Em đi Đền thờ Mẫu - Bắc Lệ huyện Hữu Lũng tỉnh Lạng Sơn

thule6

Xe điện
Nhân dịp nghỉ 4 ngày giỗ tổ em được bạn rủ đi Đền thờ Mẫu - Bắc Lệ ở Tân Thành Huyện Hữu Lũng, Lạng Sơn

Giới thiệu qua về Đền thờ Mẫu - Bắc Lệ để các cụ bít:
Bắc Lệ là một ngôi đền cổ thuộc xã Tân Thành, huyện Hữu Lũng tỉnh Lạng Sơn. Đền nằm trên đồi cao, dưới bóng những cây cổ thụ hàng trăm tuổi. Không ai biết rõ đền xây dựng vào thời gian nào mà chỉ căn cứ vào văn bia năm 1919 rằng trước đó đền là một am nhỏ thường hay bị hỏa hoạn. Được sự cúng tiến của một mạnh thường quân người Hải Phòng, đền Bắc Lệ được xây dựng thành một ngôi nhà ba gian theo phong cách nghệ thuật kiến trúc Trung Quốc. Sau này qua nhiều lần tu bổ nhưng ngôi đền vẫn giữ được dáng vẻ cổ truyền kết hợp với các yếu tố hiện đại cùng nhiều di vật cổ: mười chín bức tượng lớn nhỏ làm bằng gỗ mít, hoành phi câu đối chạm trổ tinh tế...
Đền thờ Bà Chúa Thượng Ngàn (nữ thần cung cấp ban phát nguồn của cải nơi núi rừng cho con người) - một trong ba vị Mẫu được thờ phụng trong hệ thống tín ngưỡng dân gian của người Việt và Chầu Bé là một nhân vật có thật người vùng Bắc Lệ, theo những người dân trong vùng kể lại thì Chầu Bé có thể thay mặt cho Mẫu thực hiện những lời nguyện xin của người dân. Vào mỗi dịp Tết Nguyên Đán và ngày 20/9 đền lại rộn ràng lễ hội cúng Mẫu với nhiều nghi thức hầu bóng, lên giá đồng ( một hình thức diễn xướng tâm linh, người diễn hóa thân thành vai các vị thần thánh làm những động tác múa đao kiếm, múa hoa, chèo đò...).
dẫn trích:
http://daomauvietnam.com/index.php?option=com_content&view=article&id=232:hoi-den-bac-le&catid=48:le-hoi&Itemid=15

em đc xem lên đồng thấy hay hay, là lạ nên up lên đây cho các cụ thưởng lãm :D:

[video=youtube;evxw3FEV2DM]http://www.youtube.com/watch?v=evxw3FEV2DM[/video]

[video=youtube;DZixlWVtGnU]http://www.youtube.com/watch?v=DZixlWVtGnU[/video]

Chỉnh sửa cuối:

pacuapin

Xe buýt
Em cũng muốn đi một lần khi nào có dịp ới em nhé.

Nhudadauyeu

Xe tăng
keke, đợt ra tết nhà em cũng đi Mẫu Bắc Lệ và ĐỒng Đăng rùi, nói chung đường vào Mẫu Bắc Lệ thì sóc thui rồi, đường còn bé nữa

digifellow

Xe hơi
Cụ nào năm nay đã đi đền Bắc Lệ rồi, cho em hỏi đường sá năm nay có tốt hơn không?

babe_in_car

Xe điện
Website
orderhangduc.weebly.com
Cụ nào năm nay đã đi đền Bắc Lệ rồi, cho em hỏi đường sá năm nay có tốt hơn không?
trước e bị ngửa ở đoạn công đồng bắc lệ,cách có 2km mà kô vào đc ,phải gọi 116 mất oan 2,5 củ

acc_75

Xe điện
Cuối năm ngoái em đi đg đã ngon rồi mà

crazyman.eps

Xe tải
em vừa đi hôm thứ 7 đây cụ ơi. đường trải bê tông ngon rồi, chỉ có một số đoạn ngắn vẫn đang lổm nhổm tí thôi, nói chung là gầm thấp chạy tít.

crazyman.eps

Xe tải
cụ chạy kiểu j mà để ngửa thế ạ ?. đầu năm ngoái em chạy matiz 2 đủ tải 5 ông béo chạy phăm phăm vào tận chân đền

Jerry Minh

Xe tăng
E đi cách đây mấy năm rồi ... Đợt tới khéo phải làm chuyến ... :-"

hoahong0603

Đi bộ
đường đi ngon mấy năm nay rồi cụ ạ...Nhà em kết món rau ở đó lắm. hé.

