[Funland] Em đọc quyển Đàn Hương Hình phê quá

nhim152

Xe hơi
Đọc cái này ung thủ nhưng cực hay nè mợ : Những đứa con của số phận (Jeffrey Archer). Dạo trước đọc quyển này nghiện đến độ quên cả ăn lẫn ngủ :))
Ý cụ ung thủ là sao nhỉ? Em thấy hay và lôi cuốn mà???

nhim152

Xe hơi
Em khoái mấy thể loại giật gân, bửn bửn, dã man.....nói chung là không hiền hòa
Giọng văn càng xóc óc như Mạc Ngôn hay Chu Lai..càng thích
Công nhận bác Nguyễn Xuân Khánh thì hiền hòa, lành. Còn Mạc Ngôn, Chu Lai thì sắc, đau, nặng nề. Nhưng nói thật là kiểu Mạc Ngôn, Chu Lai em đọc đến quyển thứ ba là em ngấy ngấy. Đến quyển thứ tư là chấm dứt không đọc tiếp nổi nữa :-?

nhim152

Xe hơi
Mợ chém nhầm ko? Cuốn Totto-chan được dịch và xuất bản bằng tiếng Việt tầm năm 2002, tức là mới được 10 năm thôi ạ
Không nhầm đâu cụ ạ. Em cũng đọc Totochan từ hồi còn bé, cỡ 95-96 gì đó mà cụ

nhim152

Xe hơi
chả bù cho em, nhà em em lại thích lưu trữ phim bằng đĩa DVD xin, bản chính, nhà em có tới 1000 phim từ các thể loại kinh điển đến hành đọng, hót nhất, em có thói quen, cứ tối nào cũng lấy 1 phim ra xem cho thư giãn, hay lắm các cụ ợ
Cụ giống Sói nhà cháu. Mua đĩa đến thân quen với em bán đĩa trên phố Đinh Liệt (mình ghen). Đĩa nào cũng cho hộp đẹp rồi bày lên giá. Nhìn cũng thích lắm. Cháu thì thích cả truyện lẫn phim - đúng là thừa thời gian, thiếu tiền :(

weekdaysman

Xe buýt
Em muốn mua tặng con mình 2 cuốn chuyện ưa thích mà mình được đọc hồi nhỏ, cách đây 30 năm rồi nhưng không thể nhớ ra chính xác tên để tìm mua, có bác nào giúp được e? Cuốn thứ nhất kể về câu chuyện của các con số đơn vị, có số 0, sô 1... Đi phiêu lưu trên đại dưong số học thì phải, truyện này có hình vẽ rất sinh động, hình như tác giả người liên xô. Cuốn thứ 2 nói về một đội du kích thiếu nhi, chống phát xít đức, chui vào trong hệ thống hầm mỏ rồi từ đấy đánh trả và cầm cự đến tận hết chiến tranh tgioi. Về sau một cậu bé trong đội du kích ấy đựoc lấy tên đặt cho tp quê huơng. Chà già rồi quên hết!
Em không rõ có phải cụ nói về "Ba ngày ở nước tí hon" và "Đội viên du kích Lyonia Golikov" - em cũng già và quên gần hết mất rồi ạ. :(

Smart4Two

Xe hơi
Có bạn nào thích đọc sách tâm linh không?

L.C.D

Xe container
Mợ (em mạn phép vì chỉ thấy bị phản đối ý 2 mà không thấy bị phản đối ý 1 - nếu sai em xin sửa) khen em chỗ đông người thế này làm em ngượng quá!

Thực ra vì đang tiện thấy mợ nhắc đến mấy tác giả đều còn sống cả thì em lấy luôn làm tiêu chí để giới thiệu Stephen King, chứ cũng không thể biết em thích thì mợ có thích không. Theo em thì cảm giác khi đọc Stephen King là nặng nề, u ám... dù kết cục nói chung không bi quan đến vậy. Em thì thích nhiều tác giả theo nhiều phương diện khác nhau, trong đó thích Stephen King chính bởi những cảm giác ám ảnh của ông ấy, nhưng đồng thời cũng thích những người khác vì những lý do khác nữa mà chắc kể ra đây thì loãng hết cả thớt của mợ chủ - ít ra post trước của em về Mạc Ngôn còn đỡ hơn.

