[VHGT] Em đè vạch

cuacoi

Xe hơi
Ở đâu đây cụ? Chấp nhận bò đằng sau thôi. Hên xui

Website
www.facebook.com
vượt phải vẫn sai luật cụ ạ
Trong trường hợp này không hề có hành vi vượt phải đâu, kụ ơi.

Này nhé,

1- Theo định nghĩa trong QC41/2016, hành vi "vượt phải" chỉ xảy ra khi "một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều" (Xem Hình #1 bên dưới)

2- Trong khi đó, đoạn đường trong clip là đường có từ 2 làn xe mỗi chiều, và được kẻ vạch số 1.3 giữa đường. (Xem Hình #2)

3- Vì vậy, nếu xe kụ chủ xi nhan phải, chuyển làn vào trong, chạy song song ở bên phải của xe khadch và vượt lên, thì chỉ là hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau", và không cấu thành hành vi "vượt phải" (xem Hình #3).

4- Một số kụ băn khoăn vì không thấy có vạch kẻ chia 2 làn đường trên chiều xe bên phải vạch 1.3, nên không dám chắc đoạn này có phải là 2 làn cho 1 chiều xe hay không.

Xin thưa, các kụ không có gì để phải băn khoăn.
Thứ nhất, vì vạch 1.3 khẳng định phần mặt đường bên phải của vạch 1.3 có từ 2 làn xe cùng chiều trở lên.

Thứ hai, Công ước Viên cũng quy định việc xác định làn đường chỉ phụ thuộc vào chiều rộng mặt đường đủ để bao nhiêu dòng xe có thể lưu thông an toàn, không hề phụ thuộc vào ở việc trên mặt đường có kẻ vạch chia làn hay không. (Xem Hình #4).

Thứ ba, Luật Xử lý VPHC quy định, để xử phạt, xxx có nghĩa vụ phải chứng minh lỗi vi phạm.
Do đó, trong trường hợp này, để phạt lỗi vượt phải thì xxx phải chứng minh phần mặt đường bên phải vạch kép liền màu vàng chỉ có 1 làn xe cho mỗi chiều di chuyển.

Nếu xe các kụ qua mặt ở bên phải xe khách kia, bị xxx dừng lại bắt lỗi "vượt phải" thì các kụ chỉ cần đề nghị ra biên bản ghi đúng lỗi "vượt phải", rồi đề nghị xxx chứng minh lỗi.
Chắc chắn xxx không thể chứng minh được điều phi lí này, nên không dám ghi biên bản đâu.

---------------

Trích luật:

Hình #1: Định nghĩa của luật về "vượt phải:

Hình #2: Vạch kẻ 1.3 (hai vạch liền màu vàng kẻ song song giũa tim đường) cho thấy đây là đoạn đường có từ 4 làn xe trở lên, mỗi chiều di chuyển có 2 làn xe.
Khi trên đường có kẻ vạch 1.3 này, xe trên làn bên phải chạy nhanh hơn xe trên làn bên trái cùng chiều không cấu thành hành vi "vượt phải", mà chỉ là hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau".

Hình #3: Định nghĩa của luật về hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau"

Hình #4: Quy định của CƯV về "làn đường không phụ thuộc vào việc trên mặt đường có kẻ vạch chia làn hay không"

Chỉnh sửa cuối:
Trong trường hợp này không hề có hành vi vượt phải đâu, kụ ơi.

Này nhé,

1- Theo định nghĩa trong QC41/2016, hành vi "vượt phải" chỉ xảy ra khi "một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều" (Xem Hình #1 bên dưới)

2- Trong khi đó, đoạn đường trong clip là đường có từ 2 làn xe mỗi chiều, và được kẻ vạch số 1.3 giữa đường. (Xem Hình #2)

3- Vì vậy, nếu xe kụ chủ xi nhan phải, chuyển làn vào trong, chạy song song ở bên phải của xe khadch và vượt lên, thì chỉ là hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau", và không cấu thành hành vi "vượt phải" (xem Hình #3).

