[Thảo luận] Em hỏi cách căn vỉa ba toa với?

Emyeuoto

Đi bộ
Em không hiểu sao khi lái xe tấp vào lề, em dự định đỗ cách vỉa ba toa khoảng 20cm, nhưng toàn lên thành 40cm thôi, lái vào nữa thì em có cảm giác như đâm vào vỉa ba toa đến nơi rồi ấy. Nên khi gặp đường hẹp, bắt buộc phải đỗ cho gọn thì em chọn giải pháp là: tiến lên, sau đó em lùi lại cho gọn thì có thể lùi cách vỉa ba toa được khoảng 10cm, trong khi tiến thì chịu! Hic!

Shinta

Xe tăng
lùi cho an toàn cụ ạ... vợ em vỡ hàm, sứt răng vì em cũng phải tầm 2, 3 lần chỉ vì cứ chủ quan tiến như thế (toàn gặp cục bê tông hay đá nhô lên mà tầm nhìn hạn chế)...

bvc

Xe tăng
Bác căn 40 cm là tốt rồi, còn muốn chuẩn hơn nữa thì bác ngó gương chiếu hậu bên phải và căn bằng mắt giữa thân xe với vỉa batoa hoặc lề đường. Nhưng theo em thì lái xe không nên chuẩn và chỉnh chu quá mức dễ lại ân hận đấy

toanvinh_forever

Xe điện
bác cứ căn khi nào quệt vào vỉa ba toa thì đánh lái ra 1 tí là khoảng cách đẹp:))

KienNT71

Xe tải
Bánh trước là điểm mù nên khi căn thì phải ước lượng tùy theo xe quen hay lạ. Cụ cứ thử vài lần rồi ước lượng là OK. Khi vào vỉa thấp cứ trèo bánh lên tý ty rồi trả ra là vừa. Vỉa cao thì vào sát thật chậm, dừng lại, đánh lái gần hết cỡ rồi vào tiếp, đến khi chạm lốp (tức là chưa chạm bất cứ cái gì khác) thì trả lái ra.

Bánh sau thì có gương, căn dễ hơn, nhưng gương cầu lồi nên khoảng cách nhìn trên gương nhỏ hơn nhiều so với thực tế. Cảm giác sát rồi nhưng thực ra vẫn cách tầm 10cm trở lên.

MQC

Xe buýt
Em khi lùi cũng căn sát được, còn khi tiến thì cứ để phải 20 cm cho an toàn

kieninlove

Xe tăng
Khi tiến cụ đang từ giữa đường rồi tạt vào lề, xe đi chéo, ko căn cẩn thận thì sứt hết hàm bên !!

hành_khất_đêm

Xe điện
Cẩn thận đỗ sát quá lại đúng viên than tổ ong đang cháy dở thì toi, mà đỗ xa vỉa quá thì mấy anh xxx GT, với GTCC lại bảo là "đỗ xe ở lòng đường gây cản trở giao thông" thì cũng khổ.

gl1600

Xe điện
có nhiều cách giải quyết thắc mắc của cụ
1. Mua cái gương lồi nhìn bánh trước
2. Đi xe đầu ngắn ( Starex, Cá mập)
3. Lùi thì căn lề chuẩn hơn cụ ạ, cụ tiến gần sát vỉa rồi bẻ lái lùi sẽ căn sát dễ hơn, nhớ là chỉnh gương để nhìn thấy bánh xe cụ nhé. Cách của cụ lùi là an toàn lắm rùi

và cũng không nên ép sát quá. Cụ coi chừng cả cái bậc lên xuống của xe nhé.Cháu bị một lần chạy con Everest nó còn thòi ra cả cái dàn để chân, ép sát lề nghe cái rột

xe muon

Xe tăng
cụ mà căn sát quá dễ bị cắn la giăng lắm đấy.

namlieu102vnn

Xe điện
tùy vào từng loại xe cụ đi , cảm giác chưa tốt thì an toàn nhất là cụ cứ tiến lên rồi nhìn gương hậu mà bám cho nó chắc ăn , sau có cảm giác tốt thì bám sát . chúc cụ sớm có cảm giác tốt không phải lùi để bám tốt .

cuongnguyen

Xe hơi
Nếu là xe của bác thì nên tập để căn cho chuẩn. Bác lấy điểm căn là điểm nào đấy của đầu xe, gạt nước, lọ nước hoa v.v... và góc lái quen thuộc để căn khi vào tới đâu trả lái là vừa, tránh đụng đầu xe vào vỉa ba toa. Nếu xe lạ thì cứ căn non cho chắc, non quá thì tiến lùi một chút cũng không sao chứ chẳng sợ ai cười đâu. Chứng tỏ một chút lại sứt đầu, mẻ miệng phải đền còn kỳ hơn nhiều.

noithatkientruc

Xe điện
Tốt nhất là pác thấy sát quá thì xuống nhìn thực tế rồi lên xe căn là chuẩn nhất

GLPro160

Xe buýt
Tôi đi Merc, nhưng các bác đi xe khác chắc cũng có thể dùng cách này: khi logo trên nắp capo tiếp xúc với mép vỉa hè thì cũng là lúc bánh trước gần chạm vào đấy, vậy thì khi tấp vào chỉ cần căn sao cho cái ngôi sao ba cánh đó gần chạm vào mép vỉa là được. Xe không có logo thì các bác cứ tưởng tượng ra một cái ở chính giữa, nhô cao lên khoảng 10 phân.

