[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

hoanglambinh

Xe hơi
Lang thang trong mấy con phố tối tăm e cũng tìm đc 1 phòng trọ khá sạch sẽ giá 200k,ko có nước nóng nên đành tắm vội nước lạnh rồi lang thang tiếp.Dự định tham quan vài nghi lễ tôn giáo của người Hindu,nhưng đi qua khu thiêu xác thì e hơi sợ,quyết định tìm quán nào có wifi đặt vé tàu đi Gaya.
Mua vé tàu bên này khá đơn giản,thẻ visa hay master đều ok,nhưng đang mùa lễ hội nên e chỉ mua đc vé 4h30 chiều hôm sau.

Sáng sớm dậy ra bờ sông Hằng đi thuyền ngắm cảnh ghép đoàn với 1 đoàn ng ấn,cái thuyền bé tí lúc đầu mỗi mấy ng ngồi sau thì chen chúc đến 3 chục mạng,e chỉ lo nó lật cho cái thì xog,cơ mà nhìn xung quanh thì thấy mọi ng hớn hở lắm,mỗi mình e lo thì phải :))

Loanh quanh phố xá ngó nghiêng linh tinh + đi đổi ít tiền rupee đến 2h30 e cuốc bộ ra ga.
4h kém đến cái ga này ạh

Ga Varanasi là 1 trong những ga khá lớn của Ấn độ,đất nước có hệ thống đg sắt khá phát triển.Thấy bảo tổng chiều dài đg sắt Ấn dài gấp 2.5 lần chiều dài đường xích đạo :D

Cơ mà đúng cái tàu e mua vé,nhưng lại ko đc lên,hoá ra e mua nhầm vé ở ga sau ( Ga Mughal Salrai ),hic thế là lại tốc lực ra bắt riskshaw (150rp) đến ga sau.
Mua nhầm vé nhưng nhờ thế nên e lại đc đi qua cầu sắt bắc qua sông hằng,đúng lúc hoàng hôn.Đẹp mê mẩn các cụ ạh ^^

4h30 e đến cái ga này,lúc chiều nên là khá vắng vẻ,lúc này ở ga bắt đầu xuất hiện mấy nhóm zai làng ấn quanh quẩn,lúc đầu e cũng ko để ý sau cứ thấy bọn nó lẽo đẽo đi theo,e vào trong nhà chờ thì vừa hôi vừa bẩn,mà trông ko có vẻ thân thiện lắm,hỏi tàu đến chưa đưa vé cho họ xem thấy cũng ngơ ngác,nên lại phải chạy ra ngoài hỏi.
Trên vé tàu ghi nó đỗ bên ray 2A,thế quái nào nó lại đỗ bên 2B =)) nên lúc nó bắt đầu chuyển bánh e mới biết,vơ vội đồ đạc chạy hộc tốc,e nhảy bừa lên 1 toa xong mới đi tìm chỗ ngồi của mình.Lúc đấy mới kịp thở. :))

Tàu chạy khá nhanh,nhưng đến hơn 12h đêm mới đến Gaya,xuống tàu nhìn xung quanh cũng hơi ngán,Lúc này nỗi lo sợ bị cướp mới thật sự rõ ràng :|
Cái này thì e ko kịp chụp cụ ạh,vì hành trình bằng tàu của e đa phần toàn vắt chân lên cổ chạy :))
Thế cụ toàn chạy theo tàu thôi à.

hoanglambinh

Xe hơi
E xin gặp sư Thầy và xin nán lại trong chùa thêm ít ngày,sáng sớm lên thiền phòng nghe niệm phật,ăn đồ chay do các ni sư nấu.

Chùa khá rộng,cách Bồ đề đạo tràng tầm 30 phút đi bộ.xây dựng đúng kiến trúc chùa Việt nam,trồng nhiều cây cối nên chim chóc nhiều,mát mẻ bình yên lắm.
Cảm giác an toàn,thân thuộc,tĩnh tại lúc ở xa nhà đến nửa vòng trái đất thích lắm các cụ ạh.
Bình thường trong chùa chỉ có khoảng chục người,lúc e đến thì có 2 cô việt kiều Canada đã ở đấy đc mấy tuần rồi.

