[Funland] Em đi nộp phạt dừng đỗ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em cũng vừa đi nộp phạt về.
Em dừng xe chuẩn chỉ, xuống mở cửa sau cho người ngồi sau vì em khoá cửa sau bên lái mà.
Họ phi đến ngay và đòi phạt lỗi rời ghế lái. Em nhận sai nhưng trình bày, nói cái này chỉ nên nhắc nhở thôi nhưng họ vẫn phạt.
Ok, hôm nay em đi nộp phạt cũng thấy nhanh mà, vào số 3 Trần Nhật Duật nộp giấy, ngồi 1 tý là họ gọi. Phi ra 22 Hàng Đậu nộp 500k, quay lại lấy bằng lái.
Nói chung là OK, hơi xót 500k 1 tý thôi.
Quá bẩn bựa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vâng

Thực hiện hình phạt (hành chính hay hình sự...) thì đó là một chế tài, bắt buộc phải làm theo quy định.

Chứ không phải là một dịch vụ công ích mà phải/cần/nên tìm mọi cách thỏa mãn nhu cầu/yêu cầu của đương sự một cách thuận tiện nhất.

Nhưng thực ra những người "làm luật" cũng đang có hai trường phái một là coi sự khó khăn khi nộp phạt mà một cách răn đe cho người ta sợ, hai là nên thuận tiện hóa quy trình nộp phạt cho người ta đỡ sợ mà tiêu cực (ý là 50/50). Hai trường phái này vẫn đang tranh cãi nên chưa chốt kiểu gì, vẫn "linh động" để chỗ nào áp dụng kiểu gì thì áp dụng.
Ở xứ này tôi nghiêng về vấn đề tư lợi hơn là gây khó khăn để răn đe.
Cảm thấy muốn răn đe nhiều hơn thì tăng mạnh tiền phạt nên miễm minh bạch và nhanh chóng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trong nhóm những người "làm luật" ở ta nói chung, luật về xử phạt vi phạm giao thông nói riêng; có rất nhiều người (nếu không muốn nó là đa số) mà công việc của họ, hoặc quân của họ không liên quan đến chuyện thực thi xử phạt. Và lĩnh vực này chắc không có động cơ của một nhóm để mà lốp bi hưởng lợi (đơn giản là quy trình đi nộp phạt nó trải rộng ra nhiều nghành nghề, bộ phận)

Cảm thấy muốn răn đe nhiều hơn thì tăng mạnh tiền phạt nên miễm minh bạch và nhanh chóng.

alceste

Xe điện
e nghĩ nó là cái làm cho người nộp phạt ngại nên ai cũng muốn giải quyết nhanh.
cái vụ nộp phạt online này rất hợp lý, cải cách hành chính là phải giảm thiểu giấy tờ và thời gian.
giờ nộp phạt mất nửa buổi mà đây là quanh quanh, chứ đi sang tỉnh khác có khi mất nguyên ngày hoặc hơn.
vẫn là cái méo gì cũng trên ti vi thôi.
cc ccc gì.
nộp phạt dễ dàng quá thì các ông co tiền (mà bác nào trên OF em chẳng thấy đầy tiền) sẽ coi như đấy là việc bình thường, tao thích làm gì thì làm, rẽ ko xi nhan, dừng đỗ ở đâu cũng được, đi lùi, đi vào đường cấm, qúa tốc độ, ... tặc lưỡi rồi về nộp tiền là xong. Có khi lúc đó vẫn len đây chửi ý chứ bác.
Em nghĩ quy định là để mọi người hạn chế vi phạm, nên nếu có đúng quy trình hiện nay thì cho nó nhớ. Miễn là đừng cay cú như bác chủ top, nó hơi thiếu đàn ông.

toimuondie

Xe container
Tăng mạnh tiền phạt thì vẫn chửi thôi:
- Nhà nước đói, tìm cách vặt tiền của dân.
- Tăng tiền để tư lợi, phạt cao quá nên dân phải đưa 50/50

Matizcoi

Xe cút kít
Chứ ko phải do nhân sự dôi dư quá nhiều và ko có việc làm à ;))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái chửi là vì không minh bạch, tiền liệu có được đi vào đúng mục đích hay vào túi một bộ phận nào đó.
Ở mình mọi thứ nó đều méo mó nên nó mới ra cái cơ sự này.

