Em đi Bảo Tàng Diệt Chủng Pol Pot Tuol Sleng !!!

biahoihanoi

Xe lăn
Vậy mà vừa rồi có thằng chủ tịt đảng gì đó bên Cam nói là cái này do VN dựng lên.

TONGIA

Xe lừa
Cái vụ dàn dựng tay kia bảo có hay không cụ Cửu?

Bảo có em nghĩ chắc chưa hẳn sai.

Nhưng đấy là Dàn dựng từ những thứ sẵn có lên thành các điểm nhấn sâu sắc tội ác thôi cụ nhỉ?

1979 ...
1997...

2013 đành kệ mợ chúng nó.

Đằng nào cái thằng Bắt chuột nó cũng đã cầm khá chắc quyền trượng rồi.
Cúi đầu trước thiên triều cũng là thuận theo cái lẽ sinh tồn tự nhiên chả trách nó được.
Ít ra cái thằng Bắt chuột nó cũng chưa xoay hẳn sang bài Vịt như cái lũ kia

Chỉnh sửa cuối:

Sun & Sea

Xe đạp
Em nghe nói đến nơi này nhiều rồi mà vẫn chưa tới đấy được. Một lần đi Cam chỉ loanh quanh ở Phnompenh.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cái vụ dàn dựng tay kia bảo có hay không cụ Cửu?

Bảo có em nghĩ chắc chưa hẳn sai.

Nhưng đấy là Dàn dựng từ những thứ sẵn có lên thành các điểm nhấn sâu sắc tội ác thôi cụ nhỉ?

1979 ...
1997...

2013 đành kệ mợ chúng nó.

Đằng nào cái thằng Bắt chuột nó cũng đã cầm khá chắc quyền trượng rồi.
Cúi đầu trước thiên triều cũng là thuận theo cái lẽ sinh tồn tự nhiên chả trách nó được.
Ít ra cái thằng Bắt chuột nó cũng chưa xoay hẳn sang bài Vịt như cái lũ kia

Miên là một đất nước tham nhũng có lẽ number 1 trên TG, cứ có tiền là có tất cả, thằng Khựa nó đánh vào điểm này để mua chuộc rất nhiều sâu bọ để xé vé mình cụ ợ hic hic

CỬU VĂN LONG

Xe container
Em nghe nói đến nơi này nhiều rồi mà vẫn chưa tới đấy được. Một lần đi Cam chỉ loanh quanh ở Phnompenh.

Thì cái nhà tù này nằm giữa lòng thủ đô Phnompenh đó cụ, nhưng ít người quan tâm, chắc chỉ có ma xó như em và bọn khoai Tây mới quan tâm những thứ này :D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Em chữa mãi mới khỏi được bệnh sợ ma và ...tè dầm. Dọc thớt của cụ cảm giác lành lạnh và sợ ma bắt đầu trở lại, tối không dám vào nhà vệ sinh, thế là sáng nay...ướt hết cái đệm.:59::59::59:
Những năm 80 của thế kỷ trước, khi xem phim ở bãi chiếu bóng, bao giờ cũng có một cuốn phim thời sự. Ngày ấy sau khi chiếu xong cuốn phim Cánh đồng chết, rồi tới phim truyện chiến đấu của Liên Xô, lúc về mọi người cứ co rúm vào nhau, đêm ấy chắc nhiều nhà cũng bị ướt chiếu.
Có phải mợ Minh đang nhắc đến bãi chiếu bóng, là cãi sân bóng Cơ Khí ko, nhà mợ dân Cơ khí ? Cắt gọt ? hay Cao - Xà Lá đấy ?

CỬU VĂN LONG

Xe container
Có vụ nổi loạn nào ở nhà tù này không. Em thấy phòng giam không có cửa, có cái hộp đạn làm phương tiện, đợi lính đến gần và dùng hộp đạn này phang vào thủ thì chưa biết thế nào :D. Nếu mấy buồng cùng phối hợp thì có cơ hội thoát chứ nhỉ.
Chưa kịp bật buồng thì nó cho cái cuốc vào đầu khỏi phải thoát.

Chùa chiền bên Cam rất ngăn nắp, sạch sẽ hơn hẳn chùa bên anh giai, toàn bon chen mê tín mù quáng.:(

Đất nước Miên cũng như Lào - Thái - Miến Điện tôn sùng đạo Phật còn hơn mình nên chùa chiền bên đó ngăn nắp sạch sẽ, đi chùa ko có cảnh chen lấn xô đẩy, hương khói bay mù trời.

TONGIA

Xe lừa
Miên là một đất nước tham nhũng có lẽ number 1 trên TG, cứ có tiền là có tất cả, thằng Khựa nó đánh vào điểm này để mua chuộc rất nhiều sâu bọ để xé vé mình cụ ợ hic hic
Bẩm cụ Cửu.

