Em đi công tác Đài Loan

Grandtouring

Xe điện
Ký biên bản ghi nhớ

Chữ Delegation bị ghi sai cụ nhỉ?
Kakaka, các cụ ĐL cũng viết sai đới, chữ form cũng không đúng, phải là from. Họ chủ yếu nói tiếng Trung, nhưng giao tiếp với đoàn em bằng tiếng Anh cũng rất lưu loát.

biển đài loan đẹp thế cụ nhỉ, phong cảnh hữu tình ghê
Không phải biển đâu cụ ơi, nó là cái Đầm (hồ) trên núi thôi.

Grandtouring

Xe điện
Em tiếp ợ.
Sau khi thăm và làm việc vui vẻ hiệu quả xong với Đại học Công nghệ Quốc gia Đài Bắc xong thì cũng đã đến trưa. Buổi chiều, đoàn em có kế hoạch làm việc với Trường Đại học Khoa học và Công nghệ Quốc gia Đài Loan lúc 14h00. Vì thế, cả đoàn đi taxi đến Trường Đại học Khoa học và Công nghệ Quốc gia Đài Loan rồi vào nhà ăn sinh viên ăn trưa. Tính ra mỗi suất ăn chỉ có 50k VNĐ mà no. Nhà ăn rất rộng và rất đông sinh viên và giảng viên ăn.

Một góc trường

Hai Hiệu trưởng làm việc

Trao tặng quà lưu niệm

Làm việc với Phòng Quan hệ quốc tế và lãnh đạo một số khoa của Trường. Đồng chí đeo kính cận ngồi dãy bên trái là cán bộ bên em đang là luận án tiến sĩ tại trường này. Trường này cũng đã sang thăm và làm việc với trường em cách đây mấy năm.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
E hóng ảnh xứ Đài

Grandtouring

Xe điện
Thế là hết chương trình Diễn đàn và tham quan. Đoàn em đã thăm và làm việc với 6 trường ĐH của ĐL suốt dọc từ Nam đến Bắc ĐL. Có một trường mà em không có ảnh là ĐH Triều Dương vì chỉ gặp gỡ giao lưu lúc ăn trưa, không thăm trường vì gấp quá. Lúc ăn mải chém gió với đc Trợ lý Hiệu trưởng của ĐH Triều Dương bằng rượu 58 độ nên khi các lãnh đạo trao tặng quà lưu niệm cho nhau em quên không chụp ảnh (mải rượu quá :))).

Còn hai ngày 7, 8/12/2013 đoàn em được xả hơi trước khi bay về HN, tranh thủ lên kế hoạch đi thăm mấy thắng cảnh quanh Đài Bắc, hoá ra lại mệt hơn mấy ngày trước :))

Đầu tiên là đi thăm Tháp Taipei 101 cao gần 500m. Đoàn em đi thăm vào gần tối để ngắm thành phố về đêm trên cao.
Đứng dưới đường ngửa cổ hết cỡ cũng chỉ chụp được thế này

Có mấy đồng xu to vật dưới chân tháp

Quang cảnh phố xá trước giờ lên đèn, nhìn buồn buồn chứ không hào nhoáng

Đi vào bên trong tháp, đã thấy mùi Noel

Chân dài ĐL đơi

Mua vé lên đỉnh nào. Rất đông khách tham quan, xếp hàng dài ngoằng.

"Lên đỉnh" tầng 88, 89 nhá

Thang máy chạy 600m/phút. hết 48 giây thì lên đến đỉnh tham quan.
Nói chung là không đẹp như mình nghĩ vì phải ngắm qua một lớp kính dày và bẩn

Trên đỉnh tháp có quả cầu kim loại nặng 600 tấn sơn vàng, đường kính 5m dùng để triệt tiêu một phần (40%) dao động ngang của toà nhà. Cụ nào học kết cấu xây dựng thì hiểu rõ.
Quả cầu to, em không có thế để chụp toàn cảnh được, phải bổ đôi

Mọi người rất thích chụp ảnh quả cầu. Sếp trưởng bên em là chuyên gia về kết cấu nên rất khoái nó

Họ còn làm cả mô hình và biểu tượng của quả cầu, chị em rất thích. kakaka.

