Em đi thay kính trước Toyota Altis

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Ngày cuối tuần đẹp trời, hai vợ chồng em lượn. Xong được vài việc, đến khi em bước từ vp anh bạn ra thì thấy vợ đứng bên kia xe bảo: " hôm nay hay, trừ cái này là không ổn, đừng bực mình nhé". Đây, cái này nó là cái này ạ:

Một cái lỗ con bằng hòn bi (5-6 mm): do sỏi đá bắn vào gì đấy mà em không phát hiện ra do đúng chỗ mấy cái tem lưu thông, lưu hành xe.

Và chắc sau một thời gian xóc, giật, thì nó thành thế này, là cái mà vợ em nhìn thấy. Nó tách ngược lên 20 cm.

Và đương nhiên, không ai đi với một cái mặt tiền như thế, lại đúng ngày được việc. Tim cửa hàng kính xe thôi. Hay ở chỗ, giờ em mới biết nó ngay đầu đường nhà em, mà không những thế còn là cửa hàng to nhất vùng này. Bọn em không vào hãng vì vào hãng 1 là chờ, đợi. Thái độ thì ok nhưng dịch vụ thì bực mình. Và trên hết, giá thì trên giời + chúng nó sẽ phán thêm tỉ thứ bệnh mà em cuộc là Thánh cũng không nghĩ ra được. Xe em thì trước đóng bảo hiểm 100% nhưng năm nay thì thôi, vì mấy năm em chả va vấp cái gì, ngoài vài vết xước, mà xước thì em đã có bột keo nano anti scratch tự xử ! T
Cửa hàng kính gì cũng có, hằng hà sa số

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Sau khi ngó nghiêng, bác chủ bảo không thay cũng được, còn đi được lâu, nhưng nghĩ 1 là mình nhà có điều kiện :)), hai là mặt tiền hỏng thế thì nhìn sao đành, nên em gật đầu thay luôn. Chọn kính đã dán mờ 60% sẵn như cái cũ mặc dù bác kia bảo hay tăng độ lên. Em nghĩ bụng, mình có dở hơi đâu mà mặt trước thì đen gì mà xung quanh thì nhàn nhạt. Đương nhiên là em từ chối mặc dù giá cũng bằng nhau. Kính này của XYG... Em không quan tâm lắm, Toy hay không toy vì cũng chỉ hơn nhau cái nhãn, nhưng của Canada thì chắc cũng hơn hàng lởm. Ở đây nói thêm là giờ em mới biết có cả kính đã dán (laminated glass) và chưa dán. Hồi em mua là original, xong mới dán film 3M nên đầy chữ 3M nhờ nhờ trên mặt kính...Còn kính mới thì trơn luôn.

Đầu tiên là bóc chắn nước bụi, và cần gạt ra: Bụp cái thấy xe xơ xác hẳn

Và bóc tấp ốp bên trong cabin hai bên phải trái

Và ra một đống thế này

thichxeoto

Xe điện
Cái này lại ở bển hả cụ8->

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Đây là một cửa hàng gia đình trị, gốc Tàu. Ngày thường thì có thợ nhưng ngày nghỉ thì con cái (3 đứa mới 17 18 19) bị khua nhau làm tất. Bảo sao chúng nó không nên người và hơn người. Rất lành nghề. Ông cu và mẹ nó xuyên một cái dây thép như dây phang xe đạp, cứa để tách kính ra khỏi lớp dán và doăng.

Kính được tháo ra và xe em thành bán mui trần

Rồi dùng một cái lưỡi rộng bản, nhưng đục trổ hay cái lưỡi bào, tách cái doăng kính ra, cái này được giữ nguyên để lắp lại, và cuối cùng là cạo lớp keo dán viền quanh khung, lớp này dày khoảng gần 1 cm.

Sau đấy bà mẹ lau sạch phần khung và phết một lớp keo tráng lên để tạo bề mặt nhẵn mới

TUAN DUNG

Xe máy
Chắc cụ ở Bển nên tay lái nghịch rồi.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Chắc cụ ở Bển nên tay lái nghịch rồi.
Vâng, em về nhà giờ thì khá hơn không còn mở lộn cửa xe nữa, nhưng quả gạt nước với xi nhan thì mấy phát đầu vẫn lộn. :)

GlasWeld

Xe tăng
Kính xe của cụ chủ mà ở Việt Nam thì hàn ngon, không phải thay.:-bd

shinichi2105

Xe buýt
ở bển mà không hàn lại được ạ ? có vẻ trình độ thợ của mình cũng khá nhỉ ?

Naviman

Xe tăng
Thớt của cụ rất hay, em thích những thớt chia sẻ như thế này (like)

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em xin phép tiếp tục ạ. Hôm nay thứ 6, vợ rủ bia bọt tí ti thay đổi không khí.
Sau khi đã thành bán mui trần, chủ lấy cho em cái kính. Kính được cho vào 1 cái bể sục, rửa, xì khô. Đây là loại đã laminated, đã bọc sẵn các cụ ạ. 1 Tấm không nặng lắm, khoảng 4.5 kg với xe em. Trên kính đã có mấu gắn gương sẵn chứ không phải đổi từ kính cũ sang ạ. Bọn trẻ con lau kỹ, và bắt đầu phết keo dán. Hơi khó tả bằng lời, súng bắn keo thì như đâu cũng có, chỉ cái là bóp ra thì keo nó dựng đứng thành một hàng như tường, khoảng 1.5 cm mỏng 2-3 mm. Keo urethane. Để chờ 10 -15 phút trước khi ốp kính lại vào khung.