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Oài! Tưởng dễ mà khó các cụ nhỉ? Xe em nhiều lúc chạy thì cảm giác được tốt hơn khi chuẩn bị đỗ vào lề!

Dogia

Xe điện
Kụ chở thêm ái bên cạnh, lúc nào dừng đỗ thì bảo ái mở kính thò đầu ra mà xi nhan cho kụ, chuẩn luôn nhá :-bd

C.k

Xe buýt
Em không hiểu sao khi lái xe tấp vào lề, em dự định đỗ cách vỉa ba toa khoảng 20cm, nhưng toàn lên thành 40cm thôi, lái vào nữa thì em có cảm giác như đâm vào vỉa ba toa đến nơi rồi ấy. Nên khi gặp đường hẹp, bắt buộc phải đỗ cho gọn thì em chọn giải pháp là: tiến lên, sau đó em lùi lại cho gọn thì có thể lùi cách vỉa ba toa được khoảng 10cm, trong khi tiến thì chịu! Hic!
Em biết nhiều ông lái giỏi lắm lượn một phát cách vỉa ba toa có mấy cm thôi. Nhưng phải đến 90% số ấy thường xuyên đi sơn lại vành, còn 10% đi sơn lại ba đờ xốc

LASER1.8

Xe tải
Em có 1 cách căn như sau. em không căn theo đầu bên phải mà căn theo sườn bên trái và vị trí em ngồi. trước tiên em cho xe đỗ sát vỉa hè 20cm như yêu cầu, sau đó ước lượng khoảng cạnh tại chỗ mình ngồi đến vỉa hè. Về sau trong trường hợp đang đi đường muốn dừng đỗ sát vỉa hè, em đánh lái cho xe chạy chéo để tiến sát vỉa hè, đến khi áng chừng vị trí của mình ngồi đến vỉa hè có khoảng cách như ước lượng thì đánh lái ra để thân xe song song với vỉa hè là ok. Các kụ chưa quen thì có thể trừ hao đi 1 chút. Ngoài ra cũng phụ thuộc độ rộng của xe và góc nghiêng khi xe đâm chéo vào vỉa hè. Trong trường hợp em đỗ xe sau đuôi 1 xe khác thì cách căn này của em khá hiệu quả. Các kụ thử áp dụng xem

Vova

Xe container
Em có 1 cách căn như sau. em không căn theo đầu bên phải mà căn theo sườn bên trái và vị trí em ngồi. trước tiên em cho xe đỗ sát vỉa hè 20cm như yêu cầu, sau đó ước lượng khoảng cạnh tại chỗ mình ngồi đến vỉa hè. Về sau trong trường hợp đang đi đường muốn dừng đỗ sát vỉa hè, em đánh lái cho xe chạy chéo để tiến sát vỉa hè, đến khi áng chừng vị trí của mình ngồi đến vỉa hè có khoảng cách như ước lượng thì đánh lái ra để thân xe song song với vỉa hè là ok. Các kụ chưa quen thì có thể trừ hao đi 1 chút. Ngoài ra cũng phụ thuộc độ rộng của xe và góc nghiêng khi xe đâm chéo vào vỉa hè. Trong trường hợp em đỗ xe sau đuôi 1 xe khác thì cách căn này của em khá hiệu quả. Các kụ thử áp dụng xem
Em chắc cụ ít nhất phải là robot với đầy đủ cảm biến vị trí, cảm biến hồng ngoại ..., hoặc ngon hơn :) Em nghĩ nếu đỗ được xe cách vỉa hè 20cm thì chỉ cần 5 phút sau bắt chạy ra rồi đỗ lại em cũng đã quên béng lúc trước em vừa ước lượng thế nào rồi. Khả năng ước lượng và lưu trong bộ nhớ những thứ đã ước lượng của cụ xịn quá :-o
Như em muốn đỗ sát vỉa hè em toàn lùi thôi.

Taxi.Driver

Xe tải
Vụ này em tưởng chỉ có lái mới như em và cụ chủ thớt thắc mắc hoá ra cũng nhiều cụ còn hóc phết nhỉ :D Xe gầm cao còn đỡ chứ mấy con gầm thấp công nhận dễ xước cản trước. E cũng như cụ chủ thớt là toàn tiến lên cho xe song song với vỉa rồi sau đó lùi vào rồi lại tiến lên. Chứa thấy cách vỉa khoảng 20cm thì lại tiếp tục lùi vào tiến lên :)) Lâu nhưng mà chắc :P