[Thảo luận] Em định kiện xxx - Các kụ tư vấn giúp em -

Coltplus2008

Xe điện
Chả là em bị bắt lỗi "đi sai phần đường" - câu chữ ghi trong biên bản.
Em bị bắt nộp phạt 1,2 củ + giam bằng 30 ngày theo : Khoản 3 điều 43 - Nội dung trong biên bản.

Em kiểm tra lại theo nghị định 146 thì cái Khoản 3 điều 43 là cho phép Chủ tịch UBND cấp tỉnh phạt tước bằng nhưng không nói lỗi gì thì tước.
Theo luật thì lỗi đi sai làn em không bị tước bằng. Em định kiện vụ này ra tòa vì em đã nộp phạt rồi - chưa lấy bằng về. - để đòi lại công lý.

Các kụ thông thái tư vấn giúp em:
1 - Nội dung biên bản thế thì có được phạt như thế không? (Nếu em đúng thì các bước tiếp theo:-)
2 - Các bước tiến hành kiện tụng ?
3 - Đòi bồi thường thiệt hại thế nào ?

Chỉnh sửa cuối:

Libor

Xe điện
Bác đã nhầm cái nghị định 146 thành cái nghị định 140 rồi ạ, tuy nhiên lỗi của bác sẽ bị phạt theo điều 8 khoản 4 mục a của nghị định 146:
[FONT=&quot]Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường
.......
[/FONT]
4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
Có tăng gấp 2 lần mực phạt trong HN thì cũng chưa đến 1200k nhỉ? Để em soi thêm mấy cái nghị định, văn bản áp dụng riêng cho mấy thành phố nhớn xem sao nhá!

oto16ahn

Xe điện
Cụ gọi cho đường dây nóng

Hai cang

Xe buýt
Phải áp dụng nghị định 34 chứ không phải 146 bác chủ thớt ạ. Cai 146 bị thay bằng 34 rồi mà

Già làng

Xe tải
Nghị định 34 thay cho 146 lâu rồi.

Coltplus2008

Xe điện

mr_hieu1

Xe điện
Phải áp dụng nghị định 34 chứ không phải 146 bác chủ thớt ạ. Cai 146 bị thay bằng 34 rồi mà
đúng rùi ! cụ chủ thớt check lại đi nhưng mà sao phạt nhiều thế nhể

Coltplus2008

Xe điện
Ặc, ặc.

Nó phạt đúng rồi hu hu :((:((:((:((:((

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.400.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: điểm a, điểm b, điểm d, điểm g, điểm h khoản 3 Điều 8 Nghị định này.
5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:
b) Vi phạm điểm e khoản 1; điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g khoản 4 Điều 8 Nghị định này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

Chỉnh sửa cuối:

meoluoi

Xe điện
Cứ vài lần thế này thì anh em mình mới chịu tìm hiểu luật nhỉ, em thấy phần thi luật toàn đua nhau chống trượt, mặc dù nếu chịu khó đọc 2-3 đêm thi lúc nào cũng 30/30

Coltplus2008

Xe điện
Cứ vài lần thế này thì anh em mình mới chịu tìm hiểu luật nhỉ, em thấy phần thi luật toàn đua nhau chống trượt, mặc dù nếu chịu khó đọc 2-3 đêm thi lúc nào cũng 30/30
Em có in bản 34 này để trong xe rồi, nhưng không in phần
[FONT=&quot]Mục 7[/FONT]
[FONT=&quot]ÁP DỤNG THÍ ĐIỂM ĐỐI VỚI MỘT SỐ VI PHẠM TRONG KHU VỰC[/FONT]
[FONT=&quot]NỘI THÀNH CỦA CÁC ĐÔ THỊ LOẠI ĐẶC BIỆT[/FONT]

Nếu không có cái này thì chỉ bị phạt 600k - 800k thôi. (từ hôm giờ em cứ đinh ninh thê) Hức ^:)^

Tribute

Xe container
Em bị bắt nộp phạt 1,2 củ + giam bằng 30 ngày theo : Khoản 3 điều 43 - Nội dung trong biên bản.

