[Thảo luận] Em đỗ xe thế này đã đúng chưa ạ

KhanhNam68

Xe tải
Dạ vâng, cái e hỏi là cái vạch traqngs lề đường đó. Đè lên vạch trắng đó có bị lỗi không tuân thủ quy định về biển báo và vạch kẻ đường ko ợ. Chứ đỗ xe ai cũng muốn đỗ cho gọn. Nhưng nếu đỗ xát lề thì dính ngay quả vạch kẻ lề đường và cống thoát nước ạ
Câu hỏi hay mà mãi mới đưa ra. Em cũng hóng giải đáp phần này của CCCM.

orion101

Xe tải
Vẫn còn thiếu ít nhất một cái bác ợ: không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm vì đã đỗ xe chiếm một phần của phần đường xe chạy.

;))
Em xin bổ sung là "trừ những nơi ĐƯỢC PHÉP" cụ ạ. Mà "Không cấm" theo em là "được phép" ạ. :-"

kể cả đường không cấm đỗ thì cụ ý cũng ăn cái biên bản với lỗi: bánh xe gần nhất cách vỉa hè >25cm
Cụ nói chuẩn, hôm trước có 1 topic phân tích việc đỗ xe trên đường phố, kể cả không cấm dừng đỗ thì vẫn cần đặt cảnh báo nguy hiểm. Do đó về luật là cụ vẫn sai, không kể quả đỗ cách lề >25cm nữa.
cụ lại đọc thiếu rồi, bánh xe gần nhất cách lề đường hoặc vỉa hè 25cm. tức là đường mà không có vạch lề đường thì mới tính vỉa hè.
"Lề đường" là cái vạch trắng chứ chả phải vỉa hè các cụ nhá. ;))
Tuy em biết thế mà nếu được thì em vẫn đỗ gọn hơn tí ạ. :-bd

0914014354

Xe điện
Lão sếp cty vợ e còn đỗ trên phố cổ, bị mấy t ttự củ chuối, nó mang cái thước kẻ nhựa của hs ra đo, 27cm, cứ đòi phạt, đến lúc găng bẩu, phạt mie màyđê, bố ký, thì cả lũ gomđc mớ biển bảng ghế nhựa lên xe rồi dông thẳng, mất bao nhiêu nơ ron tk gân cổ cãi nhau với nó mới fun, đỏ cả mẹt xong nốc 2-3 cốc trà đá, nv cười sếp cười đau hết cả ruột...

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
hỏi xoáy đáp xoay phết. e cũng lơ mơ cái 25cm là tính từ bờ vỉa hè hay từ cái vạch phần đường xe chạy???

redTop

Xe điện
Kính các cụ. Theo các cụ nhà mình e đỗ xe vậy đã đúng luật chưa ạ

Đỗ như xe trắng theo QC cũ còn cãi được vì có cái hình vẽ ngoài phần đường xe chạy là lề đường. QC mới không còn hình đó nên đỗ thế là sai rồi

x1_2548

Xe tải
Đỗ như xe trắng theo QC cũ còn cãi được vì có cái hình vẽ ngoài phần đường xe chạy là lề đường. QC mới không còn hình đó nên đỗ thế là sai rồi
Thế theo cụ quy chuẩn mới quy định việc đỗ xe này như nào ạ.

ubisapro

Xe trâu
Lại soi. Cụ hay đỗ xe ở đâu để e gọi CA phường ra ngắm. Có biển báo hiệu thì e bé bằng con kiến;))

Vẫn còn thiếu ít nhất một cái bác ợ: không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm vì đã đỗ xe chiếm một phần của phần đường xe chạy.

;))

suzu37

Xe container
Lại soi. Cụ hay đỗ xe ở đâu để e gọi CA phường ra ngắm. Có biển báo hiệu thì e bé bằng con kiến;))
Ơ, lại soi.

Bác thớt bẩu nà đỗ đã đúng chưa chứ có hỏi đỗ dư này có bị xxx phạt hay không đâu.
:D

bii1008

Xe hơi
Cụ đen hợp lý hơn, cụ trắng hợp pháp hơn ạ :D

x1_2548

Xe tải
E mở theard này để thảo luận về việc đỗ xe vì có những chỗ có vạch kẻ lề đường, có chỗ không. Quan trọng hơn hết là trong quy định là không được dừng đỗ trên miệng cống thoát nước, các công trình ngầm...vì vậy e mới đưa lên đây hỏi xem các cụ sẽ đỗ thế nào để không vi phạm luật giao thông thôi.
Chứ e cũng ko phải lái già, cũng ko phải lái mới, e cũng ko phải không biết luật, nhưng vấn đề ở đây là luật không rõ ràng.

ubisapro

Xe trâu
Với đường kiểu này thì cứ đỗ sát hè cho gọn cụ ơi. Luật cấm ko đỗ nắp cống chứ ko phải rãnh thoát nước. Vì nắp cống có thể sụt, gãy.

E mở theard này để thảo luận về việc đỗ xe vì có những chỗ có vạch kẻ lề đường, có chỗ không. Quan trọng hơn hết là trong quy định là không được dừng đỗ trên miệng cống thoát nước, các công trình ngầm...vì vậy e mới đưa lên đây hỏi xem các cụ sẽ đỗ thế nào để không vi phạm luật giao thông thôi.
Chứ e cũng ko phải lái già, cũng ko phải lái mới, e cũng ko phải không biết luật, nhưng vấn đề ở đây là luật không rõ ràng.

suzu37

Xe container
Từ đầu đến giờ em chỉ nghĩ bác đùa thôi, cơ mờ đến còm này em hỏi thật: Bác tin là có vạch kẻ lề đường ư?

Nếu thế thì bác đỗ kiểu gì với vạch này? Bên trái vạch chăng?

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Đúng quá ấy chứ, Mời '' bác Hải '' đến kiểm tra và cẩu xe

Thuy_CK

Xe điện
Từ đầu đến giờ em chỉ nghĩ bác đùa thôi, cơ mờ đến còm này em hỏi thật: Bác tin là có vạch kẻ lề đường ư?

Nếu thế thì bác đỗ kiểu gì với vạch này? Bên trái vạch chăng?

Với cái ảnh của cụ thì theo quy định này ạ :D
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

Chíc chíc

Xe máy
Em nghĩ cứ vỉa hè mà căn thôi ạ.

Thuy_CK

Xe điện
Từ QC 41/2016 vạch này không còn là lề đường nữa cụ nhé :D

redTop

Xe điện
Từ QC 41/2016 vạch này không còn là lề đường nữa cụ nhé :D

Đúng rồi cụ. Theo Hình G.13. Minh họa bố trí vạch giới hạn mép phần xe chạy này thì phải đè lên ít nhất nửa vạch mới đáp ứng điều kiện cách phần "lề đường đất" <25cm. Còn "lề đường" trong hình là đường mép ngoài (bên phải) của "lề đường đất".
Kiểu đỗ xe của chủ thớt chắc chắn cách "lề đường đất" >25cm và đương nhiên khoảng cách đến "lề đường" còn xa hơn.

tuanminhtc1

Xe đạp
cụ cứ đỗ sát vào cho chắc căn tránh va quệt