Em đi Quảng Yên - Quảng Ninh thăm thú và thưởng thức đặc sản biển

tuanvx38

Xe tăng
Sáng thứ bảy 6/11 mấy anh em chúng em lên đường đi Quảng Yên, đây là thủ phủ của huyện Yên Hưng - tỉnh Quảng Ninh. Chúng em 8 đực rựa, đi hai xe, sau khoảng 3,5h chúng em đã đến nơi. Đầu tiên là đến thăm hai cây lim cổ thụ hơn 700 năm tuổi tại địa danh Giếng Rừng.

Đây là tòa nhà cổ, xây từ thời Pháp và hiện nay là trung tâm đầu não của huyện Yên Hưng, hôm nay là thứ bảy nên đóng cửa.

Bến xe khách Quảng Yên chụp từ ngoài đường.

tuanvx38

Xe tăng
Rời khỏi Giếng Rừng chúng em vòng xe lại để đón một Bác thổ địa ở vùng này. Bác này tên Sơn, là
anh em với một Bác trong đoàn em. Bác Sơn hiện đang là đương kim trưởng phòng văn hóa huyện.
Cũng đã muộn, Bác Sơn hoa tiêu cho chúng em đến một nhà hàng hải sản trong một con phố nhỏ.
Ở đây chỉ chế biến vài loại hải sản đặc thù của vùng Quảng Yên.
Đầu tiên là con này... Sam biển, chúng em làm một đôi.

Sau đó là con này, đây theo em là một loại bạch tuộc nhỏ, dân vùng này gọi là con Ruốc. Nó còn được gọi một cách dân dã
nữa là con chân dài, có lẽ là do tám cái xúc tu dài quá khổ so với thân. Tuy nhiên theo ngu ý của em thì không nên dùng
tên này đề phòng khi về HN hứng chí lên lại khoe hôm nọ tao làm một lúc cả 3 con chân dài... dễ gây hiểu lầm lắm các Bác ựa..

tuanvx38

Xe tăng
Đã đến vùng này là phải ăn Ngán và thưởng thức rượu Ngán. Theo chỗ em được biết Ngán Quảng Ninh ngon nhất
cả nước và Ngán Quảng Yên ngon nhất Quảng Ninh. Lúc này Bác Sơn độc diễn vụ dầm rượu Ngán, em cũng chả
hiểu tại sao con Ngán nhìn trong ruột thì có màu vàng thậm chí là có chỗ còn đen thế mà khi dầm kỹ bằng bốn
chiếc đũa tre ( không phải đôi hoặc ba chiếc ) cho rượu vào thì lại ra màu đỏ rất đẹp và phải nói thật là quá...
dễ uống.

Nào thì dầm...

Nào thì rót...

tuanvx38

Xe tăng
Lên đĩa nào, Bạch tuộc ( chân dài ) luộc giòn, cái này dùng kéo cắt ra, chấm mắm tôm chanh ớt
ăn kèm với rau thơm mùi thì...

Vào bát nào...

Sam xào lá lốt.

Chả sam ( mai con sam nhồi thịt và hành, nấm... )

tuanvx38

Xe tăng
Chân sam xào chua ngọt, cái này mà nhâm nhi thì tốn rượu lắm. mới đi về được có một tuần
mà nhìn lại cái ảnh này em lại thèm rồi, Bác nào có Vodka cho em xin một chén đi....

Bún xào Ngán, món này đặc biệt ngon. Sợi bún thì xém lại và rất tơi, quyện với vị ngọt và mềm của Ngán
chúng em ai cũng phải làm ít nhất là một bát.

Thật ra thì mồi cũng không phải là quá ngon, nhưng vì lạ và cũng đói và khát nữa nên chúng em
cả thảy là 9 người cũng phang hết hơn 3 lít rượu Ngán. Chai Jonhnie mang đến lại mang về hẹn
vào dịp khác nhé ...Nếu không có món này thì chúng em chắc bi tít hết : Canh trứng và tiết Sam
uống bát canh này thấy mát ruột và người tỉnh táo ra hẳn, tuy nhiên được điểm này thì lại hỏng
điểm khác đó là quá phí...rượu.

G99

Xe tải
Chẹp, chẹp... đồ ăn trông ngon quá bác ah. $-)

gl1600

Xe điện
bác xuống sớm tí nữa có khi còn được mấy em sinh viên xinh tươi ra uống rượu cùng cũng nên. Bọn em vừa đưa sinh viên đi làm về văn hóa đảo Hà Nam với bác Sơn đây

tuanvx38

Xe tăng
Ăn uống chè cháo xong chúng em lên đường thăm vài địa danh của Huyện Yên Hưng.
Đầu tiên là Đền Trần Hưng Đạo. Bá cáo với các Bác là đọc lịch sử VN em rất ấn tượng
với vị Tổng Binh Tiết Chế văn võ song toàn này, thậm chí các tướng dưới trướng Ông
cũng đã cực kỳ kiệt xuất rồi em ví dụ như Yết Kiêu, Dã Tượng ....
Nhờ có trưởng phòng văn hóa tháp tùng nên chúng em được đi xe vao sát Đền và không
mất tiền gửi xe, được cụ Thủ từ đền thắp hương hộ..