Em kiểm tra lại theo nghị định 146 thì cái Khoản 3 điều 43 là cho phép Chủ tịch UBND cấp tỉnh phạt tước bằng nhưng không nói lỗi gì thì tước.
Theo luật thì lỗi đi sai làn em không bị tước bằng. Em định kiện vụ này ra tòa vì em đã nộp phạt rồi - chưa lấy bằng về. - để đòi lại công lý.

1 - Nội dung biên bản thế thì có được phạt như thế không? (Nếu em đúng thì các bước tiếp theo:-)
Bác đã nhầm cái nghị định 146 thành cái nghị định 140 rồi ạ, tuy nhiên lỗi của bác sẽ bị phạt theo điều 8 khoản 4 mục a của nghị định 146:

Có tăng gấp 2 lần mực phạt trong HN thì cũng chưa đến 1200k nhỉ? Để em soi thêm mấy cái nghị định, văn bản áp dụng riêng cho mấy thành phố nhớn xem sao nhá!
Ặc, ặc.

Nó phạt đúng rồi hu hu :((:((:((:((:((

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.400.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: điểm a, điểm b, điểm d, điểm g, điểm h khoản 3 Điều 8 Nghị định này.
5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:
b) Vi phạm điểm e khoản 1; điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g khoản 4 Điều 8 Nghị định này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;
Nghị định 146 hết hiệu lực từ tháng 5/2010. Các cụ chạy xe mà đài báo VOV nói ra rả sao không chịu cập nhật giờ vi phạm lại đòi kiện.:-|

Đây, mời cụ xem cái này em tổng hợp từ NĐ34, chịu khó đọc 1 tí lần sau có dính chưởng còn biết mình bị phạt bao nhiêu thì đúng nhé.

Tổng hợp các lỗi và mức phạt đối với lái xe ôtô.

Libor

Xe điện
Như vậy chiểu theo nghị định 34/2010/NĐ-CP thì bác vẫn có thể khiếu nại được đấy ạ, tội của bác đúng ra phải áp dụng mức phạt theo điều 8, khoản 3 điểm a dưới đây: "phạt 1,2 củ vẫn không đúng trong nghị định!"

[FONT=&quot] 34[/FONT][FONT=&quot]/2010/NĐ-CP[/FONT] [FONT=&quot]Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ[/FONT]
[FONT=&quot]........[/FONT] [FONT=&quot]3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4 Điều này;[/FONT]
Và theo điều 9 thì bác không bị giữ bằng! :P
[FONT=&quot]9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Vi phạm điểm k khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Vi phạm điểm đ, điểm h, điểm k, điểm l khoản 3; điểm a, điểm g, điểm h, điểm i khoản 4; điểm a, điểm b khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Phan Quan

Xe hơi
Nếu cụ Đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định thì bị phạt 1tr đến 1tr4 và giữ bằng 30 ngày vì HN là Đô thị đặc biệt, còn trường hợp như cụ libor nêu là áp dụng với Đô thị thường à :D Cụ download cái file pdf của cụ Tribute về mà xem, cụ ý đã tổng hợp kỹ càng và trực quan lắm.

Tóm lại, trường hợp này cụ không kiện được đâu, và em nhắc cụ luôn, nếu cụ muốn tìm hiểu về kiện cáo thì xem qua Bộ Luật Tố tụng dân sự. Mà em thú thực, nếu cụ có kiện ra Tòa Án thì sẽ mất rất nhiều thời gian, đây là một trong những nhược điểm của loại hình giải quyết tranh chấp này, chỉ có giải quyết bằng hình thức Trọng tài thì mới có chuyện thủ tục nhanh gọn - nhưng Trọng tài không giải quyết các vụ tranh chấp dân sự.

goldsunhn

Xe buýt
Cám ơn các bác, em đọc để mở rộng tầm hiểu biết!>:D<

xanha78

Xe buýt
Cụ ơi kiện j nữa xxx phạt đúng rồi mà! Thường bắt lỗi sai chứ xxx đứng mỗi đoạn đường bắt mỗi 1 lỗi ít sai lắm nhưng xxx ghi theo NĐ 146 thì là sai! :D tết nhất đến nơi AE OF đi lại cho cẩn thận ạ!....