Sau khi bắn keo vào kính, 3 anh em vệ sinh rìa kính và xung quanh "tường" keo rất cẩn thận và đặt vào các miếng cao su 1cm x 1cm x 5 cm, cách đều 40 cm theo mép đổ keo. Để lúc lắp vào khung lấy cữ tay.

Sau 15 phút thì 2 mẹ con mỗi người một bên, giác kính ốp vào khung. Rất chính xác, nhẹ nhàng, không có động tác thừa. Kính phục !

Sau khi kính đã vào, ông cu săm soi xem kính - doăng - keo - khung đã ổn chưa. Cô em gái lật phắt mui trước lắp gạt nước, cô khác lắp phần ốp bên trong cabin.

...soi các cạnh rất cẩn thận...

Và cuối cùng đã lắp xong, có hai cái băng dính to từ nóc dán vào kính, được khuyến cáo để nguyên sau 12 tiếng tránh kính bị xô sau lúc mới dán xong.

Tổng thiệt hại xấp xỉ 3 củ 2. và tổng thời gian 1h 15 trong tình huống nhà hàng lắp 3 xe một lúc. Nên nếu chỉ 1 xe + - thời gian chờ keo khô thì chỉ khoảng 45 phút cho một lần thay kính nứt với Toy Altis. (Em thấy có 1 chú kính vỡ toác, thì phải làm khá lâu từ hút bụi, , đo, làm doăng... mất khoảng 2 tiếng). Bác chủ bảo sau một ngày về thử xịt nước xem có chỗ nào chưa kín không. Có thì ra chỉnh. Em thử tung tóe và bị vợ mắng vì ướt cmn hết 1 giá giày dép.

Cuối cùng em đã có mặt tiền mới. Cảm ơn các cụ theo dõi và chúc mọi người T6 và cuối tuần nhiều bia rượu nhạc nhẽo và....

QuangHien85

Xe hơi
Bài của cụ hay quá, vừa chi tiết mà rất lôi cuốn....

RAVA

Xe ba gác
-Em đã từng phải đi thay kính lái 2 lần, 1 lần vào năm 1999 cho con Accord đời 95, khi đó phải thay ở ngoài vì Honda chưa có Hãng ở VN và lần 2 vào năm 2002 cho con Ford Escape tại HNFord. Nói chung nếu có đk thì nên vào Hãng mà thay, thay ở ngoài chả biết là kính gì, ko phải chuyên môn thì cũng chỉ biết nhìn tem nhãn và bằng cảm quan thì chả ăn thua, BH thì toàn bằng mồm, sau khi thay xong thì em phải bán xe vội vì bị lóa khi đi trời tối. Còn thay ở Hãng tuy đắt (hồi đấy mất tầm hơn 7tr trong khi thay cho con Accord mất có hơn 2tr) và họ cũng phải gọi thợ ngoài vào làm (bây giờ thì ko rõ) nhưng ngoài tấm kính ra thì nó còn kèm theo nhiều phụ kiện như gioăng mới, keo...trong khi ở ngoài thì họ tận dụng lại gioăng cũ làm sạch lại, keo thì cũng chả biết nguồn gốc xuất xứ nên rất hay bị dột. Lưu ý các bác là khi thay xong nên để xe lại khoảng 12-24h cho nó cứng, đừng chạy ngay vì kiểu gì cũng có tý rung giật dễ dẫn đến xô lệch, ko tốt cho việc sd sau này.

cerato08

Xe điện
bài viết hay, rất chi tiết. Cảm ơn cụ chủ đã cho ae ít kinh nghiệm

hungphong276

Xe tải
Rẻ quá cụ ợ, em năm kia thay kính cho con corolla 2009, vào toy báo giá 15,7 củ chưa tính công và nguyên vật liệu. Em thay chỉ vì kính cũ bị dính vẩy hàn, đi đánh lại thì bị lóa nên cho nó hòn gạch rồi đi bảo hiểm.

Minh Tây

Xe tải
Ở Vệt nam thay ngoài cũng chỉ giácđó thôi,vào hãng làm gì,trừ cụ nào thừa tiền yêu hãng.

phamson123

Xe tăng
Thái lan có khác - em đánh giá cao hẳn so với VN mềnh

Sóc Ken

Đi bộ
Các Cậu, Mợ có nhu cầu thay kính thì đến địa chỉ 561 Tam trinh, Hoàng Văn Thụ Hoàng Mai Hà Nội, Đt: 0906.146.383 .
Cửa hàng cũng nhập khẩu 100% kính ô tô của tập đoàn XYG giống cụ chủ top thay, bên Thái Lan cụ mất 3 củ 4 nhưng ở VN đến địa chỉ trên cụ chỉ mất hơn 1tr cho tấm kính cùng loại y chang xuất xứ, và dịch vụ chuyên nghiệp cũng ko kém đâu ạ