Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

muonmuaxe

Xe tăng
Sau khi cà phê, chuẩn bị ngày làm việc mới:

Đối tác bên em là một trong những đơn vị mạnh về xây dựng của Nhật. Các công trình kiến trúc của Nhật nói chung đi vào chuyên môn hóa, tính thực dụng và công năng sử dụng rất cao.

Các công trình giao thông và cầu đường thì thôi rồi. Người Nhật không chỉ làm đường để đi mà còn làm để đẹp. Các tấm vách dựng để chống gió, bụi và ồn. Ở dưới đường trên cao họ không để các tấm bê tông khô kham và nhàm chán như đường vành đai 3 nhà ta. Họ ốp toàn bộ các tấm hợp kim nhôm để làm đẹp. Các trụ cột thì ốp đá sần tự nhiên, đẹp miễn chê.

Chắc họ thừa thép nên mới làm đẹp như thế. Khi em đi qua một đoàn đường đang sửa chữa mới thấy hoảng. Lớp át phan dày khoảng 60cm. Bảo sao đường nó tốt, ngẫm đến đường nhà ta mà nản luôn.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Như đã hứa từ đầu, em giải khát cho các mợ các cụ theo đúng tình thần OF nào.
Ở TOKYO chủ yếu đi các dòng xe trong nước. Nhiều nhất là TOY rồi NIS, Suzuki, Daihatsu, Subazu, đặc biệt Honda lại rất ít, hầu như ko gặp. Nhà giàu thì vẫn Merc, BMW và các hãng xe Châu âu. Em nói thế vì thấy đồng chí Tổng giám đốc công ty đối tác của em đi chiếc BMW 750i và thấy ông ấy có vẻ tự hào. Còn các thuộc cấp của ông ấy khi nghe em nói các lãnh đạo bên em cũng đi Merc và BMW thì họ trợn mắt vì ở đây họ toàn đi Bus, tàu điện ngầm hoặc Shinkanshen. Dù cho thu nhập của họ hơn mình nhiều nhé. Điều này đến nay vẫn chưa lý giải được.
Đến đầu năm 2013 hay 14 gì đó em nghe các bạn nói xeđi ở Nhật mà do Nhật sản xuất là điện hoàn toàn nên giờ ra đướng thấy nhiều Prius Hybrid lắm.

TOYOTA Crown royalsalon là nhiều nhất. Phiên bản mới này đẹp như Lexus mà toàn làm taxi. Bản này ko thấy có ở Việt Nam
Một chút nội y.

Toàn thân

Phần đuôi nhìn đẹp phết

muonmuaxe

Xe tăng
Thêm em Volvo đỏ chót

Lại Prius tiếp

Có cả em Daihatsu trông như 911

Nhưng cứ Nhìn thấy ngôi sao này là mọi ống kính đều đổ về em ấy.

Thôi em đi ngủ cho lại sức ngày mai còn đi thăm quan. ảnh còn nhiều lắm, các mợ, các cụ cho em khất đến sáng mai nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có người đi tu nghiệp sinh ở Nhật về họ nói nhà ở của người Nhật là khó khăn nhất vì đất quá chật còn mọi thứ vật chất đối với dân Nhật đều bình thường , nhà chung cư tầm 70m2 ở mình là bình dân chứ ở Nhật là sang , họ sống rất thực chất và tiết kiệm như người Đức

tavn

Xe tải
Em cũng có vài kiểu ở Osaka, Nagoya và Kyoto, bao giờ cụ chủ mỏi thì hú em nhé.

ToyotaVN

Xe máy
Người nhật rất văn minh, không có gì để nói...

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Các công trình giao thông và cầu đường thì thôi rồi. Người Nhật không chỉ làm đường để đi mà còn làm để đẹp. Các tấm vách dựng để chống gió, bụi và ồn. Ở dưới đường trên cao họ không để các tấm bê tông khô kham và nhàm chán như đường vành đai 3 nhà ta. Họ ốp toàn bộ các tấm hợp kim nhôm để làm đẹp. Các trụ cột thì ốp đá sần tự nhiên, đẹp miễn chê.

