khổ cả, cụ chủ thớt với vợ cứ bình tĩnh suy xét lại mọi việc, cái gì bỏ qua đc cho nhau thì cố mà bỏ qua hàn gắn đc thì tốt, còn đã li dị thì chả có phương án nào tốt cho đứa trẻ cả.
Con ở với mẹ cụ cũng sợ, con ở với bố cụ cũng sợ, rồi chưa bỏ vợ đã nghĩ lấy vợ mới, thôi thương con thì tập trung mà lo cho con đừng lấy vk mới làm gì, ko thì để cho mẹ nó nuôi, mẹ nó lấy một lần chồng thế này chắc tởn đến già chắc chẳng lấy chồng mới nữa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Voi coi HN

Xe tăng
1. con hơn 4t rồi thì ra tòa sẽ để con tự chọn ở với bố hay mẹ. Nếu vk ck cụ ra tòa thì cụ dự con sẽ chọn ai?
2. Cụ sợ con ở vs mẹ sẽ ko phát triển đc. Cái này thì cụ phải nói qua tính cách, lối sống của vk cụ xem thế nào.
3. Cụ mới có 1 con thì khả năng cao sẽ tái hôn kiếm đứa nữa, nên lo ngại chuyện dì ghẻ con chồng của cụ cũng hợp lý. Kể mà có 2 đứa rồi thì chả cần làm tập nữa, cứ yêu đương cặp kè thôi.
Bắt đứa trẻ 4 tuổi phải đứng ra lựa chọn bố hoặc mẹ, nghe ám ảnh quá cụ ạ, buồn.

bagac_may

Xe tải
Hoàn cảnh của cụ gần như tương đồng với em đã và đang trải qua lúc này. Mới đầu cũng nghĩ như cụ thôi thì giải phóng cho nhau và mỗi người một hướng để tốt hơn cho nhau. Nhưng đó lại là quyết định sai lầm lớn nhất trong đời. Cuộc sống vợ chồng bắt đầu bằng tình yêu rồi đến lúc có con, cơm áo gạo tiền làm cho cả 2 đều có những thay đổi trong cách nghĩ cách làm mất đi thời gian tâm sự chia sẻ với nhau...nên cuộc sống gia đình dần đi vào tẻ nhạt. Rồi đứa theo bố, đứa theo mẹ...chúng đều thiếu đi một vế, rồi nghĩ đến chuyện mẹ con nó vất vả với cuộc sống, rồi con mình không được quan tâm chăm sóc giáo dục đầy đủ, nó có lỡ hư hỏng thì cũng do hệ quả của người lớn để lại...em chưa giám nghĩ đến vài năm nữa như thế nào nhưng biết chắc các con em sẽ là những đứa thiệt thòi nhất rồi đến vợ em rồi đến chính bản thân mình cuộc sống gia đình ko trọn vẹn trong khi nhìn thấy bạn bè người thân ngày lễ Tết cùng gia đình con cái đi chơi đi du lịch, kỉ niệm ngày nọ ngày kia bên gia đình nghĩ mà thèm thuồng...trong khi mình bơ vơ. Rồi hình dung đến 3- năm tới cũng phải tính chuyện lập gia đình nữa mà tâm lý mặc cảm bản thân, cần phải chuẩn bị tâm lý cho con cái, rồi bên cũ bên mới ....nghĩ mà ngại.

Như Cụ gì ở trên nói chỉ nên ly hôn trong trường hợp đặc biệt chứ còn lại em chân thành khuyên cụ đừng đạp đổ đi những gì mình chân quý mình đang có mặc dù nó chưa tốt hẳn thì nên tìm cách sửa chữa tháo gỡ giúp đỡ nhau vượt qua hoặc thay vào đó cả 2 nên dẫn nhau đi gặp bác sỹ tâm lý để chia sẻ, tư vấn rồi tìm lại điểm chung rồi về sửa chữa lại cho nhau hoặc đơn giản là đi ngồi cf chia sẻ thẳng thắn cái được cái chưa được của nhau chứ em tin cụ cũng như em không phải cái gì cũng đúng hết mặc dù vợ mình có "kém" hơn vợ người ta nhưng đó là do mình đã quyết định lựa chọn và lựa chọn rồi thì phải chấp nhận sống chung chứ không nên so sánh và đòi hỏi quá nhiều (đây là điều em hối tiếc đã không làm được trong suốt hơn 10 năm 2 vc ở với nhau để dẫn đến cơ sự như ngày hôm nay).

Còn kế hoạch của em trong 2 năm tới là cưa lại vợ xây tiếp tập 2 cũng là để sửa lại những gì đã sai ở tập 1. Hy vọng em làm được :)

up_and_down

Xe tải
Em cảm ơn các cccm đã tư vấn. Em đính chính rõ hơn là vk ck em đã ko gần gũi nhau lâu rồi, cũng giống như đã li thân, thực tế cảm xúc của cả 2 với nhau ko còn.
Hiện tại sống với nhau chỉ là vì con cái,,tuy nhiên với đà này lâu dài sẽ làm khổ đau cho cả 2 và khổ cả con.
Vậy nên em muốn giải thoát cho cả 2. Chỗ em sợ con ở với mẹ ko phát triển đc là vk em hơi kém về khoản nuôi dạy con, và phải nói là rât vụng về trong cả việc nội trợ lẫn chăm con.
Em mong các cụ nào đã li dị rồi cho em lời khuyên.
Cụ hàn gắn lại đi. Xã hội có thêm một gia đình hạnh phúc, một cháu gái đỡ bị bất an về tương lai, một người phụ nữ vụng đỡ bị đẩy ra đường. Theo tổ chức những người có vợ, 69% cho rằng vợ mình vụ, 96% cho rằng vợ mình chăm con kém. Vợ em cũng vụng nội chợ, vụng nuôi con và tự ti về khả năng kiếm tiền, nhưng ai bảo em ly dị, em bẻ răng.

hamaxink

Xe máy
Cụ hàn gắn lại đi. Xã hội có thêm một gia đình hạnh phúc, một cháu gái đỡ bị bất an về tương lai, một người phụ nữ vụng đỡ bị đẩy ra đường. Theo tổ chức những người có vợ, 69% cho rằng vợ mình vụ, 96% cho rằng vợ mình chăm con kém. Vợ em cũng vụng nội chợ, vụng nuôi con và tự ti về khả năng kiếm tiền, nhưng ai bảo em ly dị, em bẻ răng.
Em lấy ck năm 30t đến 32t mới đẻ mà vẫn vụng đây cụ ơi :))) ông ck già toàn trêu là con gái lớn đẻ ra con gái bé bắt lão ý hầu cả 2 :))

baongan2511

Xe buýt
Mỗi người 1 hoàn cảnh nên chẳng ai đưa ra lời khuyên giúp cụ được. Em nghĩ cụ nên cân đo đong đếm giữa các khả năng có thể xảy ra

bagac_may

Xe tải
Cưa lại nhỡ vẫn không hàn gắn nổi, vẫn như cũ: vẫn bất đồng quan điểm và tình cảm nhạt nhẽo thì sao cụ?
Là trước tiên thay đổi chính mình trước khi thay đổi đc người khác cụ ah. Nếu mình làm được điều đó thì Em có niềm tin rằng quay lại sẽ tốt hơn xưa. Khi không còn nằm trong tầm tay rồi mình mới thấy những gì đã có nó quan trọng và ý nghĩa như thế nào :)