Em hỏi về garang ti xe nissan sunny

moi toe

Đi bộ
Xe sunny của em mới chạy có hiện tượng. Khi xe dừng, về mo, đang bật điều hòa thì garanti lúc to lúc nhỏ. Cứ êm khoảng 800v/p thì rồ lên khoang 1000v/p rồi lại êm lại. Tắt điều hòa đi thì hết.
Đó có phải là bệnh không hay tự nó thế để chạy điều hòa. Nếu để chạy thì nó phải tăng đều chứ cứ rồ lên rồ xuống thể nhỉ.
Cụ nào bác nào biết, nhiều kinh nghiệm chỉ bảo giùm. Em mới toe chả biết gì.
Thank các bác nhiều.

vietduong

Xe buýt
Xe sunny của em mới chạy có hiện tượng. Khi xe dừng, về mo, đang bật điều hòa thì garanti lúc to lúc nhỏ. Cứ êm khoảng 800v/p thì rồ lên khoang 1000v/p rồi lại êm lại. Tắt điều hòa đi thì hết.
Đó có phải là bệnh không hay tự nó thế để chạy điều hòa. Nếu để chạy thì nó phải tăng đều chứ cứ rồ lên rồ xuống thể nhỉ.
Thank các bác nhiều.
xe nào cũng thế thôi mà cụ, cụ chạy điều hòa thì máy phải tải thêm nên kêu to hơn, khi mát đủ thì nó tạm dừng thì máy bớt tải, rồi thiếu mát thì nó lại tăng tải máy lại to lên, xe cụ mà không chạy điều hòa nếu lên xuống thì mới bất thường

oto16ahn

Xe điện
nó bù ga khi bật điều hòa thôi cụ ạ .

datto70

Xe container
Siêu xe vios của em cũng thế, khi đỗ máy nổ điều hòa bật, đứng ngoài nghe tiếng máy thỉnh thoảng lại rồ lên. Em nghĩ bù ga cho điều hòa.

nissanlongbien

Xe hơi
Thank các bác nhiều.
Đây là chế độ nâng ga tự động (bù ga điều hòa) để đảm bảo động cơ hoạt động ổn định, không rung giật, tăng tốc bình thường.

tuangiga31mes2c

Xe container
nissan của e ko như thế, đóng điều hòa nó cứ chạy rồ lên mãi, khi nào hết xăng thì thôi (người ta bảo chim xanh đời Tống nó thế)

vnguyen

Xe buýt
Số nhà 55, ngõ 137, đường Hùng Vương, TP Bắc Giang
nissan của e ko như thế, đóng điều hòa nó cứ chạy rồ lên mãi, khi nào hết xăng thì thôi (người ta bảo chim xanh đời Tống nó thế)
Cháu cũng có 1 em chim xanh đời tống mà điều hòa tự đóng ngắt và bù ga vẫn hoạt động rất chuẩn cụ ạ.

tuangiga31mes2c

Xe container
Cháu cũng có 1 em chim xanh đời tống mà điều hòa tự đóng ngắt và bù ga vẫn hoạt động rất chuẩn cụ ạ.
theo e được biết là nếu điều hòa chuẩn thì nó sẽ có cái mạch điều khiển đóng điện cho lốc ~một thời gian sau đó lại ngắt đi một thời gian để bảo vệ lốc.

vnguyen

Xe buýt
Số nhà 55, ngõ 137, đường Hùng Vương, TP Bắc Giang
theo e được biết là nếu điều hòa chuẩn thì nó sẽ có cái mạch điều khiển đóng điện cho lốc ~một thời gian sau đó lại ngắt đi một thời gian để bảo vệ lốc.
Có 2 cách để điều khiển đóng cắt điện cho lốc điều hòa cụ ạ:
Cách 1: Dùng cảm biến áp suất trên đường ống cao áp của điều hòa, đủ áp suất thì cảm biến sẽ đưa tín hiệu để cắt điện lốc, khi áp suất giảm đến mức nào đó thì cảm biến lại đưa tín hiệu đóng điện lốc.
Cách 2: Dùng cảm biến nhiệt trên giàn lạnh, khi nhiệt độ trên giàn lạnh xuống thấp đến 1 mức nào đó thì cảm biến đưa tìn hiệu cắt điện lốc, khi độ lạnh trên giàn lạnh giảm (nhiệt độ tăng), cảm biến lại đưa tín hiệu đóng điện lốc.

Tại sao lại cứ phải đóng cắt điện lốc điều hòa như vậy? Nếu điều hòa chạy liên tục, nhiệt độ trên giàn lạnh giảm thấp và trong thời gian dài sẽ gây hiện tượng đóng đá trên giàn lạnh, gió từ quạt không lưu thông được và không mát, đá đóng càng ngày càng nhiều và càng không mát. Phải có một thời gian phải cắt điện lốc để "xả đá" trên giàn lạnh, đảm bảo giàn lạnh không bị đóng đá.