Em mới chỉ đi Singapore nhưng nhìn công trình cầu đường thì thôi rồi: cầu được sơn sần để hút âm giảm tiếng ồn, trụ cầu và cửa hầm đều trồng cây dây leo che hết kết cấu bê tông. Tất cả các lốp xe ô tô nhìn đều đen xì mầu cao su như vừa thay lốp mới Về Hà nội nhìn gầm cầu là bãi gửi xe, bán hàng, Wc... chán luôn

muonmuaxe

Xe tăng
Em chào các mợ và các cụ. Hôm nay bên em mời đối tác ăn cơm để cảm ơn và Sếp em ra chủ trương phải uống theo kiểu "Vietnamse style" tức là cứ nâng ly lên là 100%. Có lẽ nói về khoản uống rượu thì Việt nam chúng ta là nhất thật. Mấy Sếp đối tác Nhật của em uống cũng kha khá mà tèo hết với tụi em.
Xin hầu các mợ, các cụ thêm chút ảnh

muonmuaxe

Xe tăng
He he chuyến đi còn thú vị hơn khi tối qua em được cảm nhận cả rung chuyển của động đất các cụ ạ.. Đang ngồi thì thấy rung rung. Khoảng 5-7s thì hết. Mọi người đã đi ngủ hết, cũng hợi sợ nhưng nghĩ là không phải. Sáng dậy các bạn Nhật bảo tối qua có thấy động đất không thì mới biết đó là chính xác. Hóa ra chuyện này là thường ngày ở Nhật. Nhũng rung chuyển nhẹ. Cho nên, trong mọi thiết kế nhà ở, các tính năng ban đầu, tiêu chuẩn ban đầu phải là Chống động đất.

Suzz

Xe điện
Bên Nhật thấy bẩu là đi xe cũng phân đẳng cấp, nếu Sếp mà đi Bmw 520 thì lính không đi dòng 750, vì tôn trọng Sếp chứ không phải không có tiền, không biết đúng không

mylove8110

Xì hơi lốp
bên nhật mà đi xe nhập khẩu thì những người đấy có rất nhiều xèng, vì xe nhập khẩu vào nhật cũng chịu nhiều thuế ko khác gì việt nhà mình
go
óp vui cùng cụ chủ thớt ợ

Chỉnh sửa cuối:

QĐ85

Xe tải
Thích quá lót dép hóng ảnh cụ. Cụ thêm tý ảnh mấy em gái xinh tươi bên Nhựt cho chúng em chiêm ngưỡng nhé....:x

mylove8110

Xì hơi lốp
văn hóa giao thông khi đi bộ sang đường, bao ờ mình đc như thế này nhỉ, ở tokyo ai cũng rất vội nhưng không ai chạy qua đường khi chưa có tín hiệu đc qua đường ợ

muonmuaxe

Xe tăng
Thích quá lót dép hóng ảnh cụ. Cụ thêm tý ảnh mấy em gái xinh tươi bên Nhựt cho chúng em chiêm ngưỡng nhé....:x
Em hầu cụ luôn. Đến ngày thứ 4 ở Tokyo em mới chộp được em này. Còn nói chung gái Nhật xấu lắm. Đến Trụ sở Công ty của đối tác bên em có mấy em lễ tân xinh thôi rồi (ko biết của nhà hay Đối tác thuê về đểlàm hàng mấy ngày) nhưng ko dám đong đưa sợ người ta nghĩ mình nhố nhăng. Chỉ có khi hội thảo thỉnh thoảng ra ngoài đi WC rồi nhìn các em cuời cười tí. Các em thấy mình là khách, lại được Boss tiếp đón nhiệt tình nên cũng lịch sự ra phết.