Em có thời gian dài ở Cam.
Cảm nhận rõ là dân Cam không lành như Lào.

Cũng có một bộ phận không nhỏ dân Cam không yêu dân Vịt mình. Mà Lịch sử là cái vụ trôi về đầy sông thời mấy tay Cờ Vàng trong nam.
Cái này báo chí mình ít viết nên ít người biết.

Tàu nó xa, Vịt gần nên đâm ra khối dân tộc CN của nó cứ nhằm vào mình, như mình nhằm vào Tàu

ThomasThang

Xe điện
Bẩm cụ Cửu.

Em có thời gian dài ở Cam.
Cảm nhận rõ là dân Cam không lành như Lào.

Cũng có một bộ phận không nhỏ dân Cam không yêu dân Vịt mình. Mà Lịch sử là cái vụ trôi về đầy sông thời mấy tay Cờ Vàng trong nam.
Cái này báo chí mình ít viết nên ít người biết.

Tàu nó xa, Vịt gần nên đâm ra khối dân tộc CN của nó cứ nhằm vào mình, như mình nhằm vào Tàu
Chính xác đấy cụ TONGIA, em là chứng nhân cả 2 vụ 1969 và 1978. Dân K cứ chu kỳ định kỳ là nổi lên giết Việt kiều (dân mình định cư bên đó từ thời Chúa Nguyễn đến thời Pháp thuộc rất đông) Thời 1969 gọi là phong trào Cạp Duôn (Duôn là người Viêt, Cạp là giết bằng cách chặt đâu) Vụ An Giang cụ chủ đề cập chỉ là 1 trong hàng loạt vụ từ An Giang đến Tây Ninh từ 1975 đến 1978.
Năm 1969 cũng tương tự hay dã man hơn, nói về người dân biên giới và ở bên đó, cũng KR chủ mưu trong phong trào chống chính phủ Nam Vang lúc đó (là đồng minh của Sài Gòn). Xác trôi sông hằng 6 tháng, ông Sài Gòn mới qua làm 1 chập y chang năm 1978 vậy cụ ạ, gọi là hành quân vượt biên Kampuchea, khoảng 5 sư đoàn, và mang hải quân qua đến bến Nam Vang rước về khoảng 40 nghìn dân tỵ nạn hồi hương.

Cám ơn cụ chủ bài nay, rất nhiều hình ảnh thông tin cho ai muốn đi thăm xứ K. Còn nhà tù Tuol Sleng thì nổi tiếng trên báo chí Tây Mỹ từ lâu cụ ạ.
Lich sử này rất phức tạp và nhạy cảm it ai nói đc cho đầy đủ, giây mơ rể má đụng chạm tùm lum :)

TONGIA

Xe lừa
Chính xác đấy cụ TONGIA, em là chứng nhân cả 2 vụ 1969 và 1978. Dân K cứ chu kỳ định kỳ là nổi lên giết Việt kiều (dân mình định cư bên đó từ thời Chúa Nguyễn đến thời Pháp thuộc rất đông) Thời 1969 gọi là phong trào Cạp Duôn (Duôn là người Viêt, Cạp là giết bằng cách chặt đâu) Vụ An Giang cụ chủ đề cập chỉ là 1 trong hàng loạt vụ từ An Giang đến Tây Ninh từ 1975 đến 1978.
Năm 1969 cũng tương tự hay dã man hơn, nói về người dân biên giới và ở bên đó, cũng KR chủ mưu trong phong trào chống chính phủ Nam Vang lúc đó (là đồng minh của Sài Gòn). Xác trôi sông hằng 6 tháng, ông Sài Gòn mới qua làm 1 chập y chang năm 1978 vậy cụ ạ, gọi là hành quân vượt biên Kampuchea, khoảng 5 sư đoàn, và mang hải quân qua đến bến Nam Vang rước về khoảng 40 nghìn dân tỵ nạn hồi hương.

Cám ơn cụ chủ bài nay, rất nhiều hình ảnh thông tin cho ai muốn đi thăm xứ K. Còn nhà tù Tuol Sleng thì nổi tiếng trên báo chí Tây Mỹ từ lâu cụ ạ.
Lich sử này rất phức tạp và nhạy cảm it ai nói đc cho đầy đủ, giây mơ rể má đụng chạm tùm lum :)
Vâng cụ!
Min, Mod họ cấm cái chính trị, tôn giáo. ( Cái x thì còn dễ tha thứ )
Mà nói đến lịch sử cận đại với cận cận đại thì khó né được cái đó lắm.
Thành ra muốn viết ra cũng khó.
Kể mà không có bình luận, chính kiến thì thôi đừng kể cho xong

CỬU VĂN LONG

Xe container

Cụ Thắng đúng là lớp người đi trước nên sẽ hiểu và ko lạ những chuyện thâm cung bí sử dư lày, tks cụ (b)