Em đi fuot miền biên ải

Minhgia

Xe buýt
Phải mượn đường của Khựa để lên đó các cụ, về phía mình nếu muốn xuống phải tuột, sẽ lủng quần,lác mông đó. hic em đi chui, không xin vi sa chúng nó, vừa đi vừa hồi họp, lỡ nó vịn lại thì khổ.

Hình nầy là đất của Khựa, nó cào đường, làm đường dọc triền núi, đường vành đai tuần tra của chúng, đất đá đổ xuống cả dòng sông phía dưới, sông nầy chảy vào đất ta gọi là sông Nho Quế, chảy tận mèo vạc, quanh Mã pí lèn

Phía nầy là đất của chúng ta.

Minhgia

Xe buýt
Em sẽ tường thuật các cụ đoạn em trèo lên sau các cụ nhé.

volanggo

Xe tăng
Bọn chúng em bắt đầu chuẩn bị đi xuống mốc; Chúng em vào một gia đình người dân tộc, họ cũng nói lơ lớ được tiếng kinh, may nhờ anh BP đưa chúng em đi vào sau nói hộ cho bọn em gởi xe máy, nón BH, và em xin mượn cây gậy của nhà cụ DT nầy để chống, đi xuống mốc, (đây là quyết định sáng suốt của em, vì sao em sẽ kể cho các cụ nghe), em có gởi lại cho các cụ DT ít tiền, nhưng các cụ kuên quyết không nhận, có lẽ các cụ cảm kích tinh thần khám phá miền sơn cước, DT cuủa chúng em nên không nhận chăng? em không tiện hỏi, tuy nhiên, như các cụ thấy không, em gặp nhiều người tốt quá, phải không các cụ ! he he.
Các cụ thấy chổ ngã ba trong hình có gờ đất đó không, đây là đường vành đai BG đấy các cụ. Nếu người lạ vào là sẽ bị hỏi thăm SK ngay thôi các cụ ạ. Chúng em đi theo hướng ngược lại của tấm hình có ngã ba đó. Hình đây các cụ :

Các cụ DT thì không nên đưa tiền, nếu có lòng thì cụ nên gủi họ chút quà hay bánh kẹo họ sẽ rất vui.

Minhgia

Xe buýt
Chúng em đến chỗ gởi xe máy để về lại ĐBP LC, thình lình có một bác DT xuất hiện bảo "Bọn mầy mới lên chơi à ! hic về nhà tao nhậu đi" em thấy bác nầy cũng đang là đà rồi, phân vân chúng em không biết có nên đi theo không, hỏi ý kiến các bác BP, các bác nói thôi về, khi khác hãy ghé, trời cũng bắt đầu hết nắng rồi, anh em ở nhà dang chờ cơm. Thế là chúng em từ chối trong tiếc rẻ quá trời, vì mình có dịp vui chơi với dân bản làng một cách thật dân dã. Thôi đành hẹn dịp khác vậy. Hic hic.

Minhgia

Xe buýt
Bác DT đó dây ạ. Theo em biết con đường bác nầy đang đi là đường tuần tra BG, dẫn đi vòng núi, đến một góc cua có đường đi bộ do dân bản đi dẫn đến mép bờ sông Nho Quế, điểm xa nhất của BG VN mình về phía Bắc, ở giữa dòng sông Nho Quế đấy các cụ. Rất tiếc, không có thì giờ, chứ không bọn em cũng sẽ đi đến đó để biết rằng mình đã đến địa đầu Tổ quốc các cụ nhỉ. KHoãng cách theo em nghe lóm từ đây đến đó khõang hơn 1 Km.

Chỉnh sửa cuối:

Minhgia

Xe buýt
Tổng cộng thời gian đi xuống mốc 428 và leo lên đến thôn Xéo Lũng là 3 giớ các cụ ạ. Bọn em nhờ trời không mưa nên đạt được như vậy, nếu trời mưa theo Các bác BP bảo phải đi khoãng từ 4 đến 5 giờ. May quá!

Chỉnh sửa cuối: