em đang phân vân giữa toyta yaris và ford fiesta,nhờ mấy ace giúp dùm em ạ

escape_sh

Xe đạp
Em k sợ mác j hêt,em chỉ sợ chất lượng xe nội ko bằng,ok vậy tư vấn cho em dòng xe nhỏ nữ loại nào good hả bác TSTA???

JimBo

Xe tải
Nhầm. Sau khí tớ mua xe, bên bán hàng gọi hỏi thăm nhiều quá nên hơi bực. Sau khi làm bảo dưỡng 1000km cũng lại bị hỏi thăm, phải cám ơn và xin đừng hỏi nữa cho đỡ mệt đấy :)) Ah Trung béo nhầm nữa nhé, hộp số Yaris k0 êm bằng FFi đâu, 5 cấp tuổi gì so với 6 cấp nhỉ !
Cụ chẳng nhậy cảm tý nào cả, chắc do giọng của cụ qua điện thoại mượt mà và quyến rũ quá nên các e ấy gọi điện nhiều để nghe giọng của cụ hàng ngày (như cơm ăn áo mặc ấy mà).
Chứ như tớ, các e DVford gọi điện cho mình 3 lần thì 2 lần bị mình phàn nàn, vậy là thôi không gọi nữa!
Chứng tỏ giọng của cụ hơi bị ngon đấy, các e ấy thèm!

HamLong3.0V

Xe điện
Nhầm rồi C ơi, không có những cụ như thế này thì Kylin sống bằng gì? Chẳng lẽ sống bằng niềm tin?
Anh lại sai rồi. Công nhận Kylin bán ra rất nhiều xe nhập, nhưng xem thử năm vừa rồi Kylin bán ra bao cái xe Ford ? Chắc k0 quá 30 cái đâu anh ạ, mà chủ yếu là dòng xe Ford VN k0 lắp ráp thôi. Focus thì gần như 0, Fiesta chắc được chục cái. Bên đó chủ yếu bán xe của Mát đa, Pơ giô, Honda, Toy, Lơ xụt... anh ạ. Mấy ông mua Ford ( trừ dòng cao cấp như F150, Mút sờ tăng, Ệch cà lệt...) thì toàn dòng ít xiền, chỉ chơi đồ lắp trong nước :)) Dòng xe khác em k0 nói, chứ Ford thì....:D

JimBo

Xe tải
Em k sợ mác j hêt,em chỉ sợ chất lượng xe nội ko bằng,ok vậy tư vấn cho em dòng xe nhỏ nữ loại nào good hả bác TSTA???
Thế cụ có bao giờ nghĩ tại sao các hãng xe lại vào tận VN để lắp không?
Nếu không vì các vấn đề chính để:
1.Giảm giá tối thiểu, lợi nhuận tối đa
2.Lắp ráp được các thiết bị cấu thành xe mà ở thị trường khác không được lắp ráp hoặc không sử dụng (bãi rác công nghệ).
3.Lắp ráp theo ý của hãng mà không bị cơ quan quản lý nhà nước tuýt còi (vì một điều đơn giản: có biết gì đâu mà quản, có muốn quản cũng chẳng được)
4. Và một số vấn đề khác...
Vậy thì cụ đừng bao giờ mong xe lắp ráp tốt bằng xe nhập (chứ đùng nói là hơn nhé)!

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Nhầm rồi C ơi, không có những cụ như thế này thì Kylin sống bằng gì? Chẳng lẽ sống bằng niềm tin?
Em xem mấy cái clip thử nghiệm xe và quảng cáo xe bên nước ngoài thì nếu bản nhập thì quá đầy đủ và ngon lành đấy.
Hơn mấy ngàn nhưng hơn dc nhiều thứ, như trong clip thử độ va chạm Fi có 8 túi khí thì phải, nổ túi khí quanh xe luôn. Nhiều tiện ích hơn xe lắp trong nước. Nhưng tùy theo nhu cầu của từng cụ thôi, máu lửa thì xe nhập ko thì xe LD cũng ok mà:D

TSTA

Xe container
Chủ nhật này, hội FFi off đấy cụ à, cụ cứ đến tham gia, mọi cung bậc cảm xúc đều lột tả hết. Từng sự hài lòng, hờn giận của các thành viên về chiếc xe đều là cái cụ có thể sắp trải qua.
Hoặc trước đó cụ qua xem xe, em cung cấp 1 số thông tin về Fiesta cho cụ nghiên cứu trước, hôm đó đến tranh luận cùng mọi ng cho vui.

