Em đã phải từ bỏ giấc mơ có cái che mưa che nắng các bác ạ

gnol87

Xe máy
Thú thực là hơi một chút không thích cách tư duy thiếu hợp lý của cụ vậy nên tham gia như thế. Nhưng cũng muốn nói với cụ thế này: nếu giả thiết cụ vay toàn bộ, không có thu nhập gì để đảm bảo khả năng trả thì điều cụ nghĩ là đúng. Nhưng em dự cụ ko phải tình huống đó. Vậy nên cần nghĩ thế này:
- Theo nick của cụ, chắc cụ kinh doanh: cụ hãy nhớ rằng người ta tư duy bằng phương tiện. Nếu cụ đi xe máy, vậy nên nếu có khách hàng mua hay bán món hời nhưng vì trời tối, thời tiết bất lợi: cụ từ bỏ ko dám đi. Nhưng nếu cụ có ô tô: cụ có thể nhận bất cứ đơn hàng nào, đi lúc nào...đó là sự khác biệt.
- cái ô tô nó là phương tiện đảm bảo ít nhất về mặt an toàn: cụ có tính được không nếu giả thiết xảy ra va chạm giao thông? hẳn nhiên hậu quả từ việc đi một chiếc xe máy với một chiếc ô tô là khác nhau cực xa. Cụ có thấy người Việt chúng ta có cách nghĩ thế này: em bị tai nạn nhưng may quá gặp thầy gặp thuốc nên chỉ mất 50 triệu. Thôi thì của đi thay người. Sao ko nghĩ cách để ko bị cái tai nạn đó và chẳng mất đồng nào? hay vì nó ko mất đồng nào nên...không thấy rằng mình đã may mắn? Chúng ta có cách nghĩ ngộ nghĩnh lắm nhưng..không đáng yêu tí nào cụ ạ: tiền điện mình đóng đủ, thế nhưng cái thằng điên nặng nó cắt điện bừa bãi cũng chả dám nói, hồi lâu nóng vã mồ hôi, nóng tính vợ chồng cãi nhau rầm rĩ, chợt thằng điên nặng nó giảm cơn đóng điện lại: ôi tuyệt vời, cám ơn các anh điên nặng. Đáng ra trong tình huống đó thăng điên nặng phải xin lỗi hay bồi thường chứ ko phải thế.
- Hãy hợp lý hóa các khoản chi tiêu, cắt cái gì ko cần thiết, cụ thừa sức dùng ô tô, nó ko tốn kém kinh hồn như cụ nói đâu. Và điều hơn cả: có ô tô, cụ sẽ có cách và thêm cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn. Đó là thực tế. (Em cũng vay tiền mua xe đấy cụ ạ, cơ mà em trả hết rồi).
Em là em thích cách nghĩ của cụ! Với cả giá trị cuộc sống cái xe mang lại cho mình mới là cái quan trọng, từ cái xe đẻ ra nhiều cái lợi khác thì lúc đấy chi phí kia lại là nguồn đầu tư còn không thì chi phí đó là tiền mua giá trị cuộc sống cho cụ. Em nghĩ đời mấy chốc, sống hôm nay thì cứ phải sướng phần người đã, biết ngày mai ra sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

kunitakara

Xe hơi
Cơ mà e chỉ giải quyết nhu cầu cuối tuần có nên tậu không các cụ
có cụ ạ, xe e cuối tuần mới lượn cho cả nhà đi chơi.nhưng có lúc lại vô cùng cần cụ ạ

maonguyen

Xe máy
Cứ tậu đi, rồi mình sẽ thấy cần mà cụ

applehanoi.com

Xe máy
Em quyết rùi các cụ ạ, sang tháng sau em sẽ vay mượn thêm để cưới 1 em về làm vợ. Em đang lăn tăn mấy con như k3mt ltz 2015 hoặc rio với city có cụ nào am hiểu tư vấn giúp nhà cháo với