Chỉnh sửa cuối:

wonbin510

Xe hơi
cụ cho thêm ảnh tham quan du lịch đất nước đi cụ. :D

Chaukga

Xe container
Em hóng tiếp chuyến đi của cụ chủ.

oliu

Xe buýt
Em ấn tượng với Đài Loan: cây cối & đường sạch như luôn được rửa. Trong thời gian ở đó không thấy 1 cái xe ô tô nào chạy trên đường mà bẩn cả. Và nữa: xe máy đi ở các chỗ giao cắt là đi sang ô góc đường rồi mới chờ đèn xanh chạy tiếp theo chiều rẽ. Đèn xanh chỉ được chạy thẳng, tốc độ xe cao phết. E nghe nói dính lỗi là camera ghi lại sau đó gửi phiếu phạt, nộp chậm tính lãi ...
Hóng tiếp ảnh của cụ chủ.
Sạch so với Việt Nam thôi, hôm em ở Đài Trung đồng chí lái xe chờ em từ chợ ra chắc đỗ sai bị một đồng chí cười tươi dơ máy ảnh P&S chụp cả biển số cả xe, đồng chí lái xe cũng cười nhưng giải thích với em là cuối tháng sẽ nhận được phiếu phạt
Đài Loan xe máy nhiều, cách đi và cách tổ chức giao thông Việt Nam nên xách cặp qua học, rất khoa học vì gần như không bị cắt chéo nhau khi qua giao cắt

Grandtouring

Xe điện
Em tiếp...
Em đã được leo lên 3 ngọn tháp nổi tiếng ở Châu Á để ngắm và chụp là nóc toà nhà Marina Bay Sand ở Singapore

Tháp Truyền hình Đông Phương Minh Châu ở Thượng Hải

Và lần này là Tháp Taipei 101 thì thấy chụp hình từ Tháp Taipei 101 là chán nhất, thích nhất là chụp ảnh đêm từ đỉnh tháp Marina Bay Sand vì nó không có kính che khuất tầm nhìn.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Tiếp theo, sáng 7/12/2013, đoàn em đi thăm Quảng trường Tự do và Khu tưởng niệm Tôn Trung Sơn, Tưởng Giới Thạch ở Đài Bắc.
Cái cổng thật sự to. Ngoài nhìn vào

Trong nhìn ra

Bên trong quảng trường rộng mênh mông, có đoàn quân nhạc toàn chân dài đang luyện tập và sân khấu hoành tráng

Xa xa là Khu tưởng niệm Tôn Trung Sơn, Tưởng Giới Thạch

Có hai công trình như cái chùa to đùng, em không vào

Chân dài Việt nhá, khà khà

Toàn cảnh chụp từ của Khu tưởng niệm Tôn Trung Sơn, Tưởng Giới Thạch ra phía quảng trường

Tượng Tưởng Giới Thạch

Ngước nhìn mái, có hoạ tiết trang trí đẹp

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Tiếp đến, cả nhà bắt taxi đi thăm Dinh Tổng thống ĐL.
Quảng trường trước Dinh Tổng thống rất rộng

Một góc phố gần Dinh

Chụp được cái xe đẹp dừng đèn đỏ

Mặt tiền Dinh Tổng thống

Để vào thăm Dinh, bọn em phải qua khâu kiểm tra an ninh như vào sân bay quốc tế.

Đâu đâu cũng thấy lính canh và nhân viên của Dinh (người bên trái)

Có 2 người đóng giả Tôn Trung Sơn và Tưởng Giới Thạch đi lại cho khách chụp ảnh miễn phí

Ở sảnh đón tiếp phí trong họ để các hình yếu nhân để mọi người chụp ảnh

Có nhiều hoa đẹp

Phòng Khánh tiết

Cứ thoải mái bắt tay Tổng thống nhá

Chỉnh sửa cuối:

Chaukga

Xe container
Thấy cụ chủ vẫn trên trang nên không dám hỏi, nhưng lâu qua rồi, có tiếp nữa không đấy cụ. Em vẫn hóng tiếp đấy nhé. Trước em chỉ đi Đài Bắc thôi nên chờ xem ảnh của cụ chủ.

Suzz

Xe điện
Đi Đài Loan phải ăn trầu, kụ này đi vs Cục đào tạo nước ngoài, thấy có bác Jonh Vàng, keke

Chaukga

Xe container
Chưa có ảnh mới hả cụ chủ ơi.

dau_ngang_v16

Xe tải
Đọc bình luận và xem chi tiết những tấm hình của cụ em thấy thật đã con mắt.Em chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ được đọc bài viết của cụ em mở rộng tầm mắt

blackmailer81

Xe tăng
Cụ sang đó có ăn khoai lang bữa sáng không, trước em sang đó họp 2 tuần, sáng nào cũng ăn món này. Sau mấy hôm mới dám hỏi thì được biết nước Đài Loan nhìn giống củ khoai lang :)