[Funland] Em hỏi giá nhà chung cư 5-10 năm trước và bây giờ

tomato08

Xe đạp
Nội thành của cụ chắc ở vành đai 3 và đi lúc nửa đêm !
Cụ chả cần cà khịa đâu. Em làm ở 70 nguyễn chí thanh mới 6 năm thôi. Sáng đi tối về bình thường. Chưa kể có hôm trưa về nhà ăn chiều lại phi ra.

lowschool

Xe tải
Cụ chả cần cà khịa đâu. Em làm ở 70 nguyễn chí thanh mới 6 năm thôi. Sáng đi tối về bình thường. Chưa kể có hôm trưa về nhà ăn chiều lại phi ra.
Nhà cụ chính xác là chỗ nào ngoại thành mà đi làm 70 Nguyễn Chí Thanh mất có 30phut ?

tomato08

Xe đạp
Nhà cụ chính xác là chỗ nào ngoại thành mà đi làm 70 Nguyễn Chí Thanh mất có 30phut ?
Đến nguyễn chí thanh dao động từ 30-40 phút tuỳ độ tắc ở hầm big c với cầu vượt nguyễn chí thanh. Mấy hôm trực em covid đi đêm bằng pkl thì chắc 25 phút . Vị trí thì gần cầu cù sơn vớt xác.

BINH MINH 07

Xe điện
Đến nguyễn chí thanh dao động từ 30-40 phút tuỳ độ tắc ở hầm big c với cầu vượt nguyễn chí thanh. Mấy hôm trực em covid đi đêm bằng pkl thì chắc 25 phút . Vị trí thì gần cầu cù sơn vớt xác.
Em đo lúc này là 12 giờ đêm mà google maps nó báo là 23 phút, quãng đường 17km, cụ đi vào giờ đi làm mà 40 phút thì chắc là bay rồi (cho dù cụ đã tự ý nâng thêm 10 phút).
Cụ bảo đi đêm = PKL vào mùa covid mà mất 25 phút thì đi giờ đi làm x 3 chỗ đó cho nhanh.
Một ngày cả đi về trên đường 3 tiếng với khoảng chục năm thì chắc chỉ cụ hài lòng. Một vấn đề nữa là cụ chắc vẫn độc thân, chưa vợ con nên chưa thấy cái bất tiện và thương vợ con khi phải di chuyển để đi học và đi làm.
Về mặt tiền bạc thì cụ có thể đã đúng khi mua đất nhưng về mặt đời sống khi có gia đình rồi thì chưa chắc đúng đâu.

lowschool

Xe tải
Ô thế chứng tỏ em đi chậm quá, nhà em ở Cát Linh mà đi làm toà TNR NCT mà hôm nào cũng mất 20 phút, cụ đi nhanh thật.

tomato08

Xe đạp
Em đo lúc này là 12 giờ đêm mà google maps nó báo là 23 phút, quãng đường 17km, cụ đi vào giờ đi làm mà 40 phút thì chắc là bay rồi (cho dù cụ đã tự ý nâng thêm 10 phút).
Cụ bảo đi đêm = PKL vào mùa covid mà mất 25 phút thì đi giờ đi làm x 3 chỗ đó cho nhanh.
Một ngày cả đi về trên đường 3 tiếng với khoảng chục năm thì chắc chỉ cụ hài lòng. Một vấn đề nữa là cụ chắc vẫn độc thân, chưa vợ con nên chưa thấy cái bất tiện và thương vợ con khi phải di chuyển để đi học và đi làm.
Về mặt tiền bạc thì cụ có thể đã đúng khi mua đất nhưng về mặt đời sống khi có gia đình rồi thì chưa chắc đúng đâu.
Ôi cụ ơi 17 km. Cụ có biết đi qua cái đại lộ thăng long là như nào k
hay mai cụ rảnh làm kèo em chở cụ nhỉ. Sân si với các cụ trên mạng này em dc gì mà cụ có vẻ ăn thua thế. Quanh đây đầy người làm ở ngã tư sở bờ hồ cầu giấy. Cụ có hiểu cái đại lộ thăng long ban đêm cũng gần như ngày khi chả có cái đèn đỏ nào và đang mở rộng thênh thang 2 làn ngoài gần như chả bao giờ tắc không. Em hết độc thân gần chục năm trước cụ ạ. Vợ em làm cách nhà 500m. Con em học trường xã đi sang nhà ông bà ngoại tầm 3 phút xe máy. Cụ lôi vợ con vào đây làm gì. Có chắc vợ con cụ sống thoải mái dc như vợ con em. Em chả biết cụ nghĩ thế nào chứ gần đây ơn chúa là toàn người hà nội về khu nhà em mua đất trồng cây lâu năm và đất ruộng, núi quanh khu nhà em đẩy mấy cái bất động sản em đầu tư toàn x2-3 lần sau có 1 năm. Ngoài đất đang ở em cũng có hơn nghìn mét đất ở tiên phương, 300 mét ở phụng châu nữa cụ ạ.