Nếu mợ và có thể nhiều cụ mợ khác quan tâm, lúc nào em xin phép mở thớt bình văn khác rồi sẽ nhắc đến sau.

E cũng như cụ, ưa thích nhiều tác giả ở nhiều thể loại, ko quan trọng các cụ tác giả ấy còn thở hay đã xanh cỏ. Thật ra e cũng đi mua sách hú họa thôi, e toàn hỏi anh bán sách là dạo này có gì hót thì e mua. Về nhà đọc thì có cuốn ưng cuốn ko, rất chi là phập phù... Có mấy tác giả như Mạc Ngôn, Murakami e đọc nhiều hơn vì các bác í sản xuất sòn sòn, mà đa phần đều đáng đọc. Tác phẩm của các bác í có vẻ phù hợp với lứa tuổi và cả gout đọc của e. Những tác gia hót hót kiểu Mark Levy gì gì đó e lại ứ nuốt đc, tại đọc ko cảm nhận đc chiều sâu (có thể là do e chưa đủ trình cảm nhận).
Gần đây nhất e có đọc 2 cuốn Người đua diều và Ngàn mặt trời rực rỡ của Khaled Hosseini, tác giả ng Afganistan, ông ấy viết khá hay. E cho rằng những tác phẩm dịch, hay 1 phần là nhờ dịch giả. E đặc biệt ấn tượng xấu với cuốn nào sai chính tả. 10 năm trc e mua cuốn Vạn Xuân- tác giả ng Pháp viết về Nguyễn Trãi- e ko nhớ tên bác nào dịch mà vừa đọc e vừa lăm lăm cây bút để sửa lỗi chính tả, mất hứng kinh dị nên e ko đọc đc hết cuốn!
Hồi tẻ tung e cũng đọc nhiều Dumas, tại truyện của Dumas thường gắn với lịch sử nên đọc cũng thú vị, và thêm nữa e lại thích nc Pháp- cho đến ngày đứng giữa Paris mà tưởng đứng giữa Châu Phi- thì niềm yêu thích nc Pháp cùng với Dumas trong e gần như cạn hẳn. E là hay cảm tính thế đấy ạ!
Giá sách của e từ thời trai trẻ cũng khớ đồ sộ, mà sau khi chui đầu vào rọ, e chưa kịp mang sách về cái ổ chó mới của e thì đám bạn bè của em e nó đã đến khoắng mất khơ khớ rồi. Hận thế chứ! Từ đó đến giờ e cũng tích cóp đc thêm khơ khớ, và e cũng mơ ước khi nào có cái phòng rộng rãi thì e làm hẳn 1 phòng đọc của riêng e. Cơ mà chửa biết đến bao giờ ước mơ mới thành hiện thực ạ...

shuttle bus

Xe tăng
Ý cụ ung thủ là sao nhỉ? Em thấy hay và lôi cuốn mà???
Ung thủ là do đọc sách ham quá nên thiếu ngủ, với lại diễn biến của chuyện cũng khá nhanh, nhiều đoạn đọc xong phải ngẫm ra một lúc mới hiểu ---> Đau đầu thôi ạ :D

Xe4banh_cumem

Xe đạp
Nếu cụ có cuốn Đàn Hương Đình bản pdf thì cho em xin qua đ/c mail: phuonganh_pre@yahoo.com ạh. Tks cụ nhiều [-O<

Em có sở thích đọc.
Ngày về nhà Sói em chả tiếc đời con gái mà chỉ tiếc cái giá sách mấy trăm quyển của em phải để lại nhà mẹ
Mấy năm nay F1 lớn rồi nên em rảnh rang lại sưu tầm sách, độ vài năm mà cũng lên đến gần 500 quyển
Em ít khi đọc đi đọc lại trừ những quyển nào thật hay, trong đó có Đàn Hương Hình của Mạc Ngôn
Em đọc quyển này vừa ghê, vừa sợ nhưng lại thích thích
Với Mạc Ngôn thì là số ít tác giả mà em thường đọc đi đọc lại
Ở đây có cu/mợ nào ham đọc mình vào lập hội trao đổi sách đê nào

linhmr

Xe máy
Tả cảnh tùng xẻo mấy trăm miếng phê thật..
Thích giọng văn của truyện này, giống một vở kịch Miêu xoang...
Ông này có Phong nhũ phì đồn (Báu vật của đời) đọc cũng ám ảnh lắm, cây tỏi nổi giận cũng ok
VN mình em kếT Hồ Anh Thái, hy vọng bác này cố gắng nâng cấp mình lên tầm quốc tế được

