Em đang phải trả giá cho cái "ngu" của mình !!!

zero4803

Xe buýt
vâng, chẳng ai thích bị gọi là ngu cả, em cũng vậy thôi.Nhưng thật sự lần này em tự nhận mình là ngu.Việc chẳng có gì là to tát đâu, vẫn là thao tác lùi xe như mọi ngày, em rà phanh, nhưng khổ nỗi là tay vẫn để ở cần số, xe mặc dù đi rất chậm nhưng vẫn chưa dừng hẳn.Bất ngờ, không hiểu sao em lại phản xạ 1 cách ngu là tay lại về P trong khi vẫn đang lùi, nhưng ko về hẳn vì đã nghe tiếng khựng 1 cái:-s, chắc là bắt đầu khóa số.Giật mình, em đạp phanh rồi về P luôn, kéo phanh tay rồi hít thở lấy tinh thần, khi trấn tĩnh thì tiến lùi 1 đoạn xem thì thấy không vấn đề gì.Hôm sau khi đi, bắt đầu vào D để xe tự gas thì thấy có hiện tượng lạ, mặc dù đường đẹp nhưng xe đi cứ như kiểu nhấp nhô:((, đi nhanh hơn thì không thấy gì, nhưng tầm <50 cây chuối thì cảm giác giật giật.Em nghĩ hộp số đã có vấn đề rồi

Mấy ngày hôm nay em hoang mang lắm, nhiều lúc ngồi đực ra, muốn khóc mà không được.Đành rằng xước hay móp xe còn đỡ, vứt ra gara mấy ngày là xong.Giờ xe trong tình trạng này, em không biết phải làm sao ? Cụ nào có chuyên môn về hộp số giúp em bắt bệnh với, xe em là Altis, hộp số là cvt ạ

\\ kinh nghiệm của em cho là : các cụ đừng chủ quan khi lái xe at, tuyệt đối đừng để tay vào cần số khi lùi như em, kẻo táy máy như vậy là toi cơm, vì vị trí của R sát P luôn, một khi chuyển nhầm là chết

Chỉnh sửa cuối:

mimy

Xe tải
chả sao em nghĩ tâm lý thôi,em vẫn đang tiến thì kéo lùi hoặc như của cụ nhưng chả bao giờ làm sao cả

anhtho

Xe ngựa
Chắc cụ chủ còn tâm lý lái MT nên tay hay đặt lên cần số. Con người nhiều khi có những hành động hơi vô thức như vậy. Chẳng hạn có hôm em vào trạm xăng, vẫn số 1, dận côn đang định đi tiếp, rồi có điện thoại, em chỉ a lô một cái là thả luôn chân côn ra, xe vọt lên tầm gần mét, may mà ko có ai.
Mỗi xe mỗi kiểu, cụ chủ cứ theo dõi và hy vọng không có gì nghiêm trọng.

dunghl9

Xe hơi
Cho tay vào cần số e chỉ có thói quen đi MT thôi. Xe cụ là đang lùi chưa dừng hẳn đã về P. E cũng chưa dính phải trường hợp này bao h. Thường thì lùi xong phanh đứng xe e mới về P. Còn xe chưa dừng hẳn thì chỉ D luôn thôi. Đi như vậy thấy bảo nhanh đi hộp số. E bây h cũng chừa ko dám đang R bánh vẫn bon đã rà phanh vào D. Mà Xe cụ mang ra gara kiểm tra hộp số là xong thôi có j đâu mà phải khổ sở.

Chỉnh sửa cuối:

29u9456

Xe tải
Chia buồn với cụ chủ nhé. Em cũng hóng xem các cao thủ of nhà mình .

vietran

Xe ba gác
Người ta sinh ra cái kháo ở cần số là vì thế
Em cũng dính một lần bực tức gì đó đang lùi gạt phắt qua N sang D luôn, xe chồm khực phát may mà k sao, còn từ R về P như cụ thì chưa.

hn03

Xe điện
Em nghĩ chẳng sao đâu cụ ạ. Dễ hỏng thế sao được. Cụ đỗ trên dốc, kéo phanh tay còn phải để P thì xe cũng không sao mà. Yên tâm đi

Theo em thì nó chả sao cả, hộp số MT thì còn có thể gây hỏng khi nhầm nhọt như vậy chứ số AT thì tốc đọa trên 5km/h thì máy tính nó sẽ ko vào số ngay cả khi cụ đã vào "R".

zero4803

Xe buýt
Theo em thì nó chả sao cả, hộp số MT thì còn có thể gây hỏng khi nhầm nhọt như vậy chứ số AT thì tốc đọa trên 5km/h thì máy tính nó sẽ ko vào số ngay cả khi cụ đã vào "R".
đầu tiên em cũng nghĩ không sao như cụ, tiếng khựng cứ ám ảnh em mãi.Bây giờ ngày nào em cũng test, cảm giác vẫn thế, đi chậm vẫn có cảm giác rùng mình khi xe đi 1 tí là nhấp nhổm.Không tin thì bao giờ cụ rảnh, em đến nhờ cụ check hộ, em tin tưởng cảm giác của em là đúng.Không biết lỗi hộp số,có check bằng máy được không hả cụ ?