tomato08

Xe đạp
Ô thế chứng tỏ em đi chậm quá, nhà em ở Cát Linh mà đi làm toà TNR NCT mà hôm nào cũng mất 20 phút, cụ đi nhanh thật.
Cụ đi so đường ngoại thành với đường nội đô. Cụ đi thẳng hầm bigc đi thẳng đại lộ lên khu công nghệ cao láng hoà lạc bấm giờ xem có choáng không. Em cũng lăn lộn khắp hà nội thuê nhà rồi nên cụ cũng khỏi phải khen đi nhanh chậm.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm vừa rồi đầu tư chung cư k lại được với nhà đất thật, nhưng mấy năm tới thì k biết thế nào. Em lơ ngơ k biết mua đất ở đâu sinh lời nên cứ mua chung cư thôi cho chắc ăn, có dòng tiền trả nợ.
Năm 2017 em mua căn 2N 50 năm ở greenbay giá 1.8t, giờ mà bán chắc được 2.3t. Cùng năm đó mua 1N skylake giá 2.3t, tháng 5 năm nay bán được 2.7t, để đến giờ chắc được 2.9t. Mua chung cư Vin lãi ít nhưng được cái cho thuê rất tốt và lâu xuống cấp, ở thì thích
1.8t bán 2.3t, 2.3t lên 2.9? Lãi đâu?

caisua

Xe lăn
Em ở Hoàng Đạo Thúy cũng làm Nguyễn Chí Thanh mà mất có 10p với 2km lúc 7h45. Chạy PKL mà nhanh như XĐĐ

Chỉnh sửa cuối:

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Nhà em ở km14, đại lộ Thăng Long đây. Nếu đi bình thường từ nhà em lên đến văn phòng là toà nhà 18T1 Lê Văn Lương không tắc đường tầm 15p. Đi nhanh mất 11p. Đó là mất 3p cho đoạn đường gom ra đường chính đại lộ Thăng Long.
Còn tắc đường thì mất 20p hoặc hơn tùy thuộc tình trạng tắc đường. Chỉ tắc đoạn hầm chui và đầu Trần Duy Hưng
Đi về lâu hơn 5p do lúc nào cũng tắc và phải vòng lại!

Asura

Xe tăng
Sướng khổ tự thân mỗi người biết cụ ơi ! Tranh luận làm gì. Vấn đề của thớt là CHUNG CƯ giá rổ tính toán thế nào, mấy ông ko có chung cư cứ nhảy vào làm gì nhỉ ?? Khoe của ?? ;;)

tomato08

Xe đạp
Sướng khổ tự thân mỗi người biết cụ ơi ! Tranh luận làm gì. Vấn đề của thớt là CHUNG CƯ giá rổ tính toán thế nào, mấy ông ko có chung cư cứ nhảy vào làm gì nhỉ ?? Khoe của ?? ;;)
cụ cứ bị cái bệnh tự khổ nhỉ. Topic nói về chung cư: ok. Nhưng cũng có bạn hỏi là nguồn tiền ấy vào đất thổ hay chung cư thì lợi nhuận nhất. Có thế thôi cũng thấy giọng đã lạc đi. 5-10 tỷ giờ ai chả có ko bõ để khoe. Nhất là chả biết các cụ là ai.

casauking

Xe tăng
Thực ra ở xa hay ở gần về các yếu tố khác thì em chả quan tâm, mình thì ở đâu cũng được chả vấn đề gì có mỗi cái em lăn tăn nhất là con cái học hành. Nói gì thì nói, ̉ở xa thì môi trường học tập của trẻ con nó khôgn thể tốt như ở trong nội đô được. Các trường ở trong nội đô mặt bằng chung là học sinh có nhiều điều kiện học tập tốt hơn, giáo viên hay cơ sở vật chất cũng chất lượng hơn và em thấy học sinh nó cũng ngoan hơn.
Còn tất nhiên học ở đâu thì cũng là học cả thôi, đứa nào mà giỏi thì vứt về trường làng nó vẫn là học giỏi thôi nhưng là em thì em sẽ cố gắng tìm môi trường tốt nhất cho con học.

Tuongtien1977

Xe điện
2008 tôi mua nhà tập thể thanh Xuân Bắc 850tr, 2014 bán 1.4 tỷ, mua Newskyline văn quán 2.6 tỷ nhà thô cả hoàn thiện 3.1 tỷ đến 2020 bán 2.65 tỷ mua Hapulico 4.2 tỷ giờ nghe đâu 5.5 tỷ (125m2), chả biết lỗ hay lãi nữa nhưng mình có mỗi cái nhà bán bù tiền mua cái to hơn, thuận tiện hơn nên lúc bán đắt thì mua đắt bán rẻ thì mua rẻ, mỗi lần đổi nhà lại phải bù vào không thấy dư ra