LơXe_ls

Xe máy
kính thưa các cụ,các mợ.nhà cháu có cái bãi gửi xe ở ĐỀN QUAN GIÁM SÁT cách CÔNG ĐỒNG BẮC LỆ 12 cây chuối.có dịp nào các cụ,mợ đi lễ mạn LẠNG SƠN,thì ghé qua bến bãi nhà cháu nhé.nhà cháu trông cho.đỡ bị chém đẹp nhóe. bây giờ từ Bắc LỆ lên đền QUAN GIÁM cũng tiện và đường bê tông to tướng các cụ cứ mát ga mà phi.rau cỏ ở đây toàn dân họ trồng gia đình ăn không hết nên họ mang đi bán nên các cụ cứ yên tâm cái khoản sạch sẽ.nếu các cụ,mợ có nhu cầu cháu sẽ kiếm cho.cái gì cũng sẽ ưu tiên OF nhà mềnh.kính các cụ(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

PTI12

Xe hơi
Vẫn nhiều tiền lẻ quá nhỉ ?

acc_75

Xe điện
kính thưa các cụ,các mợ.nhà cháu có cái bãi gửi xe ở ĐỀN QUAN GIÁM SÁT cách CÔNG ĐỒNG BẮC LỆ 12 cây chuối.có dịp nào các cụ,mợ đi lễ mạn LẠNG SƠN,thì ghé qua bến bãi nhà cháu nhé.nhà cháu trông cho.đỡ bị chém đẹp nhóe. bây giờ từ Bắc LỆ lên đền QUAN GIÁM cũng tiện và đường bê tông to tướng các cụ cứ mát ga mà phi.rau cỏ ở đây toàn dân họ trồng gia đình ăn không hết nên họ mang đi bán nên các cụ cứ yên tâm cái khoản sạch sẽ.nếu các cụ,mợ có nhu cầu cháu sẽ kiếm cho.cái gì cũng sẽ ưu tiên OF nhà mềnh.kính các cụ(b)(b)
Năm nào em cũng qua đó 2 lần hy vọng gặp cụ. Mà cụ có chạy Su cóc không đấy :)

binhtt

Xe đạp
Em vừa đi hôm 5 tết, đường đổ bê tông ngon choét rồi, xe 45 chỗ đi thoải mái, nhưng khổ nỗi nhà thầu vẫn để đống đất chiếm 1/2 làn đường suốt dọc đường khiến xe tắc cả km. Điên cái thằng làm đường không chịu được các cụ ạ. Không biết giờ đường ra sao rồi.

LơXe_ls

Xe máy
Năm nào em cũng qua đó 2 lần hy vọng gặp cụ. Mà cụ có chạy Su cóc không đấy :)
vầng..nhà cháu cũng đang định kiếm 1 ẻm su cóc để kiếm thêm...bãi xe nhà cháu nếu đi từ BẮC LỆ lên thì cụ đi qua đường tàu có cái biển ghi là cổng hậu ĐỀN QUAN nhưng bãi đấy không phải của nhà cháu:D.các cụ,mợ đi thêm 20m nữa có lối rẽ nhỏ nhỏ đấy là đường vào bãi nhà cháu đấy ạ.bãi nhà cháu là đi vào cổng chính ĐỀN QUAN GIÁM ạ.hi vọng gặp các cụ OF nhà mình giao lưu.cháu rất hâm mộ đại gia đình OF nhà mình ạ

LơXe_ls

Xe máy
Em vừa đi hôm 5 tết, đường đổ bê tông ngon choét rồi, xe 45 chỗ đi thoải mái, nhưng khổ nỗi nhà thầu vẫn để đống đất chiếm 1/2 làn đường suốt dọc đường khiến xe tắc cả km. Điên cái thằng làm đường không chịu được các cụ ạ. Không biết giờ đường ra sao rồi.
cụ chạy xe 45 hay là sedan ạ.nếu chạy 45 thì có khi cụ cũng đỗ bãi nhà cháu rồi ấy.vì xe từ 16 trở lên hay đỗ bãi nhà cháu vì bãi nhà cháu rất rộng ạ.còn sedan hay đi qua dù nhà cháu mời rất nhiệt tình ạ.bãi cạnh nhà cháu gần hơn mấy bước chân nhung nghe cánh tài xế nói chém cũng đau lắm.

LơXe_ls

Xe máy
hi vọng lần tới đc đón tiếp các cụ,các mợ.nhà cháu có món trứng gà ta nướng,với khoai lang nướng hầu các cụ,các mợ ạ.