Em đã phải từ bỏ giấc mơ có cái che mưa che nắng các bác ạ

applehanoi.com

Xe máy
Em thật sự ngưỡng mộ các phép tính, các suy nghĩ của cụ chủ. Sao cụ không tính đến những khoản nhỡn tiền hơn nữa là phí đỗ xe từng lần, lộ phí theo chặng, bị vặt gương, tháo bánh, rửa xe, bơm xe, cơm nuôi, quần áo cho...thằng lái nữa ạ. Tính thêm số đó còn kinh hơn.
Nếu suy nghĩ như thế này, em dự rằng cụ sẽ không bao giờ kiếm nổi tiền để mua, hoặc có rồi cũng sẽ ko bao giờ dám mua xe.
Cụ làm em nhớ đến thầy giáo dạy toán xác suất kể cho nghe chuyện một học viên làm bài tập: anh chị hãy tính xác suất bị rơi máy bay khi đi máy bay. Học viên trả lời ngay: thưa thầy có 2 khả năng: rơi và không rơi, vậy xác suất đó là...50%. Kết luận: em không bao giờ đi máy bay, thưa thầy.
:)) :)):)) cũng đúng và có lý mà bác

acc_75

Xe điện
Chả hểu cụ tính kiểu giề ra 27.3 tr tiền xăng/tháng ???:((

spartacus88

Xe tăng
cụ đã dập tắt hi vọng của em :(( .

BMW530d

Xe tăng
Em đã từ bỏ giấc mơ oto sau khi tính toán chi phí khấu hao và chi phí nuôi em nó
dưới đây là cách tính của em, cũng gọi là tương đối chính xác.

EM lấy ví dụ là con kia k32.0 có giá năn bánh tầm 800tr xe mới

1, Khấu hao tạm tính 10%/ năm = 80tr
2, chi phí nhiên liệu, như em bình quân 1 tháng chạy 1.100km tính 9l/100km*23k = ~ 27,3tr
3, Thay dầu sửa chữa linh tính =25tr/ năm
4, phí đường bôk = 1,8tr
5, BH tự nguyện = 0,5tr
6, BH vật chất = 7tr/năm
7, Đăng kiểm = 0,35tr
8, Bảo dưỡng 2 lần/ năm = 4tr
9, Phí gửi xe trung bình / năm = 18tr
10, Tiền mua xe 800*6% gửi ngân hàng =48tr
các khoản chi phí khác chưa tính lãi
= ~ 212.000.000đ
Còn rất nhiều các loại tiền khác nữa như va quẹt tai nạn, rùi xxx .v.v

Trời ơi mức chi phí như vậy thì người nông dân biết phải làm sao 8-|
Trong cái số đó có bao nhiêu % là Thuế và phí (:|(:|(:|(:|
Một Bình 70 lít 1500k, cụ đi được 800km, tháng cụ đi 1100km mà cụ tính 27.5tr tiền xăng.
Cụ sửa chữa thay thế gì hết 25tr/năm. Đi như cụ 2 năm đầu thay 3 lần dầu Mobil1. Chưa hết 5tr cả 3 năm nhé.
Còn khấu hao thì cụ tính 80tr năm thì em chịu rồi. Khấu hao như Range Rover thì 3 năm cũng chỉ mất 30% giá. Cụ tính xe cụ khấu hao gần 50%.
Mà cụ không tính công cụ lái xe vào như một lái xe taxi 8 tr/tháng. Tính thì tính cho đủ.

Thôi cụ đi taxi đi, Chứ E là em không thiếu xe được quá 1 ngày. Chỉ cần còn tiền đổ xăng là lướt.