--Lamborghini--

Xe cút kít
nộp phạt dễ dàng quá thì các ông co tiền (mà bác nào trên OF em chẳng thấy đầy tiền) sẽ coi như đấy là việc bình thường, tao thích làm gì thì làm, rẽ ko xi nhan, dừng đỗ ở đâu cũng được, đi lùi, đi vào đường cấm, qúa tốc độ, ... tặc lưỡi rồi về nộp tiền là xong. Có khi lúc đó vẫn len đây chửi ý chứ bác.
Em nghĩ quy định là để mọi người hạn chế vi phạm, nên nếu có đúng quy trình hiện nay thì cho nó nhớ. Miễn là đừng cay cú như bác chủ top, nó hơi thiếu đàn ông.
Cái này nó sẽ có chế tài với từng loại lỗi, những lỗi nguy hiểm như cụ nói sẽ không những phải nộp phạt mà còn truy cứu trách nhiệm hình sự vì nó ảnh hưởng đến sự an toàn của người khác.
Nói ra thì dài dòng, nhưng không phải như cụ nói cứ giải quyết bằng tiền là xong vì chúng ta còn có PL và những nhà nghiên cứu LP cơ mà.

arch.zung

Xe tăng
Cụ sai thì lần sau sửa thôi, hôm rồi e làm 2-3 cốc bia gần nhà thế quái nào bị 141 tóm may ko bắt thổi ko là e toi luôn. Thôi quyết tâm bỏ bia rượu
Mất thời gian, ức chế thật.
Chả là thứ 2 tuần trc, em có việc chở ông a lên chỗ bộ KH ĐT, dừng chỗ Hoàng Văn Thụ (chỗ này cấm đỗ, được dừng, xe đỗ đầy). Em hơi mệt, ngả cái ghế ra, thế quai nào chập mắt 1 lúc. Thế là đen bị 3 đồng chí áo xanh trgt nồi cơm điện, 1lão béo lùn, đội nồi cơm điện nên ko biết có hói ko éo rõ (đội Ba Đình) Bắt bí em lỗi đỗ xe. Lập bb lỗi đỗ xe 9 loét. Giữ gplx.
Hnay lên 83 Quán Thánh xử lý (là cái tòa nhà cũ kỹ thời bao cấp rất hợp phong cách làm việc).
Em tưởng 0.4, quên, 4.0 thế nào. Vẫn bắt ra ngân hàng nông dân 223 Đội Cấn nôp lấy bill.
Lại lóc cóc ra đó. Cái ngân hàng em éo muốn vào. Vào gặp ngay mấy bà sồn sồn mặt như mất sổ gạo (hoặc lâu ck nó bỏ quên chưa được sung văn sướng). Cộp cộp mấy cái, thu $ xong.
Ra, tiên sư bố, 1 đồng chí áo xanh (nhưng lần này ko phải đội nồi cơm ttgt, mà là có logo security) ra thu của em 5k $ vé xe máy.
Chả đáng bao nhiêu, nhưng em nghĩ sao bọn này nó cùi bắp, bủn xỉn thế ko biết.
Có mỗi việc nộp phạt mà chạy đi chạy lại mất toi buổi sáng. 4.0 cái ccc.
Ah, đợt này xua quân đi bắt nhiều lắm. Các lão để ý tí nhé.
Bức xúc quá.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Em cũng vừa đi nộp phạt về.
Em dừng xe chuẩn chỉ, xuống mở cửa sau cho người ngồi sau vì em khoá cửa sau bên lái mà.
Họ phi đến ngay và đòi phạt lỗi rời ghế lái. Em nhận sai nhưng trình bày, nói cái này chỉ nên nhắc nhở thôi nhưng họ vẫn phạt.
Ok, hôm nay em đi nộp phạt cũng thấy nhanh mà, vào số 3 Trần Nhật Duật nộp giấy, ngồi 1 tý là họ gọi. Phi ra 22 Hàng Đậu nộp 500k, quay lại lấy bằng lái.
Nói chung là OK, hơi xót 500k 1 tý thôi.
Em thấy yêu cầu phải nổ máy xe + không được rời ghế lái (khi dừng) là bất hợp lý cần thay đổi