[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

FE09

Xe buýt
Câu chuyện hay, chờ cụ kể tiếp

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cụ có chộp được cảnh đu bám tàu của dân ấn không ạ ??????

YAMAKAWA

Xe buýt
em cũng đi Ấn 1 lần rồi, nhưng chỉ ở thành phố bangalore thôi, nói chung cảm giác giống
Việt nam mình hồi bao cấp, rác rưởi đầy đường, người đi bộ chân đất nhiều, còi xe và giao thông
loạn xị ngậu, may mà có đi mới nhìn thấy con lạc đà thật ở Ấn
Thanks chủ thớt

nguyenanhtuxd

Xe tải
em cũng đi Ấn 1 lần rồi, nhưng chỉ ở thành phố bangalore thôi, nói chung cảm giác giống
Việt nam mình hồi bao cấp, rác rưởi đầy đường, người đi bộ chân đất nhiều, còi xe và giao thông
loạn xị ngậu, may mà có đi mới nhìn thấy con lạc đà thật ở Ấn
Thanks chủ thớt
Cụ ở Bangalore thì thích vì dân ở đấy lành tính hơn so với những vùng khác của Ấn.
Chắc cụ sang chơi với bạn du học bên đấy ạh :D

thao_hiep

Xe buýt
Hay quá. Đầu năm lại được du lịch cùng cụ chủ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gái đẹp Ấn mà nhìn thấy đc ngoài đg thì có ở Mumbai thôi cụ ạh :))
Ở đấy cuộc sống khá khác biệt so với văn hoá người Ấn
Gái Ấn độ thì tôi biết mỗi 1 em: Sonia Mirza, em oánh Ten lít ấy.

Chúc bác đi vui vẻ và cho anh em xem nhiều ảnh nhé.

nguyenanhtuxd

Xe tải
Cụ có chộp được cảnh đu bám tàu của dân ấn không ạ ??????
Cái này thì e ko kịp chụp cụ ạh,vì hành trình bằng tàu của e đa phần toàn vắt chân lên cổ chạy :))

Aone

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ có chuyến du lịch đáng nhớ!

xengon

Xe tải
Cụ đi phượt thế này là dũng cảm và hoàng tráng quá rồi. Cụ cho hỏi là ngôn ngữ sử dụng ntn? Tổng thiệt hại chuyến đi là bao nhiêu?

nguyenanhtuxd

Xe tải
Cụ đi phượt thế này là dũng cảm và hoàng tráng quá rồi. Cụ cho hỏi là ngôn ngữ sử dụng ntn? Tổng thiệt hại chuyến đi là bao nhiêu?
Ngôn ngữ thì tiếng Anh cả chân tay cụ ạh :))
Dân ấn đa phần nói tiếng anh tốt,nhưng chỉ ở thành phố thôi cụ ạh,mấy chỗ e đi thì vừa phải nói vừa hua tay múa chân cả vừa đoán bừa :))
Cả ng Ấn nói tiếng Anh cũng khó nghe lắm cụ ạh :D

Tổng thiệt hại là khoảng 25tr,chủ yếu là tiền đi lại thôi ạh :D

Chỉnh sửa cuối:

minhvtv3

Xe tăng
thực sự khâm phục những ng như cụ :)

TuDo2808

Xe điện
Thiên đường hấp diêm, cũng nghe răng phết, cụ chủ đi một mình thật dũng cảm!b-)