cugieo

Xe tăng
Nếu bạn không đủ tiền thì mua xe cũ, khi mua xe cũ phải tìm hiểu về đời xe, và nên có thợ am hiểu để đi xem xe. Mua xe cũ bạn sẽ tiết kiệm được khá nhiều tiền, ngoài tiền biển số, tiền đăng kiểm, tiền các loại phí vì chủ cũ đã mua đủ, khi nào hết hạn mới phải đi nộp tiền để gia hạn. Nếu mua được xe đã có sẵn biển 5 số thì khi đổi đăng kí mới bạn chỉ mất một chút tiền phí để đổi đăng kí mới, giữ nguyên biển 5 số. Ngoài ra còn nhiều chi phí khác mà xe cũ tiết kiệm hơn xe mới rất nhiều. Tất nhiên mua xe cũ phải có người biết về xe, xem và kiểm tra thì mới mua.
Nếu bạn mua xe mới thì sẽ phải bỏ số tiền nhiều để mua xe, tiền thuế trước bạ là 12% giá trị xe, tiền phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm bắt buộc, đăng kiểm ... cũng tốn của bạn một khoản không hề nhỏ rồi bạn cũng phải trang bị thêm cho xe ... nhưng nếu mua xe mới thì cứ xác định đi tầm 5 năm mới phải thay thế và sửa chữa (tuỳ thuộc vào người lái)
Bạn cứ xem khả năng tài chính của mình hãy cân nhắc mua xe cũ hay xe mới, còn không nên cố gắng vay mượn để mua xe mới rồi lai lưng ra trả nợ. Số tiền đó dư sức mua xe cũ, và có thể dư tiền bạn đem gửi ngân hàng lấy lãi. Xe cũ bạn có thể xem và mua thì rất nhiều, tuỳ thuộc vào túi tiền của bạn. Còn mua xe mới thì bạn không cần phải nghĩ nhiều mang tiền ra showroom và lái về thôi :D

hainguyen181

Xe buýt
thế là ngon rồi.chúc mừng cụ

HD598

Xe hơi
lúc mua xe nhà cháu cũng lăn tăn về phí duy trì nhưng chạy lại ổn ngay ấy mà

applehanoi.com

Xe máy
Nếu bạn không đủ tiền thì mua xe cũ, khi mua xe cũ phải tìm hiểu về đời xe, và nên có thợ am hiểu để đi xem xe. Mua xe cũ bạn sẽ tiết kiệm được khá nhiều tiền, ngoài tiền biển số, tiền đăng kiểm, tiền các loại phí vì chủ cũ đã mua đủ, khi nào hết hạn mới phải đi nộp tiền để gia hạn. Nếu mua được xe đã có sẵn biển 5 số thì khi đổi đăng kí mới bạn chỉ mất một chút tiền phí để đổi đăng kí mới, giữ nguyên biển 5 số. Ngoài ra còn nhiều chi phí khác mà xe cũ tiết kiệm hơn xe mới rất nhiều. Tất nhiên mua xe cũ phải có người biết về xe, xem và kiểm tra thì mới mua.
Nếu bạn mua xe mới thì sẽ phải bỏ số tiền nhiều để mua xe, tiền thuế trước bạ là 12% giá trị xe, tiền phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm bắt buộc, đăng kiểm ... cũng tốn của bạn một khoản không hề nhỏ rồi bạn cũng phải trang bị thêm cho xe ... nhưng nếu mua xe mới thì cứ xác định đi tầm 5 năm mới phải thay thế và sửa chữa (tuỳ thuộc vào người lái)
Bạn cứ xem khả năng tài chính của mình hãy cân nhắc mua xe cũ hay xe mới, còn không nên cố gắng vay mượn để mua xe mới rồi lai lưng ra trả nợ. Số tiền đó dư sức mua xe cũ, và có thể dư tiền bạn đem gửi ngân hàng lấy lãi. Xe cũ bạn có thể xem và mua thì rất nhiều, tuỳ thuộc vào túi tiền của bạn. Còn mua xe mới thì bạn không cần phải nghĩ nhiều mang tiền ra showroom và lái về thôi :D
Cám ơn cụ đã tư vấn, em cũng đax cân nhắc vc mua xe cũ mấy tháng nay rùi nhưng chỉ ngại mỗi vc là sợ nó hay hỏng vặt thì mệt nắm. Nhà cháu thì cũng hơi bận lên không có nhiều thời gian đi sửa

