[Funland] Em hỏi cơ chế lắp điều hoà ạ

vandatAT

Xe container
Được mà, 1 phòng (cục nóng) để sang đó xông hơi , tập gym giảm mỡ.

Hữu Hòa. TAE

Xe hơi
Website
tae.com.vn
Em cũng đến ạ cụ. Cơ chế điều hòa đơn giản là trong lạnh thì ngoài nóng và ngược lại. à mà nếu cụ đang muốn làm phòng xông hơi khi ăn để tăng năng suất thì em ủng hộ ạ :D:D:D! Vui với cụ vậy thôi, chứ cục nóng cụ cứ cho ra ngoài trời để hít thở không khí trong lành nhé ah

Ural 75

Xe tăng
Em chào CCCM

Nhà chung cư cao tầng thì hay đặt bình điều hoà ở ngoài nhà, nhưng nhà em thì bên trong nhiều phòng, mà phòng ăn giáp phòng ngủ, vậy em lắp điều hoà ở phòng ngủ mà bình điều hoà em đặt ở phòng ăn (thay vì đặt ở ngoài đường) thì có ai làm thế không ạ:
- Không khí lấy từ trong nhà có bằng không khí lấy từ ngoài trời k ạ
- Nước có rơi xuống phòng khách k ạ

Em cảm ơn ạ
Em xin trả lời 3 câu hỏi của cụ:
- Cụ có để cục nóng ở ngoài trời hay để ở phòng ăn thì nó cũng không thể lấy không khí từ ngoài trời vào phòng ngủ được (cục lạnh chỉ quạt hơi lạnh từ dàn lạnh và làm đối lưu không khí trong phòng đó thôi).
- Cụ muốn nước chảy ra ở đâu thì cụ bảo thợ dòng cái ống thoát ra chỗ đó chứ không nhất thiết phải thoát ở đúng vị trí cục nóng.
- Các nội dung khác em không bàn nhé.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lắp tốt chứ. Nhà en đang lắp đây. Ngại đi ống nên em lắp đây. Thuận tiện và mỹ thuật.
Cụ chủ lắp ngay nhé. Đừng nghe các ofer dọa.

Linh Nguyen CV

Xe hơi
Em xin trả lời 3 câu hỏi của cụ:
- Cụ có để cục nóng ở ngoài trời hay để ở phòng ăn thì nó cũng không thể lấy không khí từ ngoài trời vào phòng ngủ được (cục lạnh chỉ quạt hơi lạnh từ dàn lạnh và làm đối lưu không khí trong phòng đó thôi).
- Cụ muốn nước chảy ra ở đâu thì cụ bảo thợ dòng cái ống thoát ra chỗ đó chứ không nhất thiết phải thoát ở đúng vị trí cục nóng.
- Các nội dung khác em không bàn nhé.
Thì nó lấy không khí từ phòng khách/phòng ăn trong nhà đó cụ. Không khí đó khác như thế nào so với không khí lấy ngoài trời ạ cụ. Mà hôm nào ngoài trời nóng trên 41 độ thì liệu lấy khí nóng đó hơn hay lấy khí đã giảm nhiều trong phòng khách thì hơn ah

Linh Nguyen CV

Xe hơi
Em cũng đến ạ cụ. Cơ chế điều hòa đơn giản là trong lạnh thì ngoài nóng và ngược lại. à mà nếu cụ đang muốn làm phòng xông hơi khi ăn để tăng năng suất thì em ủng hộ ạ :D:D:D! Vui với cụ vậy thôi, chứ cục nóng cụ cứ cho ra ngoài trời để hít thở không khí trong lành nhé ah
Nhưng nếu gặp hôm nào mà không khí ngoài trời oi bức nóng lên đến đỉnh điểm 42 độ C mà lấy không khí ngoài trời thì so với lấy không khí ngay trong phòng khách, thì bên nào hơn ah cụ

Ural 75

Xe tăng
Thì nó lấy không khí từ phòng khách/phòng ăn trong nhà đó cụ. Không khí đó khác như thế nào so với không khí lấy ngoài trời ạ cụ. Mà hôm nào ngoài trời nóng trên 41 độ thì liệu lấy khí nóng đó hơn hay lấy khí đã giảm nhiều trong phòng khách thì hơn ah
Cụ nên google về nguyên lý làm việc của điều hòa không khí thì dễ hình dung hơn.

minhrau13

Xe hơi

pham minh

Xe container
Nhẽ phải bổ sung giấy khám sức khỏe vào thủ tục lập nick thôi các Chã ah :))
Nhỡ chủ thớt chốc nữa bảo: em là phụ nữ, nhà ko có đàn ông , em ko biết nên phải hỏi thôi mà
Khéo lúc sau kín hòm thư xin tư vấn và làm giúp:))

thuysinh.tl

Xe container
Đã vào thì nhận thi công cho mợ chủ thớt đi cho nó rực rỡ. Đây chính là cơ hội Lủi tiếng đới. :)) :))
Em định không còm, nhưng các Cụ fun quá, nên em còm 1 phát. :))