4- Một số kụ băn khoăn vì không thấy có vạch kẻ chia 2 làn đường trên chiều xe bên phải vạch 1.3, nên không dám chắc đoạn này có phải là 2 làn cho 1 chiều xe hay không.

Xin thưa, các kụ không có gì để phải băn khoăn.
Thứ nhất, vì vạch 1.3 khẳng định phần mặt đường bên phải của vạch 1.3 có từ 2 làn xe cùng chiều trở lên.

Thứ hai, Công ước Viên cũng quy định việc xác định làn đường chỉ phụ thuộc vào chiều rộng mặt đường đủ để bao nhiêu dòng xe có thể lưu thông an toàn, không hề phụ thuộc vào ở việc trên mặt đường có kẻ vạch chia làn hay không. (Xem Hình #4).

Thứ ba, Luật Xử lý VPHC quy định, để xử phạt, xxx có nghĩa vụ phải chứng minh lỗi vi phạm.
Do đó, trong trường hợp này, để phạt lỗi vượt phải thì xxx phải chứng minh phần mặt đường bên phải vạch kép liền màu vàng chỉ có 1 làn xe cho mỗi chiều di chuyển.

Nếu xe các kụ qua mặt ở bên phải xe khách kia, bị xxx dừng lại bắt lỗi "vượt phải" thì các kụ chỉ cần đề nghị ra biên bản ghi đúng lỗi "vượt phải", rồi đề nghị xxx chứng minh lỗi.
Chắc chắn xxx không thể chứng minh được điều phi lí này, nên không dám ghi biên bản đâu.

---------------

Trích luật:

Hình #1: Định nghĩa của luật về "vượt phải:

Hình #2: Vạch kẻ 1.3 (hai vạch liền màu vàng kẻ song song giũa tim đường) cho thấy đây là đoạn đường có từ 4 làn xe trở lên, mỗi chiều di chuyển có 2 làn xe.
Khi trên đường có kẻ vạch 1.3 này, xe trên làn bên phải chạy nhanh hơn xe trên làn bên trái cùng chiều không cấu thành hành vi "vượt phải", mà chỉ là hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau".

Hình #3: Định nghĩa của luật về hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau"

Hình #4: Quy định của CƯV về "làn đường không phụ thuộc vào việc trên mặt đường có kẻ vạch chia làn hay không"

cảm ơn cụ, cụ trả lời chi tiết quá, em thông được nhiều điều rồi ạ

Website
www.facebook.com
cảm ơn cụ, cụ trả lời chi tiết quá, em thông được nhiều điều rồi ạ
Không có chi, kụ ơi.

Nhà cháu xin nói thêm một chút về tình huống trên đường có kẻ vạch 1.3 này.

Đó là, có một số trường hợp hợp rất hãn hữu, phần đường xe chạy chỉ có 3 hoặc 2 làn xe (một chiều di chuyển chỉ có 1 làn xe), nhưng vẫn được luật cho phép kẻ vạch 1.3 để không cho các xe vượt nhau.

Trong các trường hợp đó, có thể có đoạn đường được kẻ vạch 1.3 giữa đường nhưng có 1 chiều xe chỉ có 1 làn đường. (xin xem Hình #5, 6 bên dưới)

Khi lưu thông trên chiều xe có 1 làn đường này, nếu xe sau lách vào trong để vượt lên sẽ cấu thành hành vi "vượt phải".

Vậy dựa vào đâu để phân biệt được chiều xe nào chỉ có 1 làn đường?

Tất nhiên là dựa vào chiều rộng của làn xe mình đang lưu thông là có thể xác định chiều xe mình có 1 hay 2 làn xe.
Thông thường, nếu chiều rộng mặt đường từ 5,5m trở lên là 2 làn xe, nhỏ hơn 5,5m là 1 làn xe.

Khi không thể ước lượng chiều rộng mặt đường là bao nhiêu m, thì có thể áp dụng cách sau đây:

1- Là 2 làn xe khi:
a- Nếu thấy chiều rộng mặt đường xe mình đang lưu thông (nằm bên phải vạch 1.3) khá rộng, đủ để 2 xe ô tô của mình và xe mình muốn qua mặt có thể đi song an toàn, và

b- Khi xe mình chạy song song để vượt qua ở bên phải xe kia không gây chèn ép khiến xe kia phải đánh lái đè qua vạch 1.3 đó để tránh va chạm với xe mình.