ductm.fox

Xe tải
Em đã từ bỏ giấc mơ oto sau khi tính toán chi phí khấu hao và chi phí nuôi em nó
dưới đây là cách tính của em, cũng gọi là tương đối chính xác.

EM lấy ví dụ là con kia k32.0 có giá năn bánh tầm 800tr xe mới

1, Khấu hao tạm tính 10%/ năm = 80tr
2, chi phí nhiên liệu, như em bình quân 1 tháng chạy 1.100km tính 9l/100km*23k = ~ 27,3tr
3, Thay dầu sửa chữa linh tính =25tr/ năm
4, phí đường bôk = 1,8tr
5, BH tự nguyện = 0,5tr
6, BH vật chất = 7tr/năm
7, Đăng kiểm = 0,35tr
8, Bảo dưỡng 2 lần/ năm = 4tr
9, Phí gửi xe trung bình / năm = 18tr
10, Tiền mua xe 800*6% gửi ngân hàng =48tr
các khoản chi phí khác chưa tính lãi
= ~ 212.000.000đ
Còn rất nhiều các loại tiền khác nữa như va quẹt tai nạn, rùi xxx .v.v

Trời ơi mức chi phí như vậy thì người nông dân biết phải làm sao 8-|
Trong cái số đó có bao nhiêu % là Thuế và phí (:|(:|(:|(:|
Kiếm con xe cũ mà đi cụ chủ ah, nuôi em nó cũng không quá tốn kém đâu cụ

kunitakara

Xe hơi
cái này y như máy điện thoại 10 năm trước, không có không sao nhưng khi có rồi thì không bỏ nổi

NDG1010

Xe máy
Các cụ quất nhanh không giá xe lại lên bây chừ :D

applehanoi.com

Xe máy
Giảm chứ lên gì bác

wtpwt

Xe điện
Túm cái váy lại thì không kết hợp được với công việc thì không nên mua. Thế thì mua xừ bán tải nếu là buôn bán thường không cần ha oai lắm. Tiện đủ đường.

applehanoi.com

Xe máy
Túm cái váy lại thì không kết hợp được với công việc thì không nên mua. Thế thì mua xừ bán tải nếu là buôn bán thường không cần ha oai lắm. Tiện đủ đường.
Hi em mua chỉ để làm phương tiện đi lại cho đỡ khổ chứ không cần oai và cũng không phải để kinh doanh

tea1981

Xe buýt
cụ chủ mua xe hịn thế , sao không thay bằng morning hay spark 2008 có khi lại tiết kiệm đc 600-700 tr.

actcuong

Xe máy
Vậy là nuôi vợ hai tốn hơn vợ cả rồi.

naviman.hn

Xe tải
Giá xăng giảm rồi, mua nhanh các cụ ơi. Minh làm vất vả để kiếm ra đồng tiền thì cũng phải hưởng thụ chút chứ, đời sống được mấy

Taxulo

Xe buýt
Hà Nội càng ngày càng đc mở rộng to hơn => đi làm càng ngày càng xa hơn, thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt hơn, rồi còn về quê, ma chay cưới hỏi lo việc nội ngoại, lo cho vợ con bố mẹ những lúc ốm đau phải đi viện, đưa đón con đi học những lúc mưa bão, đưa cả gia đình đi chơi xa những dịp nghỉ lễ tết, rồi còn đi thanh minh tảo mộ các cụ … rất nhiều việc em thấy cần đến cái ô tô bác ợ :D