Em đi Trung Quốc các cụ ạ

kimithanh

Xe tăng
Ngày t2 ban ngày ăn chơi ở Thượng Hải, tối lên tầu lên Bắc Kinh khoảng 1400km ạ em đi từ 6h20p đến 9h20p sáng sau đến Bắc Kinh ạ
Sáng ra xuống sảnh khách sạn em gặp mấy em này ạ
arcord các cụ à

limo dài ngoằng em thấy 3-4 con ji đó ạ

taxi trông như xe của năm 90 ý các cụ à chả đẹp như taxi nhà mình

xe taỉ DONGFENG xịn cụ à, mà ở bển xe tải 100% xài hàng nội địa ạ

còn đây là xe thồ tự chế ạ nhưng ng ta đi rất đúng luật nhé ko bao jo trèo vào làn của xe cơ giới đâu ạ kể cả đường hẹp thì đi nối đuôi nhau ạ

Khách sạn em ở theo các cụ em ở tầng mấy ạ

1 hòm thư rất tây, VN cái này gần như tuyệt chủng rồi bên họ rất nhiều

bonus thêm cái trạm điện rất cổ ấy ạ

Quang cảnh chụp từ phòng em ngủ tầng 9 ạ

phải nói rằng họ rất nhiều cây xanh mặc dù thành phô vô cùng chật chội nhưng cây xanh có ở mọi chỗ trông rất mát mắt
đường trên cao thì ko phải bàn đâu cũng có các cụ à

độ khủng của câu nôi Phố Đông và Phố Tây ạ. cực cao luôn đó ạ

Trả phòng rồi em lại lên đường ạ
điểm đến là Bến thượng hải, chắc hỏi các thím xem phim TQ ai mà chả biết ạ

em lại đi chụp ảnh đường sá tiếp ạ

1 em camaro phải nói là cực kỳ độc ạ

điểm đến tiếp theo là của hàng chuyên bán các loại sản phẩm từ tơ tằm ạ, nc ng ta cho mình xem cách dệt lụa và làm chăn bông từ tơ tằm ạ
máy dệt vải

cách làm chăn bằng lua tơ tằm

buổi chiều đi lang thang đường phố các cụ à

ôi đã hơn 5h rồi em cần phải ra ga thui ạ. ấn tượng đập vào mắt là ga vô cùng rộng lớn mà ko có hướng dẫn chắc lạc chết luôn ga thượng hải chắc bằng 15 lần ga Hà Nội mình cộng lại ạ
cổng kiểm tra hành lý như sân bay, đồ kim loại như dao kéo là ko dc mang lên tàu

bên trong nhà ga vô cùng đông ạ

Đường ray 100% khổ 1435mm đường đôi và chạy bằng điện ạ, có 3-4 đường riêng biệt cho các tuyến khác nhau và đặc biệt có tuyến siêu tốc chạy Thượng Hải - Bắc Kinh trên đệm từ ạ.

kimithanh

Xe tăng
tối ngủ chả chụp dc gì tranh thủ xòe quạt cùng mấy đứa em nên cũng lười chụp. Sáng hôm sau đã đến gần Bắc Kinh trước khi đến nơi qua mấy ga như ga huyện nhà mình mà chao ôi rộng không thể tả nổi ạ và CỰC KỲ SẠCH SẼ, mái che đầy đủ

Tàu đi khá êm và nhanh tốc độ trung bình ước đạt cỡ 150km/h ạ êm ro ro như đi xe oto trên đại lộ Thăng long ý ạ mà TÀU CHỢ nha các cụ chứ chưa phải cao cấp đâu

kimithanh

Xe tăng
em chỉ ác cảm cái cách chính quyền của Tàu đối xử với mình thôi,chứ dân bên đấy chắc họ chẳng VN ở đâu các cụ ạ
em cũng ngĩ như cụ ạ tất cả do chính sách chứ ko phải do dân đâu ạ, nc ng bến đó cũng đc phải tội ko nói được tiếng anh ạ heheh
Cháu đi rồi nhưng chẳng chụp được cái ảnh nào. Hóng ké của cụ vậy!
hehehe cụ đi tuyến nào ạ
Nói thật tôi thấy sân bay VN chỉ hơn được mỗi cái sân bay Katmandu -nepal X_X
hehehe có to hơn sân bay của banggades ko cuh
Sân bay Phố Đông nhỏ hơn sân bay Thẩm Quyến nhiều
Thẩm Quyến mới xây dựng dc 20 năm gần đây nên họ làm phải TO cụ nhỉ
Cụ đi Metro đến ga TianTong chưa?
Chỗ này mua sắm rất thích, giá nhiều đồ đẹp, nhều cái còn rẻ hơn bên mình đấy
VC cháu năm nào qua đó cũng làm một đống :))
em đi tuor nên chủ yếu đi oto chứ em cũng máu đi metro hay undergruond lắm nhưng ko có ai dân đường vì em mù tịt tiếng Trung mà cụ

Lukas

Xe tăng
Em đi không nhiều nhưng có cảm nhận là XH bên đó Văn Minh, Giao thông thuận tiện, đường xá sạch sẽ, an ninh cực tốt .. Bảo sao đất nước người ta phát triển mạnh. Cốt lõi vẫn là ý thức con người.

Cảm nhận bản thân các cụ đừng gạch cháo :(

kimithanh

Xe tăng
Em đi không nhiều nhưng có cảm nhận là XH bên đó Văn Minh, Giao thông thuận tiện, đường xá sạch sẽ, an ninh cực tốt .. Bảo sao đất nước người ta phát triển mạnh. Cốt lõi vẫn là ý thức con người.