2- Nếu không đảm bảo đủ 2 yếu tố a- và b- nêu trên, thì chiều mình đi chỉ có 1 làn xe. Xin đừng vượt lên ở bên phải xe phía trước.

---------------

Hình #5: đoạn đường có 1 làn xe cho 1 chiều di chuyển có kẻ vạch 1.4.
Trường hợp này xe trên hướng đi có 1 làn đường (bên hướng đi có vạch đứt) được phép đè qua vạch 1.4 để vượt xe về bên trái.

Hình #6: đoạn đường có 1 làn xe cho 1 chiều di chuyển có kẻ vạch 1.3.
Trường hợp này xe trên hướng đi có 1 làn đường không được phép đè qua vạch 1.3 để vượt bên trái, cũng không được phép vượt bên phải (sẽ phạm lỗi vượt phải).

.

Chỉnh sửa cuối:
Cửa hàng YLY số 2, 3, 6 ngõ 1A Tôn Thất Tùng, HN

congdung04

Xe tải
sgb345: cụ cho em hỏi, trên đường có dải phân cách cứng cố định chia phần đường xe chạy thành 2 chiều ngược nhau, mỗi chiều có hơn 2 làn xe cơ giới nhưng đường mới trải thảm xong chưa kẻ vạch chia làn, mình đi bên phải nhanh hơn xe bên trái, xxx vịn lỗi: vượt phải, khi đó thì lý luân với xxx thế nào ạ? Em cảm ơn cụ.

Thunglife43

Xe tải
sgb345: cụ cho em hỏi, trên đường có dải phân cách cứng cố định chia phần đường xe chạy thành 2 chiều ngược nhau, mỗi chiều có hơn 2 làn xe cơ giới nhưng đường mới trải thảm xong chưa kẻ vạch chia làn, mình đi bên phải nhanh hơn xe bên trái, xxx vịn lỗi: vượt phải, khi đó thì lý luân với xxx thế nào ạ? Em cảm ơn cụ.
Cần gì lý luận, cụ cứ xin biên bản là tự khắc các anh ý cho đi.

congdung04

Xe tải
nói thế không được thuyết phục cụ ạ. Giờ xin biên bản xxx lập luôn biên bản có phải là mất công khiếu nại không? mình là người hiểu biết và tôn trọng pháp luật phải giải thích để đôi bên cùng thoải mái mới sướng chứ ạ.

Thunglife43

Xe tải
nói thế không được thuyết phục cụ ạ. Giờ xin biên bản xxx lập luôn biên bản có phải là mất công khiếu nại không? mình là người hiểu biết và tôn trọng pháp luật phải giải thích để đôi bên cùng thoải mái mới sướng chứ ạ.
Cụ lội các còm ở trên, em và cụ sgb345 đã giải thích rồi đó.

congdung04

Xe tải
Cụ lội các còm ở trên, em và cụ sgb345 đã giải thích rồi đó.
Trường hợp này không có vạch 1.3 mà chỉ có dải phân cách cứng thôi ạ. Mình biết chắc là nó 3 làn nhưng căn cứ vào đâu và giải thích thế nào để xxx bị thuyết phục là đây là 3 làn chưa kẻ vạch chứ không phải là 1 làn ạ? xxx bảo rằng không có vạch chia làn thì nó là 1 làn, mình khó mà mang công ước Viên ra để nói với xxx được ạ, công ước Viên chỉ khi nào khiếu nại thì mới nói thôi ạ.