Chỉnh sửa cuối:

Shinta

Xe tăng
20 này em cũng sang Tokyo, lần đầu sang Nhật, search đc ít thông tin nhưng chưa đủ, cụ tư vấn thêm giúp e vài câu nhé:
1. Nguồn điện 100V?
2. Roamming của Vina phí đắt ko?
3. Có thuê đc đt unlimited 3G/4G như Seoul ko?
4. Ăn, mặc đắt hơn còn đồ điện tử?
...

gasthuyquan

Xe tải
nhìn phố xá đẹp cứ như mấy cái đồ họa các khu đô thị của việt nam lúc đang bán trên giấy tờ ý nhỉ?

muonmuaxe

Xe tăng
Gái tiếp nè, nhưng xấu thì các cụ đừng mắng em nha.

Zzz

Xe tải
Em đi vài vùng, cả kyoto thì gái đẹp tokyo nhiều hơn cả, một số tỉnh trông như gái quảng tây, khựa.

muonmuaxe

Xe tăng
20 này em cũng sang Tokyo, lần đầu sang Nhật, search đc ít thông tin nhưng chưa đủ, cụ tư vấn thêm giúp e vài câu nhé:
1. Nguồn điện 100V?
2. Roamming của Vina phí đắt ko?
3. Có thuê đc đt unlimited 3G/4G như Seoul ko?
4. Ăn, mặc đắt hơn còn đồ điện tử?
...
Cụ chưa nói rõ nguồn vốn nên em không biết mức chi tiêu thế nào, nhưng nguồn nào thì cũng có một số chi phí cố định. Em trả lời cụ từng câu nhé.
1. Nhật chỉ dùng điện 110 và ổ cắm dẹt. Nên cụ phải chuẩn bị cái đầu chuyển từ tròn sang dẹt. Nếu ko thì xuống sân bay mua cũng được.
2.Vé máy bay: Em đi HN - Narita của VN ARIline, giá vé khứ hồi 18.900.000 đ
3. Roaming em nhớ ko nhầm thì các nhà mạng same same nhau.
- Gọi là 24.000.000 VND/1 phút;
- Nghe là 12.000.000 VND/1 phút
- Nhắn tin: 4.000 VND/ 1 tin nhắn
- Nhận tin ko mất tiền
- Cụ phải tắt 3G và Roaming Data nhé, không thĩ vỡ mồm đấy (cái này nó chạc phí thôi rồi luôn). Chỉ roaming nghe gọi và nhắn tin thôi.
- Ở Nhật phải có thể cư chú mới mua được điện thoại. Vì điện thoại nó gắn số luôn, ko dùng Sim nên cụ quên chuyện mua Sim để gọi như ở TQ nhé.
4. Chi phí khách sạn. Tụi em ở là 9.000.000 VND/1đêm bao gồm buffet ăn sáng nhưng WIFI thì yếu rất khó chịu.. Nếu dùng tiền cá nhân cụ tự bỏ thì em khuyên cụ ko nên ở như thế vì nó lãng phí. Vì người Nhật làm nhà ở và khách sạn bé như cái mắt muỗi ấy, bù lại thiết bị tiện nghi tới tận răng.
5. Chi hí ăn rơi vào khoảng từ 50-70 $/1 người/ 1ngày. Đó là ko nhậu nhẹt rượu bia nhé. Bên em đi toàn được đối tác mời ăn nên tiền ăn được chi tiêu mua sắm.
6. Quần áo dày dép đồ hiệu thì đắt vô cùng. còn các đồ khác cũng xịn của Nhật thì cũng vừa phải. Đặc biệt nó sale off rất nhiều. Có khi mua trả tiền lại còn ngạc nhiên.
6. Đi taxi thì đắt. Đa số đi tàu điện nhưng đi tàu điện mà ko có người bản xứ hướng dẫn hoặc ko biết tiềng nhật thì cũng hơi khó đấy.
Em biết có bấy nhiêu. Tại vì đoàn em có 1 chú đứng ra thanh toán các chi phí. Em cũng chả dùng đến tiền mấy ngoài việc mua mấy thứ lặt vặt làm quà nên cũng ko rõ lắm. Nhìn mọi người mua sắm thoải mái nên nghĩ vậy thôi. Nói chung nếu dư giả thì cụ cứ mang đi mà tiêu. Nó rất đáng đồng tiền bát gạo