Bigisbest

Xe container
:)) :)):)) cũng đúng và có lý mà bác
Thú thực là hơi một chút không thích cách tư duy thiếu hợp lý của cụ vậy nên tham gia như thế. Nhưng cũng muốn nói với cụ thế này: nếu giả thiết cụ vay toàn bộ, không có thu nhập gì để đảm bảo khả năng trả thì điều cụ nghĩ là đúng. Nhưng em dự cụ ko phải tình huống đó. Vậy nên cần nghĩ thế này:
- Theo nick của cụ, chắc cụ kinh doanh: cụ hãy nhớ rằng người ta tư duy bằng phương tiện. Nếu cụ đi xe máy, vậy nên nếu có khách hàng mua hay bán món hời nhưng vì trời tối, thời tiết bất lợi: cụ từ bỏ ko dám đi. Nhưng nếu cụ có ô tô: cụ có thể nhận bất cứ đơn hàng nào, đi lúc nào...đó là sự khác biệt.
- cái ô tô nó là phương tiện đảm bảo ít nhất về mặt an toàn: cụ có tính được không nếu giả thiết xảy ra va chạm giao thông? hẳn nhiên hậu quả từ việc đi một chiếc xe máy với một chiếc ô tô là khác nhau cực xa. Cụ có thấy người Việt chúng ta có cách nghĩ thế này: em bị tai nạn nhưng may quá gặp thầy gặp thuốc nên chỉ mất 50 triệu. Thôi thì của đi thay người. Sao ko nghĩ cách để ko bị cái tai nạn đó và chẳng mất đồng nào? hay vì nó ko mất đồng nào nên...không thấy rằng mình đã may mắn? Chúng ta có cách nghĩ ngộ nghĩnh lắm nhưng..không đáng yêu tí nào cụ ạ: tiền điện mình đóng đủ, thế nhưng cái thằng điên nặng nó cắt điện bừa bãi cũng chả dám nói, hồi lâu nóng vã mồ hôi, nóng tính vợ chồng cãi nhau rầm rĩ, chợt thằng điên nặng nó giảm cơn đóng điện lại: ôi tuyệt vời, cám ơn các anh điên nặng. Đáng ra trong tình huống đó thăng điên nặng phải xin lỗi hay bồi thường chứ ko phải thế.
- Hãy hợp lý hóa các khoản chi tiêu, cắt cái gì ko cần thiết, cụ thừa sức dùng ô tô, nó ko tốn kém kinh hồn như cụ nói đâu. Và điều hơn cả: có ô tô, cụ sẽ có cách và thêm cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn. Đó là thực tế. (Em cũng vay tiền mua xe đấy cụ ạ, cơ mà em trả hết rồi).

applehanoi.com

Xe máy
Một Bình 70 lít 1500k, cụ đi được 800km, tháng cụ đi 1100km mà cụ tính 27.5tr tiền xăng.
Cụ sửa chữa thay thế gì hết 25tr/năm. Đi như cụ 2 năm đầu thay 3 lần dầu Mobil1. Chưa hết 5tr cả 3 năm nhé.
Còn khấu hao thì cụ tính 80tr năm thì em chịu rồi. Khấu hao như Range Rover thì 3 năm cũng chỉ mất 30% giá. Cụ tính xe cụ khấu hao gần 50%.
Mà cụ không tính công cụ lái xe vào như một lái xe taxi 8 tr/tháng. Tính thì tính cho đủ.

Thôi cụ đi taxi đi, Chứ E là em không thiếu xe được quá 1 ngày. Chỉ cần còn tiền đổ xăng là lướt.
em tính tiền xăng cả năm cụ ơi :))

dungslayer

Xe tăng
Che mưa che nắng thì cụ làm chụ cái ô, thiếu chữ "tô" thôi, nhưng bù lại chỉ khoảng 1 triệu một chục chiếc, suy nghĩ gì nhiều cho mệt đầu :))

dungslayer

Xe tăng
Che mưa che nắng thì cụ làm chục cái ô, thiếu chữ "tô" thôi, nhưng bù lại chỉ khoảng 1 triệu một chục chiếc, suy nghĩ gì nhiều cho mệt đầu :))