Tribute

Xe container

Như vậy chiểu theo nghị định 34/2010/NĐ-CP thì bác vẫn có thể khiếu nại được đấy ạ, tội của bác đúng ra phải áp dụng mức phạt theo điều 8, khoản 3 điểm a dưới đây: "phạt 1,2 củ vẫn không đúng trong nghị định!"

Và theo điều 9 thì bác không bị giữ bằng! :P
Cụ Lý Bò ơi, em trích dẫn và tổng hợp rất rõ các điều khoản phạt theo NĐ34 rồi, lỗi đè vạch đúng ra chỉ 200k ngoài đô thị ĐB hoặc 400k trong đô thị đặc biệt (lỗi 1a) , nhưng thường thì xxx ghi lỗi "đi sai làn đường" (lỗi 3a) = 1.2tr + giam bằng 30 ngày. 2 lỗi này rất khó phân xử, rắn mặt lắm thì mới được hưởng lỗi 1a (mình có sai (dẫm vạch tí)) còn chủ yếu bị quy kết lỗi 3a. Vậy với lỗi ghi trong biên bản của cụ chủ thì bị phạt 1.2tr + giữ bằng 30 ngày là đúng đấy. Nhưng xxx lập BB thì ko có quyền chốt "giá" mà xxx ở Đội nó căn cứ lỗi ghi trên BB để ra QĐ xử phạt. Vậy có nghĩa là khi nào có QĐ phạt trái với nội dung biên bản ghi nhận vi phạm thì các cụ mới có thể khởi kiện, còn nó ra QĐ xử phạt theo đúng lỗi ghi trên biên bản thì các cụ thua hẳn, kiện cáo gì khi mình ký BB công nhận lỗi và "được" xử phạt đúng lỗi, đúng pháp luật. Nếu các cụ muốn giảm mức phạt thì phải hiểu rất rõ lỗi 1a và lỗi 3a rồi năn nỉ các xxx khi mình thực sự phạm lỗi may ra được giảm nhẹ thôi.

Libor

Xe điện
He he, đúng là "Luật rừng" ợ! Luật VN y như chui trong rừng rậm... tránh được mấy cái cây to thì lại bị mấy cái dây leo nó quấn vào chân, kiểu gì cũng dính! :((

Tribute

Xe container
He he, đúng là "Luật rừng" ợ! Luật VN y như chui trong rừng rậm... tránh được mấy cái cây to thì lại bị mấy cái dây leo nó quấn vào chân, kiểu gì cũng dính! :((
Hệ hệ, cụ làm em muốn khóc vì Luật VN rồi lại cười lăn ra nhà!=))

Coltplus2008

Xe điện
Hôm đó em đi sai nhưng xxx chỉ cạp nong thì e không dừng mà tà tà đi tiếp luôn nghĩ là đường đông thế thì xxx bỏ qua thôi (mơ giữa ban ngày :-|) , một lúc sau thì bồ câu chạy theo.

Em có xin 1 câu: "Em đang vội đưa bà xã đi khám bệnh (lý do thật) và không thấy xxx kia chỉ em (nói dối) nên mong các anh thông cảm" :)). Hắn bảo "anh không tuân thủ người điều khiển giao thông nên không thông cảm gì hết". :-|

Vậy thì thôi, đằng nào e cũng còn qua nữa mừ, nhưng bất ngờ (vì thiếu hiểu biết, hức) quả bị giam bằng 30 ngày thôi. :))