Toàn cảnh chùa.

Bên ngoài thì thế này.

Đường vào Bồ đề đạo tràng.

Đồ ăn và hoa quả để sẵn trong bếp,ai ăn j cũng đc,nhưng e thấy các sư thầy và ni sư ăn rất ít,đạm bạc lắm,chủ yếu mấy món cơ bản nấu đi nấu lại.

Nhà bếp

Cơm trắng,đỗ luộc,mít sấy kho,đậu viên,bắp cải.

Canh rau cũng chỉ có thế này thôi

Chè long nhãn đậu đỏ nấu hẳn nồi to :D

Lựu thì có màu thế này ạh,ngon vô cùng :D

Hồi hộp, căng thẳng theo dõi cụ di chuyển, vui mừng vỡ òa khi cụ chủ đến được Việt Nam Quốc Phật Tự, đọc bài của cụ chủ căng hết đầu óc nhưng quá hay, vuôt cụ chủ, lại hồi hộp theo dõi tiếp
Các trụ trì là người Việt phải không ?

hoanglambinh

Xe hơi
Sau vài ngày ở trong chùa ăn cơm chay,sáng sớm lên thiền phòng nghe niệm phật thì e bắt đầu.....thèm thịt các cụ ạhh :((
Nói thật là ăn chay thấy người cũng nhẹ nhõm,thanh thoát.Cơ mà e thì ăn nhậu quen rồi,sau vài hôm chỉ có ăn rau quả thì người bắt đầu bay bay,ko mệt nhưng mà thèm ăn uống lắm :D
Bạn e lúc này bắt đầu đi tàu từ Delhi đến thẳng Gaya,nên e ra đón.
Đang hứng chí nên là 2 đứa quyết định đi bộ,đi tắt cho nhanh,Và có cái quyết định thông minh nhất trần đời là.....Đi tắt dưới lòng sông cạn =))

Đi tắt dưới cái lòng sông này,ko biết nó có nước bao h ko,nhưng mà đi đc khoảng 3km mới nhìn thấy rắn,bắt đầu thấy sợ cả tưởng tượng ra đủ thứ rắn rết bọ cạp cả cát lún.... :)) nhưng mà đi khá xa r nên đành quyết định đi tiếp :))
2 đứa mặt tái mét,cả ko biết bao h mới tới nơi :))

Đi thêm khoảng tầm 3km nữa thì gặp cái cầu ngầm này ( Kiểu gầm ở Vn mình ấy ạh_Khi nào có lũ thì nước nó tràn qua,về cơ bản nước ko quá sâu thì xe cộ vẫn có thể đi lại đc )

Quá mệt,định bắt xe khách cơ mà nhìn cái thùng e tải chia thành 2 tầng chật ních ng nên là đành phải bắt 1 cái xe kéo ạhh :(

Người phía trước ảnh là bác đạp xe kéo,cơ mà tầm 70 tuổi r ạhh,nên là yếu lắm cứ lên dốc tí là bọn e lại phải......nhảy xuống đấy.mệt hết cả hơi. :D

Cuối cùng đến thị trấn e cũng đc 1 bữa đàng hoàng cho đỡ cơn thèm thịt =))
Nhưng mà ăn cũng phải dấm dúi vì cái khu bọn e vào ăn toàn ng ăn chay các cụ ạh.Ăn uống mà như ăn trộm ấy =))

Thịt gà tikka,bánh tráng,cả trà sữa dê ^^

Sau đấy chiến đấu thêm 1 loạt các món chả biết tên nữa :))

Sau đấy mới tiếp tục đi thăm các điểm tham quan,các chùa của các nước tại đất phật được ^^
Giống cơm bụi của VN nhỉ!

son.ca

Xe hơi
nể cụ chủ, nhiều nơi trông nhếch nhác quá nhỉ, giao thông ko thuận tiện. trên có mợ nào có ý định thì nên nghĩ kỹ ạ.