Chỉnh sửa cuối:

JimBo

Xe tải
Anh lại sai rồi. Công nhận Kylin bán ra rất nhiều xe nhập, nhưng xem thử năm vừa rồi Kylin bán ra bao cái xe Ford ? Chắc k0 quá 30 cái đâu anh ạ, mà chủ yếu là dòng xe Ford VN k0 lắp ráp thôi. Focus thì gần như 0, Fiesta chắc được chục cái. Bên đó chủ yếu bán xe của Mát đa, Pơ giô, Honda, Toy, Lơ xụt... anh ạ. Mấy ông mua Ford ( trừ dòng cao cấp như F150, Mút sờ tăng, Ệch cà lệt...) thì toàn dòng ít xiền, chỉ chơi đồ lắp trong nước :)) Dòng xe khác em k0 nói, chứ Ford thì....:D
Hê hê, tự dưng anh em mình lại đi bàn về chuyện bán các dòng xe tại Kylin
Ý anh nói là phải có những cụ như thế này thì -> mới có nhu cầu -> Kylin mới nhập về -> và mới bán được xe, chứ anh ko định nói Kylin bán một dòng xe cụ thể nào cả.
Cụ chủ thớt nếu muốn, mang tiền đến Kylin -> đặt cọc, xác định nhu cầu -> Kylin nhập về ngay, kể cả các dòng xe chưa bao giờ bán tại VN, chứ đừng nói Focus!

0977123333

Xe buýt
Nhầm. Sau khí tớ mua xe, bên bán hàng gọi hỏi thăm nhiều quá nên hơi bực. Sau khi làm bảo dưỡng 1000km cũng lại bị hỏi thăm, phải cám ơn và xin đừng hỏi nữa cho đỡ mệt đấy :)) Ah Trung béo nhầm nữa nhé, hộp số Yaris k0 êm bằng FFi đâu, 5 cấp tuổi gì so với 6 cấp nhỉ !
Cái nói về hộp số là khi đi chậm,nhất là vào ngõ quay đầu khi tiến và lùi nhanh,cứ số tiền và số lùi,hộp số Toy rất êm,còn hộp số ford sẽ có tiếng dồn dầu.anh cứ thử sẽ thấy,còn khi tăng giảm chuyển số khi đi chậm nữa,từ xưa đến nay ford không bao giờ được khen hộp số.anh Chiến đi ít loại xe nên không cảm nhận rõ thôi,còn đi bảo hành xe anh sẽ thấy rõ,anh mua xe mới thì thế thôi,còn xe cũ thì không được thế đâu.
Cái tiếp theo là xe nhập và xe trong nước cũng khác nhau rất nhiều,vì xe xuất cho thị trường nào sẽ chịu áp lực chất lượng từ thị trường đó
Em ví dụ xe dành cho thị trường châu âu thường gầm bệ sẽ làm dầy hơn vì bên đó có tuyết,khi muốn tan tuyết thì phải giải muối ra đường,vì thế gầm bệ và sắt si của xe dành cho thị trường này sẽ khác.ví dụ như 1con mer e,xe nhập và xe trong nước cân nặng khác nhau,lệch nhau đến 120kg,cái này em có thể cho anh thấy rõ được.còn về option em chỉ nói đơn giản nhất là xe xuất cho thị trường châu âu phải ít nhất có 8 túi khí,do vậy tại sao xe nhập luôn được đánh giá cao hơn là vì thế.anh có thể so sánh vỏ camry trong nước và camry nhập mà xem.
Nói chung em làm ngành xe nên em cũng để ý tý hehehe

HamLong3.0V

Xe điện
Cái nói về hộp số là khi đi chậm,nhất là vào ngõ quay đầu khi tiến và lùi nhanh,cứ số tiền và số lùi,hộp số Toy rất êm,còn hộp số ford sẽ có tiếng dồn dầu.anh cứ thử sẽ thấy,còn khi tăng giảm chuyển số khi đi chậm nữa,từ xưa đến nay ford không bao giờ được khen hộp số.anh Chiến đi ít loại xe nên không cảm nhận rõ thôi,còn đi bảo hành xe anh sẽ thấy rõ,anh mua xe mới thì thế thôi,còn xe cũ thì không được thế đâu.
Cái tiếp theo là xe nhập và xe trong nước cũng khác nhau rất nhiều,vì xe xuất cho thị trường nào sẽ chịu áp lực chất lượng từ thị trường đó
Em ví dụ xe dành cho thị trường châu âu thường gầm bệ sẽ làm dầy hơn vì bên đó có tuyết,khi muốn tan tuyết thì phải giải muối ra đường,vì thế gầm bệ và sắt si của xe dành cho thị trường này sẽ khác.ví dụ như 1con mer e,xe nhập và xe trong nước cân nặng khác nhau,lệch nhau đến 120kg,cái này em có thể cho anh thấy rõ được.còn về option em chỉ nói đơn giản nhất là xe xuất cho thị trường châu âu phải ít nhất có 8 túi khí,do vậy tại sao xe nhập luôn được đánh giá cao hơn là vì thế.anh có thể so sánh vỏ camry trong nước và camry nhập mà xem.
Cũng có lý. Cơ bản đang bàn đến FFi và Yaris nên tớ nói vậy, vì mấy con đó đi mãi rồi, lạ gì. Trung béo k0 thể đi FFi nhiều bằng tớ được, xe sang thì k0 dám nói vì xiền đâu mà mua. Cam thì ngày xưa chạy Cam LD hơi bị nhều, Cam nhập thi thoảng, sướng hơn thật nhưng để sướng hơn mất thêm >15K, chả đáng :))