Haiha0674

Xe điện
Em khoái Tam quốc

dò đường

Xe tải
Dạo này em toàn đọc cuốn Góc khuất cuộc đời của tác giả Da xong, hay lém

Greenwood

Xe buýt
Lâu em không đọc sách... em còn mấy quyển đọc 1 năm chưa đọc xong...

L.C.D

Xe container
Tả cảnh tùng xẻo mấy trăm miếng phê thật..
Thích giọng văn của truyện này, giống một vở kịch Miêu xoang...
Ông này có Phong nhũ phì đồn (Báu vật của đời) đọc cũng ám ảnh lắm, cây tỏi nổi giận cũng ok
VN mình em kếT Hồ Anh Thái, hy vọng bác này cố gắng nâng cấp mình lên tầm quốc tế được
Hồ Anh Thái e có gần như tất các các cuốn bác í tung ra thị trường. E thích giọng văn hài hước của bác í. E học đc của bác í khơ khớ tiếng lóng từ tập truyện Bốn lối vào nhà cười, đặc biệt là truyện Trại cá sấu. Bác này siêu ngoại ngữ và nghiên cứu văn hóa phương Đông nên kiến thức rộng, bác í là 1 trong số ít tác giả Việt có tác phẩm đăng trên báo chí nước ngoài đấy ạ. E thích truyện ngắn Hồ Anh Thái hơn, còn mấy cuốn tiểu thuyết thì ko thích lắm.

weekdaysman

Xe buýt
Hồ Anh Thái e có gần như tất các các cuốn bác í tung ra thị trường. E thích giọng văn hài hước của bác í. E học đc của bác í khơ khớ tiếng lóng từ tập truyện Bốn lối vào nhà cười, đặc biệt là truyện Trại cá sấu. Bác này siêu ngoại ngữ và nghiên cứu văn hóa phương Đông nên kiến thức rộng, bác í là 1 trong số ít tác giả Việt có tác phẩm đăng trên báo chí nước ngoài đấy ạ. E thích truyện ngắn Hồ Anh Thái hơn, còn mấy cuốn tiểu thuyết thì ko thích lắm.
Tình cờ, em cũng đọc "SBC là săn bắt chuột" của bác ấy chưa lâu - nhìn chung là vẫn giọng hài hước nhưng đến đoạn giữa cuốn, có liên quan đến tâm linh, là bác ấy nghiêm hẳn - chẳng biết là chủ động đổi giọng cho nghiêm túc hay tự nhiên đến đấy thì cóng nữa.

Nhưng cuốn chân dung văn học (Họ đã trở thành nhân vật của tôi) thì em thấy lối viết không lôi cuốn mà lại hơi rườm rà. Thời rỗi rãi còn đọc được chứ cuộc sống giờ khó theo lắm.

Thôi em giả thớt cho mợ chủ với bác Mạc Ngôn - hóa ra Đàn hương hình không phải là một loại đàn mà lại là một loại hình, thế mới chán chứ!

xedapcoi

Xe tải
E thấy Đàn Hương hình không hay mấy.
Báu vật của đời đọc phê hơn. Thích nhất câu tổng kết của tác giả "báu vật của đời là mông to, ngực nở".

nokiaN9

Xe tăng
E thấy Đàn Hương hình không hay mấy.
Báu vật của đời đọc phê hơn. Thích nhất câu tổng kết của tác giả "báu vật của đời là mông to, ngực nở".
Em có nói là hay đâu
Em thấy cái cảm giác đọc phần mô tả tùng xẻo đủ 500 miếng với phần hành hình bằng cọc đàn hương, em thấy phê
Chắc có khi tại tính em hơi quái, toàn thích mấy thể loại giật gân, bứt tóc, móc mắt