tomato08

Xe đạp
Thực ra ở xa hay ở gần về các yếu tố khác thì em chả quan tâm, mình thì ở đâu cũng được chả vấn đề gì có mỗi cái em lăn tăn nhất là con cái học hành. Nói gì thì nói, ̉ở xa thì môi trường học tập của trẻ con nó khôgn thể tốt như ở trong nội đô được. Các trường ở trong nội đô mặt bằng chung là học sinh có nhiều điều kiện học tập tốt hơn, giáo viên hay cơ sở vật chất cũng chất lượng hơn và em thấy học sinh nó cũng ngoan hơn.
Còn tất nhiên học ở đâu thì cũng là học cả thôi, đứa nào mà giỏi thì vứt về trường làng nó vẫn là học giỏi thôi nhưng là em thì em sẽ cố gắng tìm môi trường tốt nhất cho con học.
Ngoại thành hn nhiều vùng vẫn có cách sống ko dc cởi mở lắm. Dân trí mặt bằng chung là thấp so vơi nội thành, muốn ăn nhậu chơi bời thì mất thêm mấy chục phút taxi. Vài ba năm gần đây thì có khá hơn rồi. Chuyện học thì chỗ e cung có nhiều nhà cấp 1 thuê gia sư về dạy, e thì tuỳ lực học của con chứ xưa e cũng đội sổ. Được cái rộng rãi yên tĩnh. Giá cả hợp lý. Chứ nội thành mà có mảnh 500-700m e chả dở mà chui tít ra ngoài này. Nhưng mà nếu đầu tư đất thì cũng hợp lý. Đi 10-15 phút ra khu an khánh đang bán mấy căn liền kề toàn 100-120tr/m. Mười mấy hai mươi tỷ căn.

KeanuR

Xe tăng
2008 tôi mua nhà tập thể thanh Xuân Bắc 850tr, 2014 bán 1.4 tỷ, mua Newskyline văn quán 2.6 tỷ nhà thô cả hoàn thiện 3.1 tỷ đến 2020 bán 2.65 tỷ mua Hapulico 4.2 tỷ giờ nghe đâu 5.5 tỷ (125m2), chả biết lỗ hay lãi nữa nhưng mình có mỗi cái nhà bán bù tiền mua cái to hơn, thuận tiện hơn nên lúc bán đắt thì mua đắt bán rẻ thì mua rẻ, mỗi lần đổi nhà lại phải bù vào không thấy dư ra
Em cũng kể 1 trg hợp nhà em cho xôm
6th Element căn 83m2 2pn sáng, e mua 3.3 tỷ (chưa trừ ưu đãi) cho thuê 3 năm rồi, giờ nghe đâu giá 4.2 -4.4 tỷ gì đó

tuan2681

Xe điện
2014 em mua 1 căn chung cư giá rẻ, 15tr/m2 tim tường; hồi đó bds đang rất rẻ, có chỗ chỉ 10-12tr/m2;
216 nhận nhà, em ở đến 2022 ; bán dc 27tr/m2 thông tthuyr25tr/m2 tim tường. lãi 70% so với giá mua. (đồ đạc nội thất đầu tư đâu 250tr; dùng 6 năm coi như hết khấu hao em không tính)
cuối năm 2021 em mua 1 căn ở dự án mới đang xây, ngay gần nhà cũ, giá ngót 3 tỷ / 3pngu
sau khi bàn giao đến giờ là ở được tầm 1 tháng; môi giới đang chào căn của em 3.7 tỷ không đồ;
em hoàn thiện hết 450tr rồi; nên xác định mua để ở;
giá nhà lên thì vui chứ có xuống cũng chả có gì mà buồn/

caisua

Xe lăn
Em cũng nghĩ vậy, trả giá cho môi trường học tập của con là đáng cân nhắc nhất vì không thể làm lại được. Các bạn ngoại thành chỉ tầm 3 năm nữa là phải rời bỏ giấc mơ vào ĐH các trường top vì họ dành gần hết sạch chỉ tiêu cho xét tuyển 6.5 IELTS trở lên. Ai chém như nào em ko biết chứ em thấy cả 2 đứa F1 nhà em 10 năm vất vả với thày giỏi và chúng tương đối có năng khiếu mới ăn được 7.0

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
Cái niên hạn là tùy thôi, bên châu âu nó hàng vài trăm năm vẫn dùng hết, có thấy niên hạn nào đâu. Mà công nghệ vật liệu ngày xưa có nó bằng làm sao dc bây giờ
công nhận sang pari mấy cái nhà từ thời napoleon bây giờ vẫn ở, cải tạo thì chỉ được phép bên trong còn mặt tiền phải giữ nguyên cấm động vào

XSim

Xe container
công nhận sang pari mấy cái nhà từ thời napoleon bây giờ vẫn ở, cải tạo thì chỉ được phép bên trong còn mặt tiền phải giữ nguyên cấm động vào
Điều kiện khí hậu VN rất khắc nghiệt, các nhà ở bên châu Âu có thể xây bằng vật liệu đơn giản như gỗ, gạch có thể tồn tại cả trăm năm, nhưng sang VN thì chỉ vài năm là bị ẩm, mốc, rêu, mủn nhanh lắm.