Trục

Xe ba gác
Đã vào thì nhận thi công cho mợ chủ thớt đi cho nó rực rỡ. Đây chính là cơ hội Lủi tiếng đới. :)) :))
Thi công ca này xong thì em bỏ nghề, và không còn mặt mũi nào gặp các cụ trên này được. =))

meotamthe

Xe cút kít
Em đọc thớt mà em cười suốt, giờ em hết cười rồi em giải thích cho cụ nhé :D

Điều hoà 2 cục thì cục lạnh treo trong nhà có tác dụng tạo ra 1 giàn làm lạnh, dùng quạt gió của nó hút không khí bên ngoài vào thổi qua cái giàn làm lạnh đó để hạ nhiệt không khí rồi đẩy không khí đã bị hạ nhiệt xuống đó ra thổi về hướng cần làm mát.
Để giàn lạnh làm lạnh được, điều hoà cần 1 máy nén, máy nén đó dùng gas lạnh để dẫn nhiệt, liên tục trao đổi nhiệt giúp giàn lạnh được làm lạnh liên tục, nhiệt độ được chuyển ra giàn nóng nằm trong cục nóng là cục vẫn lắp ngoài trời nhưng ở đây cụ đang muốn lắp ở phòng ăn ấy, gas lạnh lúc này mang nhiệt độ nóng tới giàn trao đổi nhiệt của cục nóng, quạt của cục nóng sẽ hút không khí và thổi qua giàn trao đổi nhiệt này để hạ nhiệt cho gas lạnh, nên gió thổi ra từ cục nóng là rất nóng.

Thông thường, cục lạnh được lắp trong nhà, cục nóng được lắp ngoài nhà. Nhiệt độ mà cục lạnh tạo ra sẽ thấp hơn nhiệt độ phòng để có thể trung hoà và hạ nhiệt được cho không khí trong phòng, hiệu suất và tốc độ được tính bằng một công thức phức tạp, có nhiều tham số cần tính, em sẽ nhắc tới sau, lâu ngày quá rồi nên em không nhớ rõ công thức tính nữa. Cục nóng được lắp ngoài nhà, nhiệt độ mà nó cần trao đổi là cao hơn nhiệt độ ngoài trời, nên thông thường nó tạo ra gió nóng hơn nhiệt độ ngoài trời. Nên khi cụ lắp cục nóng trong nhà, nó sẽ khiến nhiệt độ trong nhà tăng lên rất nhanh.

Trường hợp cụ lắp cục lạnh trong phòng ngủ, cục nóng ở phòng ăn, nếu 2 phòng này chung tường, nếu cụ cho điều hoà chạy làm mát thì hiệu suất làm mát sẽ không lý tưởng, do nhiệt độ phòng ăn tăng lên cao, khiến phòng ngủ cũng tăng lên do chung tường, chung cửa nếu có cửa thông, cục lạnh sẽ phải làm mát để giảm nhiệt trong phòng ngủ mà trong đó tường chung với phòng ăn, cánh cửa ngăn cách phòng ăn với phòng ngủ sẽ toả nhiệt. Như vậy tuy cụ có phòng ngủ mát nhưng máy sẽ chạy liên tục không có trạng thái nghỉ, nếu chạy lâu sẽ có hiện tượng nhảy máy nén do cục nóng không thể hạ nhiệt được sẽ không chạy nữa, chỉ còn quạt ở cục lạnh chạy, lâu dài sẽ hỏng máy nén. Khi máy nén không chạy, nhiệt độ từ tường chung và cánh cửa sẽ nâng nhiệt phòng ngủ, 2 phòng sẽ cân bằng nhiệt với nhau và cụ sẽ có cảm giác được đi sauna xông hơi khô.

Ý tưởng của cụ ngày xưa em nhớ chương trình 7 sắc cầu vồng của khối học sinh cấp 3 từng có câu hỏi: tủ lạnh làm lạnh, mở cửa tủ lạnh sẽ thế nào, có làm phòng mát hơn không ? nếu cụ biết câu hỏi này thì cụ sẽ hiểu ý tưởng lắp điều hoà của cụ như thế nào.

nvh_hn

Xe container
Em chưa thấy ai như cụ chủ, nghĩ thấy hài.

vneseman

Xe lăn
Không biết là cụ hay mợ. Cụ thì ko nói, còn mợ thì nên gặp ofer nhiều để đc bổ túc :))

Xế Độp

Xe điện
Tôi năm nay ngoài 50 tuổi rồi mới gặp câu hỏi khó như này :))