ngochuyen90

Đi bộ
nể cụ chủ, nhiều nơi trông nhếch nhác quá nhỉ, giao thông ko thuận tiện. trên có mợ nào có ý định thì nên nghĩ kỹ ạ.
Là em cụ ah. Công nhận nhìn nhếch nhác và việc đi lại khó khăn hơn ở Việt nhiều nhưng tụi tây bạn em nó ca ngợi vùng đất Ấn này lắm cụ ah nên em cũng tò mò và quyết chí đi cho bằng được :)>-

nguyenanhtuxd

Xe tải
Cụ ơi cụ cho em hỏi là cụ book vé của Indigo thế nào ạ? Hôm qua em có thử vào trang web của Indigo thì nó yêu cầu cá số Visa với ngày cấp nó mới cho book vé. Thế em phải đợi xin Visa mới được book vé hả cụ ?
E book vé trên trang của indigo bình thường mà,sau đấy mới xin visa mợ ạh.

ngochuyen90

Đi bộ
E book vé trên trang của indigo bình thường mà,sau đấy mới xin visa mợ ạh.
Vâng cụ ơi. Em cũng vào thẳng trang Indigo cụ ah. Nhưng bây h nó yêu cầu số Visa và ngày cấp mới cho em thanh toán. Nếu cụ rảnh rang thì check lại giúp em xem có bị giống em không. Em cám ưn cụ nhiều. Đọc bài cụ mà mê tít. Mỗi điều lần này em ko tới Bodh gaya mà tính đi Jaipur và Jodpur. Ko rõ cụ đã đi chưa thì cho em chút kinh nghiệm ;;)

chuotbachbibi

Xe hơi
Em cũng mong có dịp đi ấn độ phát, thèm quá

kpt.lh

Xe đạp
một trải nghiệm hay. cảm ơn cụ và em chỉ nói được là sao họ bẩn thế

nguyenanhtuxd

Xe tải
Vâng cụ ơi. Em cũng vào thẳng trang Indigo cụ ah. Nhưng bây h nó yêu cầu số Visa và ngày cấp mới cho em thanh toán. Nếu cụ rảnh rang thì check lại giúp em xem có bị giống em không. Em cám ưn cụ nhiều. Đọc bài cụ mà mê tít. Mỗi điều lần này em ko tới Bodh gaya mà tính đi Jaipur và Jodpur. Ko rõ cụ đã đi chưa thì cho em chút kinh nghiệm ;;)
Mợ thử book bên Spice Jet xem đc ko,bthg book vé máy bay xong mới xin visa,hoặc nó sẽ có mục tick chọn bổ xung hạn visa sau.

ngochuyen90

Đi bộ
Mợ thử book bên Spice Jet xem đc ko,bthg book vé máy bay xong mới xin visa,hoặc nó sẽ có mục tick chọn bổ xung hạn visa sau.
Dạ để em thử cụ ạ. Em cám ơn cụ nhiều. Cụ bay Indigo ổn chứ ạ? Có bị delay nhiều ko cụ?

nguyenanhtuxd

Xe tải

Khánh Thi

Xe hơi
Sao người ấn lại ăn bằng tay nhỉ, văn hóa lạ thế

ketxe

Xe hơi
Nhưng chỗ này trọng nam khinh nữ ah các cụ? :(

hanamsan

Xe máy
ở Ấn Độ, trâu bò thả rông ngoài đường chẳng sợ người hay phương tiện đi lại, cứ thỉnh thoảng có chú trâu hay bò ỉa bẹt bẹt hay đái tồ tồ giữa đường mặc người đi lại, vì ở Ấn Độ sát sinh ít hơn Việt Nam

nguyenanhtuxd

Xe tải
ở Ấn Độ, trâu bò thả rông ngoài đường chẳng sợ người hay phương tiện đi lại, cứ thỉnh thoảng có chú trâu hay bò ỉa bẹt bẹt hay đái tồ tồ giữa đường mặc người đi lại, vì ở Ấn Độ sát sinh ít hơn Việt Nam
Do tín ngưỡng nữa cụ ạh,có lần tắc đường 2 tiếng đồng hồ,hoá ra có 1 cụ bò nằm chơi ở giữa ngã tư mà ko ai dám đuổi :))

Duc Long

Xe hơi
Đồ ăn em thấy cũng gần giống bên mình Cụ nhỉ