applehanoi.com

Xe máy
Thú thực là hơi một chút không thích cách tư duy thiếu hợp lý của cụ vậy nên tham gia như thế. Nhưng cũng muốn nói với cụ thế này: nếu giả thiết cụ vay toàn bộ, không có thu nhập gì để đảm bảo khả năng trả thì điều cụ nghĩ là đúng. Nhưng em dự cụ ko phải tình huống đó. Vậy nên cần nghĩ thế này:
- Theo nick của cụ, chắc cụ kinh doanh: cụ hãy nhớ rằng người ta tư duy bằng phương tiện. Nếu cụ đi xe máy, vậy nên nếu có khách hàng mua hay bán món hời nhưng vì trời tối, thời tiết bất lợi: cụ từ bỏ ko dám đi. Nhưng nếu cụ có ô tô: cụ có thể nhận bất cứ đơn hàng nào, đi lúc nào...đó là sự khác biệt.
- cái ô tô nó là phương tiện đảm bảo ít nhất về mặt an toàn: cụ có tính được không nếu giả thiết xảy ra va chạm giao thông? hẳn nhiên hậu quả từ việc đi một chiếc xe máy với một chiếc ô tô là khác nhau cực xa. Cụ có thấy người Việt chúng ta có cách nghĩ thế này: em bị tai nạn nhưng may quá gặp thầy gặp thuốc nên chỉ mất 50 triệu. Thôi thì của đi thay người. Sao ko nghĩ cách để ko bị cái tai nạn đó và chẳng mất đồng nào? hay vì nó ko mất đồng nào nên...không thấy rằng mình đã may mắn? Chúng ta có cách nghĩ ngộ nghĩnh lắm nhưng..không đáng yêu tí nào cụ ạ: tiền điện mình đóng đủ, thế nhưng cái thằng điên nặng nó cắt điện bừa bãi cũng chả dám nói, hồi lâu nóng vã mồ hôi, nóng tính vợ chồng cãi nhau rầm rĩ, chợt thằng điên nặng nó giảm cơn đóng điện lại: ôi tuyệt vời, cám ơn các anh điên nặng. Đáng ra trong tình huống đó thăng điên nặng phải xin lỗi hay bồi thường chứ ko phải thế.
- Hãy hợp lý hóa các khoản chi tiêu, cắt cái gì ko cần thiết, cụ thừa sức dùng ô tô, nó ko tốn kém kinh hồn như cụ nói đâu. Và điều hơn cả: có ô tô, cụ sẽ có cách và thêm cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn. Đó là thực tế. (Em cũng vay tiền mua xe đấy cụ ạ, cơ mà em trả hết rồi).
CỤ phân tích chí lý quá, em kính cụ 1 ly,
em nghe cụ :)) phấn đấu kiếm 1 con che mưa che nắng, dù to hay bé nhưng nghèo cũng phải cho thằng tèo đi học vậy \:D/
và thi thoảng xin đi off cùng các cụ để kính các cụ vài ly nữa chứ \:D/

Chỉnh sửa cuối:

applehanoi.com

Xe máy
Che mưa che nắng thì cụ làm chục cái ô, thiếu chữ "tô" thôi, nhưng bù lại chỉ khoảng 1 triệu một chục chiếc, suy nghĩ gì nhiều cho mệt đầu :))
Ý tưởng của bác hay quá

Hải bánh

Xe hơi
Cụ chủ tính toán chi li quá, đã muốn có cái che nắng che mưa mà cứ sợ tốn.

hanhtg56

Xe máy
E thấy bt :D. E thấy đi taxi còn sót hơn và không chủ động. Mỗi lần đi taxi xuống trả toàn >1tr mà thấy sót @@!

phuongchi

Xe buýt
Em nghĩ mua ô tô xong cố gắng hạn chế cái khoản bia rượu, 1 tháng cũng tiết kiệm được 1, 2 bình xăng đấy cụ.
Ô tô thì đúng là tốn kém nhưng mua được sự an toàn cho mình và gia đình, em gnhix khoản đầu tư ấy đáng giá cụ ạ.
Tóm lại là đừng lăn tăn nhiều. Có điều kiện thì đừng chần chừ nữa, mạnh dạn quyết thôi.

PropertyPlus

Xe hơi
cụ tính như trên xong mà đưa lên bảo đảm bảo doanh số xe các hãng tụt thê thảm :))

Phucyenxanh

Xe điện
cụ chủ tính thế là chuẩn đới
chưa tính tiền cà phê, rượu bia , gái gú... do chạy 4b
nếu 2b thì chắc chắn ít hơn nhều
--> ko nên mua 4b, tắc hết cả đường

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
che mưa nắng mà các cụ chơi xe tiền tỷ lại còn kêu, e nghèo làm con xe bằng con SH nuôi bt

PropertyPlus

Xe hơi
đi ô tô đỡ đc khoản bia bọt cũng tiết kiệm được ối đấy ạ

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình có thằng bạn có cty cũng nhỏ thôi. Thấy toàn đi uống cafe để nv làm hết. Cách 100m cũng nhảy lên ôtô, sang đường cũng ô tô... Ko biết nó kiếm bn $ /tháng đây.