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
có lần em vội chưa dừng hẳn xe em dã đủ về P nó kêu tạch tạch tach mà cũng khong thấy vấn đề gi cụ ạ. nếu muốn yên tâm thì mang vào hãng cho họ kiểm tra là ok thôi cụ ạ nghĩ gi nhiều , nó phục vụ mình cơ mà

firstsafe

Xe tải
cụ chủ thay nhớt hộp số đi xem có mạt sắt hay v.đề j ko.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ chẳng sao đâu cụ ạ. Dễ hỏng thế sao được. Cụ đỗ trên dốc, kéo phanh tay còn phải để P thì xe cũng không sao mà. Yên tâm đi
Hai việc khác nhau cụ ui. Đỗ trên dốc để P vẫn là lực tĩnh. Còn trường hợp đang lùi mà vào P thì nó là lực động.

TVPL

Xe container
Em nghĩ chả sao, CVT dẫn động dây cu-roa điều khiển bằng máy tính chả dễ hỏng đến thế với tình huống của cụ.
Cụ ở đâu, gần thì mai em qua để cụ chạy xe em xem cảm giác thế nào đê :)

taxiabc

Xe buýt
Các cụ học thế nào mà vẫn lấy được bằng nhỉ, em sợ các cụ rồi. Chẳng biết lỗi các cụ hay lỗi của hệ thống dậy sát hạch lX nữa. Nếu cụ học tử tế thì chẳng bao giờ bị những lỗi thế này cả

Toyota Celica

Xe container
Các cụ học thế nào mà vẫn lấy được bằng nhỉ, em sợ các cụ rồi. Chẳng biết lỗi các cụ hay lỗi của hệ thống dậy sát hạch lX nữa. Nếu cụ học tử tế thì chẳng bao giờ bị những lỗi thế này cả
Đanh đá quá , chả giúp dc gì thì thôi bơn bớt lời đi cụ ạ ,đời ko ai biết chữ nhỡ đâu , kể cái lái lâu lái 20 năm vẫn gây tai nạn đấy , học giời

Cụ chủ tốt nhất giải quyết vấn đề tâm lý

1- Đánh xe vào hãng check lỗi computer
2- việc ga ở 50km đổ xuống ko đều có thể do nhiều nguyên nhân , có cả nguyên dân do dầu máy ko tốt , cả nguyên nhân lọc gió bản, cổ bướm gió bẩn vv... ,
Vậy xe cụ đi 1.5 vạn rồi , tiện cụ làm luôn cái bảo dưỡng 2 vạn , thay một số lọc đơn giản , như lọc dầu , lọc gió , vệ sinh các chỗ cần đi đã

Rồi hiện tượng ko giảm thì ta mới nghi đến hộp số , chứ cứ từ từ

zero4803

Xe buýt
Đanh đá quá , chả giúp dc gì thì thôi bơn bớt lời đi cụ ạ ,đời ko ai biết chữ nhỡ đâu , kể cái lái lâu lái 20 năm vẫn gây tai nạn đấy , học giời

Cụ chủ tốt nhất giải quyết vấn đề tâm lý

1- Đánh xe vào hãng check lỗi computer
2- việc ga ở 50km đổ xuống ko đều có thể do nhiều nguyên nhân , có cả nguyên dân do dầu máy ko tốt , cả nguyên nhân lọc gió bản, cổ bướm gió bẩn vv... ,
Vậy xe cụ đi 1.5 vạn rồi , tiện cụ làm luôn cái bảo dưỡng 2 vạn , thay một số lọc đơn giản , như lọc dầu , lọc gió , vệ sinh các chỗ cần đi đã

Rồi hiện tượng ko giảm thì ta mới nghi đến hộp số , chứ cứ từ từ
vâng, em cũng định đi đến 4v mới nghĩ đến việc hạ hộp số kiểm tra nếu vẫn còn hiện tượng đó.ĐI 50 mà cảm giác giật chắc có thể do em lo lắng về việc này quá nên nghĩ quẩn, đoán bừa

Chỉnh sửa cuối:

dat21647

Xe đạp
E nghĩ là ko sao đâu,altis hộp số vô cấp 4 số đi 50 kmm/ h vẫn giật mà.e cũng chạy altis 2009

Taihoatu

Xe lăn
Xe cụ chẳng liên quan gì đến cái Hộp số với cái nguyên nhân như cụ đã trình bày. Còn hiện tượng giật có nhiều nguyên nhân lắm (xăng bẩn, lọc bẩn....)có điều nó sáy ra trùng hợp nên cụ hoang tưởng thôi.