nguyenanhtuxd

Xe tải
Khách đi Gaya đa số là người hành hương lên đất phật hoặc đi nepal,hành trình dài nên nhếch nhác,đồ đạc lỉnh kỉnh,dắt díu nhau trông tội lắm các cụ ạh.
Tàu đỗ ở khá xa nhà ga chính,chả có đèn đóm j cả,để đi vào nhà ga phải đi lên cầu vượt đi bộ khá xa và tối,nên đa phần mọi người đi tắt qua đường ray.thế nên ở đây gần như năm nào cũng xảy ra mấy vụ tàu đâm vào người hành hương,ngay năm ngoái cũng mấy chục ng chết :(E quyết định đi theo đường cầu vượt,phải đi vòng theo hình chữ U khoảng 500m mới đến đc ga chính,lúc này có 2 thanh niên đang đốt lửa dưới gần đường ray nhảy lên bậc đi theo.
Chả biết thế nào,cơ mà 1 thằng thì tình huống cần thiết còn xanh chín đc chứ đông hơn là e chạy =)) Tiếc là ko kịp bấm h chứ vác 10kg hành lý mà chắc e phá kỷ lục chạy cự ly ngắn luôn,bậc cầu thang nhảy 4 bậc 1 phát :))
Đến sảnh e quyết định là tìm phòng chờ,ngủ hoặc đợi đến sáng bắt xe đến Bodgaya,nhưng bước vào trong nhà chờ thì thấy hàng loạt người nằm nhếch nhác,mùi người bốc lên ko chịu nổi.Mà nhất là lúc mới bước vào sảnh gần như tất cả mọi ng nhỏm dậy nhìn e như vừa bước từ hành tinh khác xuống,đa phần quấn kín ng,chỉ hở mỗi 2 con mắt,ko biết phải tả thế nào nhưng mà trong hoàn cảnh này e chỉ có lựa chọn là....đi thẳng ra cửa :((
Sr các cụ vì đoạn này e ko kịp chụp cái ảnh nào,vì thật ra là thở cũng chả kịp nói j chụp choẹt :((

E quyết định tìm xe đi Bodgaya ngay trong đêm.

Mà quên,e giới thiệu qua cái địa danh.Gaya thuộc bang Bihar nằm ở biên giới bắc ấn,giáp Nepal.nói chung là tình hình chính trị ở đây hiện h khá loạn lạc chủ yếu do mâu thuẫn về tôn giáo.
Bodgaya hay còn gọi là Bồ đề đạo tràng,là nơi Đức phật Thích ca mâu ni thành đạo là điểm đến của hầu hết các cuộc hành hương Phật giáo.
Do mâu thuẫn giữa Phật giáo,Hindu giáo,đạo Bà la môn,và các tôn giáo khác nên tình hình khá loạn,thỉnh thoảng cũng có khủng bố,đặt bom đập phá đền đài,tượng phật.Trong khi chính quyền Ấn độ gần như ko thể làm j để thay đổi đc tình hình ở đây nên trc khi đi đến đây e cũng phải tìm hiểu khá kỹ và tâm lý đề phòng rất cẩn thận.

E chạy ra phía ngoài ga thì đèn đóm rất sáng,xe chở khách cũng có nhưng ko phải xe bus mà đa phần là kiểu xe 4 chỗ,muốn đi Bodgaya ngay trong đêm nên dự định e là tìm xe nào chở khách ra đây r quay lại thì e đến hỏi.
Cũng phải đứng ngó nghiêng khá lâu mới thấy 1 xe Lancruiser cũ,tầm đời 98-99 j đấy chở 4 khách mặc vest có vẻ lịch sự ra ga,lúc lái xe cbi quay về thì e chạy luôn ra hỏi xem có đi Bodgaya ko tiện thể cho e đi cùng,mặc cả giá 600 rupee e lên xe nhưng ko đc ngồi phía trc mà phải ngồi ghế sau,lúc đầu cũng thắc mắc,sau mới hiểu :(

Trên đường khá nhiều đoạn thế này,e ko biết là phiến quân hay chỉ là người áp tải nhưng thấy thái độ lái xe cũng có vẻ khá sợ nên là e cứ phải thụt đầu xuống,thò máy ảnh ra chụp trộm vài kiểu.

Lúc sau bác tài xế hỏi về chỗ nào ở Bodgaya,e bảo về khách sạn nào cũng đc thì bác í bảo h này làm j có chỗ nào mở cửa cho vào,nghĩ đến đấy mà ở ngoài đg chắc e cũng toi luôn nên là gọi vội gọi về Vn cho 1 bác trc bác í làm ở văn phòng đại sứ ở Mumbai,lúc này ở Ấn là 1h30 thì ở Vn là 3h30 sáng,may mà bác í cũng nghe máy,sau 1 hồi doạ nạt trách móc sao cháu liều mạng thế thì bác í bảo là về thẳng chùa Việt nam tại Bodgaya-Việt nam Phật quốc tự.
Sau khi bảo tài xế,yên tâm đc 15p thì.....xe chết máy :( xuống giúp bác tài lọ mọ sửa cái j chả biết dưới gầm xe e mệt quá....nằm luôn góc đường ngủ 1 giấc :)). Đc tầm gần tiếng dậy mới phát hiện ra cái áo khoác zara vừa mua giảm giá 900k ở delhi dính đầy nhựa đường :((