Cảm nhận bản thân các cụ đừng gạch cháo :(
em rất tán thành vs suy nghỉ của cụ ở 1 nc mà phạm tôi tham nhũng có thể sẽ bị tử hình thì nc ng ta mới dc ntn ạ

baogiomuaduocxe

Xe điện
em rất thích du lịch TQ nhưng chưa có đk đi được
kính cụ chủ ly rượu

kimithanh

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Có khi cháu cũng phải dồn tiền làm chuyến Tung Của mới được!
Đẹp quá,cảm ơn cụ đã cho em nhìn thấy tận mắt về Tung Của.
em rất thích du lịch TQ nhưng chưa có đk đi được
kính cụ chủ ly rượu
đi như em hết 5 ngày và mất cỡ khoảng 15tr thui tùy ng, tiền cứng là 14tr thui còn mềm thiài mua nhiều phải mang nhiều, thực ra các cụ giành túi khoảng 3000 tệ là tiêu thoải mái. mang ÚD cũng dc sợ mất giá thui vì hôm em đổi là 600te dc 100 US

kimithanh

Xe tăng
Ngày t3 Gần 10h có mặt tai của ga Bắc Kinh và làm thủ tục đi tiêp
Hôm đó bọn em đi, quảng trường Thiên Nam Môn, đi chợ và đi xem xiếc TQ phải nói là hơi bị chuẩn ạ
Ga Bắc Kinh

rộng và hoành tráng các cụ nhỉ. em đi soạc cả cẳng mới hết 1/3 của ga thôi
ra đường hướng luôn vào trung tâm ạ
đường ở đây rất đặc biệt có 1 làn riêng chỉ dành cho xe quay đầu ạ

cầu vượ cho người đi bộ rất nhiều ạ. họ làm cho người đi bộ qua ngã 4 thì có hình chữ U để anh em khỏi phải chạy xuống đường ạ. nếu đi bộ mà gây tai nạn bất kể là ai sai thì vừa nộp phạt vừa đền cho ng đúng nữa ạ

Xe Buýt toàn loai xe thân đôi 80 chỗ mà có lần chạy tuyến Mỹ Đình-Nội Bài dc đâu 1 tuần rồi bỏ vì chạy ko lãi mà còn lỗ nặng nữa. ở đây ng ta tuyền đi xe loại này và chạy 99% bằng điện rất êm, ko khói bụi VĂN MINH thật có 1 cái hay nho nhỏ nữa là có cả con gái lái xe buyt loại này nữa ạ

Bảo tàng đường sắt ạ

Ngọ Môn bắt đầu chuyến đi bộ mỏi rã rời đây ạ

Tòa nhà này nằm bên quảng trường chắc chắn nhà của chính phủ rồi

Ảnh Mao chủ tịt làm bằng ngọc 2 tấn đó ạ cái này mà sập khối chú đi
P/S : Không cổ súy TQ mà em là đưa lên để các cụ ngắm ai ý kiến ji nếu đúng em xóa ngay ạ- em yêu dân tộc em lắm

bộ đội là ng canh tử cấm thành ngoài ra có 1 đội mặc thường phục đứng cũng nghiêm trang lắm chả biết làm giề

TỬ CẤM THÀNH nơi mà Vua, Hoàng tộc và những ng phục tùng ở có hình như là 999,5 phong ạ

Cảnh sát luôn có khắp mọi nơi, và vào tử cấm thành cũng bị kiểm soát chặt chẽ bởi các điểm sở-cu-ra-ty
Cảnh sát có oto riêng rất nhiều ạ như tây luôn và có xe điện, công cụ hỗ trợ đầy đủ, bướng là bem luôn ko trình bày nhiều

Em típ tục đi chợ ở Bắc Kinh ạ

có 1 điều rất hay trong quá trình đi chợ là ở TQ ng ta rất quý ngọc các cụ xem pim chắc rõ, ngọc ở dứoi này bán tới gần 2000 tệ 1 cái em sọe quá bỏ đi nhưng trong đầu thắc mắc rằng của 1 đống tiền bày ra như cho không, mà cửa hàng thì chả có security thế mà ko mất. Đem thắc mắc trên về đoàn mấy bà chị mới nói em ko để ý kỹ dứoi chân có 1 cái biển sale off 98-99%. ối zoi ngã ngửa, thảo nào bày ra như cho không ý ạ

Tiếp tục là đi xem xiếc
ở đây xiếc là nghệ thuật phổ biến nhiều ng xem nhất và em xem là đoàn như kiểu của quận tổ chức biểu diễn ý ạ
lúc em đếm khoảng 12 cháu trên 3 chiếc xe đạp cơ

hãi hùng nhất là 5 chú moto trong 1 chiếc lồng sắt ạ choáng luôn

Chỉnh sửa cuối:

captain_007

Xe tải
cột cầu của TQ nó cứ bé bé nhỉ

Matizcoi

Xe cút kít
Em ko ghét anh bạn nhớn nài mà em nghĩ nên học anh í ...

kimithanh

Xe tăng
3000rmb thì em nghĩ nên đi Quảng Châu .chứ vào đến Shanghai mà cầm 3000 thì hẻo quá ạ .Đắt dã man lòi kèn luôn:-s:-s:-s
cụ ơi em chả mua ji cả ngoài mấy món đồ chơi nho nhỏ và bộ dao HILLMAN vè thì biết là hơi lởm, thượng hải em ở có 2 ngày 1 đêm, nên chả thấy ji. vs lại nếu bác câm 500 tệ sang mà ko mua gì vẫn dư vì đi tour mà cụ

tuanzs

Xe container
Cụ chủ đi gặp thời tiết chán nhể, trời cứ xám xịt.