TSTA

Xe container
nhưng giá cũng khác nhiều,
ý em là nếu mua Focus bản nhập giá tới 4x k $ (em lấy VD thôi) thì em thà chọn Mondeo bản trong nước còn hơn.

0977123333

Xe buýt
nhưng giá cũng khác nhiều,
ý em là nếu mua Focus bản nhập giá tới 4x k $ (em lấy VD thôi) thì em thà chọn Mondeo bản trong nước còn hơn.
Em đã đi civic.yaris,atltis nhưng em chọn ford vì lý do là ford nó vẫn giữ được gầm bệ rất chắc chắn,cái này chỉ cần xem ngay cái cửa là thấy khác biệt với xe toy và xe hàn. Trong các xe liên doanh trong nước thì ford có tỷ lệ nội địa hóa thấp nhất,nên thực sự ford là lựa chọn đúng đắn trong dòng xe rẻ.

nguyenducduy

Xe điện
Em chẳng dám so sánh em nào hơn nhưng đã từng đi 2 xe này thì em thấy thế này ạ
Yaris em đi mới 02 lần đường dài thì thấy máy êm, số má ngọt ngào, tiết kiệm nhiên liệu.
Sau khi cưới em FFi một thời gian thì em thấy là, Tay lái FFi thông minh, khi đi chậm tay láy rất nhẹ càng đi nhanh tay lái chắc, chuẩn và đầm, vào số không em bằng Yaris nhưng bốc hơn, cách âm thì hơn hẳn và đường ổ ga ổ chuột thì khung gầm chắc êm ái, nhiều option hơn Yaris, quan trọng là giá rẻ hơn nhiều

0977123333

Xe buýt
Em chẳng dám so sánh em nào hơn nhưng đã từng đi 2 xe này thì em thấy thế này ạ
Yaris em đi mới 02 lần đường dài thì thấy máy êm, số má ngọt ngào, tiết kiệm nhiên liệu.
Sau khi cưới em FFi một thời gian thì em thấy là, Tay lái FFi thông minh, khi đi chậm tay láy rất nhẹ càng đi nhanh tay lái chắc, chuẩn và đầm, vào số không em bằng Yaris nhưng bốc hơn, cách âm thì hơn hẳn và đường ổ ga ổ chuột thì khung gầm chắc êm ái, nhiều option hơn Yaris, quan trọng là giá rẻ hơn nhiều
Chuẩn luôn, em chạy yaris gần 1 năm đây. Nhưng về hình dáng và tốc độ ford mang lại cho em nhiều yêu thích hơn

Mr.Ryu

Xe buýt
E sẽ luôn chọn FFi cụ ạ, em chạy yaris và FFi rồi nên nếu cụ hỏi em thì câu trả lời là như vậy. E lấy Focus 5 cửa AT cũng bằng em Vios AT thôi nhưng có quá nhiều khác biệt và lợi thế của Ford so với mấy dòng này..cụ thể: FFi, FC, FE... ( em trừ Mondeo ra theo cá nhân em nhé, dòng cao cấp như Mondeo chưa thể có cửa với Camry được ).
Em chọn Focus để phục vụ cho cuộc sống của mình chứ không mua Vios để cất giữ bán cho được giá.
Tuy nhiên nếu cụ ở tỉnh thì khi mua Ford cụ không có dịch vụ sau bán hàng tốt nhất như HN và TPHCM.
Cụ làm anh em hội Mông buồn quá :P . Chắc cụ nói về em Mông đời sau này , chứ Mông 2005 thì Camry ... hí hí

Mr.Ryu

Xe buýt
Hi bác TSTA,
Em xin phép làm phiền bác ạ. Em là người thích xe. Em mới tham gia otofun thôi, nhưng thấy các bài viết của bác nhiều, em ấn tượng về bài giới thiệu của bác:
http://www.otofun.net/threads/284676-ha-noi-ford-click-de-cam-nhan-su-an-toan-va-muc-nhien-lieu-thuc-te
Cho em hỏi: FFi là gì vậy bác? Em muốn tham gia vào FFi để có thêm kiến thức và kinh nghiệm về xe có được ko ạ. Em muốn tham gia với tinh thần giao lưu và học hỏi ạ
Mong nhận đc hồi âm của bác.
Chào cụ , em xin giải thích với cụ thế này. FFi là viết tắt của Ford Fiesta ạ , FF là Ford Focus (phò cụt) , Mông đau là Ford Mondeo, FE là Ford Everst (Ế vợ) , Ếch là Ford Escape , và 1 anh nữa là Ford Ranger thì hơi bị thiểu số ạ :D .
Chào mừng cụ đến với box Ford , hê hê