Thunglife43

Xe tải
Trường hợp này không có vạch 1.3 mà chỉ có dải phân cách cứng thôi ạ. Mình biết chắc là nó 3 làn nhưng căn cứ vào đâu và giải thích thế nào để xxx bị thuyết phục là đây là 3 làn chưa kẻ vạch chứ không phải là 1 làn ạ? xxx bảo rằng không có vạch chia làn thì nó là 1 làn, mình khó mà mang công ước Viên ra để nói với xxx được ạ, công ước Viên chỉ khi nào khiếu nại thì mới nói thôi ạ.
Cụ dẫn luật ra mà xxx không nghe thì nó thuộc về phạm trù đôi co rồi, nói hết lý rồi thì xin biên bản và bảo tôi sẽ khiếu nại đến cùng thôi, giờ gửi và nhận đơn khiếu nại, trả lời qua đường bưu điện nên nhàn mà.

Website
www.facebook.com

Thứ nhất, bản thân kụ phải hiểu luật và tin tưởng rằng mình đi không sai, rằng xxx mới là người (bắt) sai.
Còn nếu kụ không tự tin, vẫn nghĩ mình đi như vậy là sai, thì trong trường hợp đó tốt nhất là kụ tránh qua mặt xe khác để khỏi bị xxx kiếm cớ dừng xe. Hoặc nhỡ bị dừng xe thì nhận lỗi luôn cho xong.

Thứ hai, luật Xử lý VPHC quy định rằng để xử phạt kụ lỗi vượt phải thì xxx mới là người có nghĩa vụ phải chứng minh lỗi vi phạm. Kụ không phải mất công chứng minh rằng kụ không vi phạm.

Kụ chỉ cần nói rằng kụ không phạm lỗi, nếu xxx vẫn cho rằng kụ phạm lỗi vượt phải, thì đề nghị xxx đó viết biên bản, ghi đúng lỗi là "vượt về bên phải trên đoạn đường abcd đó". Kụ cần thoing báo cho xxx đó biết là kụ sẽ gửi đơn khiếu nại, để cho sếp của xxx đó chứng minh kụ đã phạm lỗi "vượt phải".
Nếu sau khi nói như vậy mà xxx vẫn khăng khăng bắt lỗi vượt phải, thì kụ cần ghi âm và chụp ảnh đoạn đường đó.
Trong ảnh cần có chi tiết sau: 1- giải phân cách giữa; 2- chiều rộng mặt đường thừa để 2 ô tô chạy song song cùng chiều.
Rồi kụ úp biên bản đó lên OF để các kụ OF tư vấn tiếp cho, kụ nhé.
.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cứ làm như xxx ngại viết bb lắm ý? Đi các tỉnh khác thì các cụ phải để ý cái vạch này, nhiều nơi đi như vậy là bị xxx xử lý lỗi đi sai phần đường đấy, chưa thấy vụ nào khiếu nại đc đâu. VD như ở Gia Lai, ở Thanh Hóa và ở Hà Giang.

Còn đè vạch ntn thì phải gặp cụ crownchip, cụ đấy quy vào lỗi đi sai làn luôn :)

ở đây ợ,
https://www.otofun.net/threads/cac-cu-tu-van-giup-2-loi-nay-co-la-1-khong-o-loi-de-vach.1127782/page-19

Thunglife43

Xe tải
Cụ cứ làm như xxx ngại viết bb lắm ý? Đi các tỉnh khác thì các cụ phải để ý cái vạch này, nhiều nơi đi như vậy là bị xxx xử lý lỗi đi sai phần đường đấy, chưa thấy vụ nào khiếu nại đc đâu. VD như ở Gia Lai, ở Thanh Hóa và ở Hà Giang.

Còn đè vạch ntn thì phải gặp cụ crownchip, cụ đấy quy vào lỗi đi sai làn luôn :)

ở đây ợ,
https://www.otofun.net/threads/cac-cu-tu-van-giup-2-loi-nay-co-la-1-khong-o-loi-de-vach.1127782/page-19

Cụ lội các còm trên nhé, có Hải Phòng đấy. Khiếu nại và thành công.

Bopbi_hsgs

Xe container
Sai đâu cụ, vạch này là vạch 1.3. Tức là mỗi chiều có 2 làn xe chạy, xxx có bắt thì cụ trả lời tôi đi ở làn bên phải và nhanh hơn xe làn bên trái.
Cứ thấy kẻ vạch 1.3 là suy ra đg có 4 làn xe hả cụ? Thế là đc vượt phải thoải mái ah? :)