Đền Đức Ông Trần Hưng Đạo nằm cạnh cửa sông Bạch Đằng, nơi đây hơn 700 năm trước Ông đã đi thị sát chuẩn bi chiến
trường và sau đó thì chúng ta có chiến thắng Bạch Đằng lịch sử. Nơi đây hiện nay đang xây kè sông. Tuy nhiên em thấy
buồn khi nhìn thấy khói từ ống khói nhà máy xi măng nhả vào không trung.

Cây Quyếch cổ thụ trong sân đền đã có tuổi đời gần 800 năm.

chukienden

Xe buýt
Chúc mừng Bác đã được thưởng thức đặc sản Quảng Ninh chính hiệu ( không phải Hải sản Hạ long) hehehe. 1 địa chỉ ở QN mà không nhiều người biết...

Phương Nga

Xe lăn
Chuyến đi của cụ thích quá,nhất là mấy món đặc sản. Em nhớ hồi năm 2002, em về QN mua đôi Sam có 50K. Hồi đấy không có mấy người ăn. Món này đặc biệt ngon, nhất là khi nấu chua ngọt. =P~=P~=P~

Phương Nga

Xe lăn
Chúc mừng Bác đã được thưởng thức đặc sản Quảng Ninh chính hiệu ( không phải Hải sản Hạ long) hehehe. 1 địa chỉ ở QN mà không nhiều người biết...
Cụ cho em xin địa chỉ nhà hàng mà cụ đã ghé qua đi. Em phải lặn lội về đó thưởng thức mới được. Thèm quá

tuanvx38

Xe tăng
Rời Đền Trần Hưng Đạo, chúng em đi thăm bãi cột Bạch Đằng. Xưa kia nơi này là một con sông, còn bây giờ đã trở
thành bờ bãi dưới tác động của thời gian.

Chỉ còn thấy một chiếc cọc lim nhô lên, còn tất cả đã nằm im dưới mặt nước.
Chỗ này Bác Sơn bảo có khoảng 300 cọc.

tuanvx38

Xe tăng
Rời khỏi bãi cột Bạch Đằng, vì cũng đã gần 4h chiều và còn phải về HN nên bọn em tranh thủ sang bên đảo Hà Nam
để thăm một ngôi đình rất cổ - Đình Phong cốc.

Các hoành phi, cột kèo chạm khắc gỗ rất tinh xảo.

tuanvx38

Xe tăng
Bằng công nhận di tích.

Trời bắt đầu về chiều em cố chụp vài ảnh cuối. Có một chuyện buồn cười là có mấy Bác xe ôm ở cạnh Đình
Cốc phải dắt xe máy đi cho chúng em quay đầu xe thì có một Bác chắc là tưởng chúng em là đoàn bảo tồn
bảo tàng trên TW về, hơn nữa lại biết mặt Bác Sơn nên nói khá to : Hết đoàn này đến đoàn khác về mà có
mỗi cái đình mãi *** sửa....

tuanvx38

Xe tăng
Em cũng không nhớ tên phố này, nó nhỏ như một con ngõ. Nhưng chỉ cách hai cây lim ở Giếng Rừng vài trăm mét
thôi ạ. Bác cứ đến đấy rồi hỏi thăm dân nhé.

hilux14p

Xe buýt
con gái quê em xinh hiền ngoan đón khách thì nhiẹt tình lắm các cụ thấy thế ko

kin_ha

Xe tăng
mìn cũng hay đi yên hưng, khiếp. đẹp đáo để,

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Tiếc cho cụ quá ! giá như cụ ở lại ăn thịt chó rất ngon bổ rẻ . và món nem Yên Hưng cũng có tên tuổi nữa chứ :)) em nhình ảnh cụ mà chảy đầy mồm nước miếng :))

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nem yên hưng ngay ở chỗ ngã ba bến xe mà cụ chụp cũng ngon lắm ợ. Mấy cái bia ở bãi cọc BĐ chắc là mới đc quét vôi ve lại chứ hồi trc em xuống đấy thấy toàn " ABC ơi anh yêu em" với "ngày ... XYZ đã ở đây",vvv, vỏ bánh, kẹo, chai nước vứt đầy trên mặt ao.