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Hi bác TSTA,
Em xin phép làm phiền bác ạ. Em là người thích xe. Em mới tham gia otofun thôi, nhưng thấy các bài viết của bác nhiều, em ấn tượng về bài giới thiệu của bác:
http://www.otofun.net/threads/284676-ha-noi-ford-click-de-cam-nhan-su-an-toan-va-muc-nhien-lieu-thuc-te
Cho em hỏi: FFi là gì vậy bác? Em muốn tham gia vào FFi để có thêm kiến thức và kinh nghiệm về xe có được ko ạ. Em muốn tham gia với tinh thần giao lưu và học hỏi ạ
Mong nhận đc hồi âm của bác.
Xin phép bác trả lời thay TSTA nhé
Hội FFi là hội anh em nhà Ford Fiesta, được thành lập cách đây khoảng 3 tháng
Hội chúng em gặp nhau trên tinh thần vui là chính, một số mục đích lằng nhằng liên quan là chủ yếu
Hiện nay anh em FFi cũng đang tập hợp, đang đông đủ dần và sẽ chính quy hiện đại dần

Dân Nghệ

Xe tăng
Cụ làm anh em hội Mông buồn quá :P . Chắc cụ nói về em Mông đời sau này , chứ Mông 2005 thì Camry ... hí hí
Èo, xin lỗi các cụ! em chỉ nói đến Mondeo đời sau này thôi ạ, hôm trước em thấy em Mon 2 vạch biển 77 ở Vientinane ---> mê tít. Nhưng cá nhân em vẫn thấy Mondeo bây giừo làm sao có của với Camry 2.4 LD được ạ dù nó có rẻ hơn Cam gần 100tr.

Mr.Ryu

Xe buýt
Dân Nghệ nói:
Èo, xin lỗi các cụ! em chỉ nói đến Mondeo đời sau này thôi ạ, hôm trước em thấy em Mon 2 vạch biển 77 ở Vientinane ---> mê tít. Nhưng cá nhân em vẫn thấy Mondeo bây giừo làm sao có của với Camry 2.4 LD được ạ dù nó có rẻ hơn Cam gần 100tr.
Vâng thật sự em cũng buồn vì Mon đời sau sx ở VN mình bị cắt đi nhiều óp sừn quá. Xét về khung gầm,độ rộng rãi thoải mái thì hơn hẳn Cam. Nó mà như bản EU thì ối ông bán Cam mua Mông ngay ;))

minh0075

Xe điện
Em nghe đâu khoảng 32k MẼo ( giá 4 tháng trước ), bác ra Kylin mà hỏi, xe gì cũng có đới. Nhưng theo em chơi xe nội ổn rồi, chả việc gì mất thêm mấy ngàn để có mác xe nhập, mà cũng chả mấy ai phân biệt được cái đó :D
Mới thì hao hao dống nhau,nhưng đôi năm sau có khi khác cụ nhỉ.
E cứ lây Cai đờ rim hay cái wave ra làm ví dụ.
Cho nên mua xe trong nước vì nó rẻ hơn thôi.

0977123333

Xe buýt
xe xuất cho thị trường vn hay xe lắp ráp trong nước đều làm rất kém xa so với thị trường nhập khẩu, vì thị trường Vn dễ tính, ko cần yêu cầu đòi hỏi cao, cái quan trọng nhất là cần giá rẻ, Cái lớn nhất là thuế của ô tô quá cao. Do vậy giá xe thì cao gần gấp 3 thế giới, mà chất lượng xe thì bét nhất của thế giới.
hai xe như nhau, 1 xe nhập khẩu và 1 xe trong nước chỉ cần nhìn cái nước sơn là rõ ngay, còn chạy tầm 1 năm các cụ có thể nhìn cái ra ngay.
Do vậy xe trong nước và xe nhập có sự khác biệt quá lớn nếu xe nhập ở các nước lớn như Đức và Mỹ ^^
em còn ví dụ luôn như con Camry nội, được cái dáng và hình thức hơn nhưng so với con Corolla nhập mà xem, các cụ chạy sẽ thấy con Corolla đập chết con Camry nội. chỉ cần 1 năm sau nhìn lại 2 xe, em chắc chắn là còn rõ rệt nữa luôn chưa cần phải so với dòng Camry nhập làm gì.