4h30 sáng,đến Việt nam Phật quốc tự,e bấm chuông thì có bác làm công quả trong chùa ra mở cửa ngay ( bác này người ấn ),chả hỏi han j dắt luôn vào trong,rồi có 1 anh tầm 30 tuổi nhưng nói tiếng việt khá tốt hỏi mỗi 1 câu : em là người việt nam àh. Rồi bố trí cho e 1 phòng,hỏi cần nc nóng ko,ăn cơm thì xuống bếp các ni sơ nấu sẵn để đấy rồi,ăn xong thì đậy lại.
Tự nhiên thấy cảm động phát khóc các cụ ạh,e xuống bếp ăn ít đồ chay rồi lên giường ngủ 1 giấc,lâu lắm mới đc ngủ 1 giấc say thế.

Sáng ra thì đọc được cái này ạh ^^

Chùa Việt Nam Phật Quốc Tự

Chỉnh sửa cuối:

Matiz 1.0

Xe điện

Ko biết cụ chủ đã nói thật chưa.. Chứ nước da, phom người như cụ.. E nghĩ dễ các mợ Ấn ko hấp diêm thì cũng tìm cách tiếp cận cụ..!

vumanhduy

Xe tăng
Lâu lém thớt này mới xôm như dày (like)

1234_5

Xe tải
e hóng típ
lại thêm 1 ít KN nữa

nguyenanhtuxd

Xe tải
Ko biết cụ chủ đã nói thật chưa.. Chứ nước da, phom người như cụ.. E nghĩ dễ các mợ Ấn ko hấp diêm thì cũng tìm cách tiếp cận cụ..!

E thề là e ko bị j cụ ạh =))

moi_hoc_lai

Xe đạp
Chuyến đi của cụ hay quá, một trải nghiệm chả mấy ai dám đi, đọc đến đoạn cụ đến chùa Việt Nam e lại nhớ những lần ra nước ngoài cứ nhìn thấy hình ảnh của đất nước mình mà cảm động thật, thấy nó thật thân quen và khi đó mình không còn cảm giác đơn độc nữa.
Mời cụ tiếp tục ạ, em hóng

nguyenanhtuxd

Xe tải
E xin gặp sư Thầy và xin nán lại trong chùa thêm ít ngày,sáng sớm lên thiền phòng nghe niệm phật,ăn đồ chay do các ni sư nấu.

Chùa khá rộng,cách Bồ đề đạo tràng tầm 30 phút đi bộ.xây dựng đúng kiến trúc chùa Việt nam,trồng nhiều cây cối nên chim chóc nhiều,mát mẻ bình yên lắm.
Cảm giác an toàn,thân thuộc,tĩnh tại lúc ở xa nhà đến nửa vòng trái đất thích lắm các cụ ạh.
Bình thường trong chùa chỉ có khoảng chục người,lúc e đến thì có 2 cô việt kiều Canada đã ở đấy đc mấy tuần rồi.

Toàn cảnh chùa.

Bên ngoài thì thế này.

Đường vào Bồ đề đạo tràng.

Đồ ăn và hoa quả để sẵn trong bếp,ai ăn j cũng đc,nhưng e thấy các sư thầy và ni sư ăn rất ít,đạm bạc lắm,chủ yếu mấy món cơ bản nấu đi nấu lại.

Nhà bếp

Cơm trắng,đỗ luộc,mít sấy kho,đậu viên,bắp cải.

Canh rau cũng chỉ có thế này thôi

Chè long nhãn đậu đỏ nấu hẳn nồi to :D

Lựu thì có màu thế này ạh,ngon vô cùng :D

Chỉnh sửa cuối: