[Thảo luận] Em đã phải trả giá đắt

Nga Anh B2

Xe buýt
Hầu chuyện các cụ nhanh gọn:

Tối qua, em có việc lên Sơn La ngay trong đêm. Tay lái xe từ Thái Nguyên xuống qua đón em. Hai anh em dừng chân nghỉ ăn đêm tại Tân Lạc - Hòa Bình. Tại đây, diễn ra việc đổi lái giữa lái xe và em (có mang theo GPLX, và kinh nghiệm chạy đường trường được hơn 1 năm rồi). Qua Tân Lạc, khi đã quen xe (em đi Vios G, số tự động) em tăng lên 80km/h (đúng luật nhé :69:). Lúc này chú lái xe đã ngủ say vì mệt. Đến đầu Mộc Châu thì phải (em không nhớ rõ vì trời tối mà), trời mưa nặng hạt, đi 1 đoạn nữa thì sường mù dày khủng khiếp, tầm nhìn chắc chỉ 20m là cùng. Em đi chậm lại, nhưng tốc độ vẫn còn khoảng 60km/h.
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. Tưởng thoát, theo đà xe lao thêm khoảng 20m nữa thì gặp quả ổ, chắc là ổ Khủng Long mất :77:. Do công trường đang sửa đường (có lẽ là do sạt lở gì đó) em đạp phanh và cho xe lao qua cái ổ đó luôn (tốc độ khi lao qua chắc cũng phải cỡ nhỉnh hơn 40km/h). Chấp nhận lao vào vì chẳng kịp phản ứng nữa, mà tránh vào đâu nữa? Nghe cái uỳnh , xe em nhảy dựng lên, chú lái xe bị nhấc bổng lên và rơi bịch xuống ghế. Chú đó hoảng hốt nhổm dậy hỏi làm sao thế. Em bảo "ổ gà anh ạ, không sao đâu, anh cứ ngủ tiếp đi :))). Lúc đó trở đi, em đi chậm hẳn mặc dù đường lên Sơn La bây giờ rất đẹp (bằng chứng là phần lớn cho phép 80km/h), sáng nay 5h em mới đến SLa.

Qua đó em thấy:
+) khi chưa quen đường thì nên đi chậm thôi
+) Xe lạ thì cũng nên đi chậm (mặc dù em chạy Vios mới)
+) Trời mưa, đường trơn, lại có sương mù thì càng phải cẩn thận
+) Tốt nhất, nếu mệt thì dừng lại nghỉ or ngủ. Chẳng phải cố làm gì:41:

Lúc viết bài này thì con Vios đang nằm trong xưởng để hàn BĐS trước (bị rách 1 đoạn), thay càng A bên phụ (bị cong nhẹ) và thay đèn gầm bên phụ (vỡ đèn) do bị ép khi lao vào ổ Khủng Long :'(. Các cụ cũng lên lưu ý khi đi các tỉnh vùng cao mùa này, hay sương mù và mưa lắm. Phải móc túi ra sửa xe vụ này thấy xót cả ruột. Post bài cảnh báo các cụ không thừa

Chỉnh sửa cuối:

CapLTZ09

Xe đạp
Cụ chủ thớt còn may mắn lắm đới
Cám ơn đã chia sẻ bài học quý :6:

VinhCivic

Xe tăng

Tối qua, em có việc lên Sơn La ngay trong đêm. Tay lái xe từ Thái Nguyên xuống qua đón em. Hai anh em dừng chân nghỉ ăn đêm tại Tân Lạc - Hòa Bình. Tại đây, diễn ra việc đổi lái giữa lái xe và em (có mang theo GPLX, và kinh nghiệm chạy đường trường được hơn 1 năm rồi). Qua Tân Lạc, khi đã quen xe (em đi Vios G, số tự động) em tăng lên 80km/h (đúng luật nhé :69:). Lúc này chú lái xe đã ngủ say vì mệt. Đến đầu Mộc Châu thì phải (em không nhớ rõ vì trời tối mà), trời mưa nặng hạt, đi 1 đoạn nữa thì sường mù dày khủng khiếp, tầm nhìn chắc chỉ 20m là cùng. Em đi chậm lại, nhưng tốc độ vẫn còn khoảng 60km/h.
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. Tưởng thoát, theo đà xe lao thêm khoảng 20m nữa thì gặp quả ổ, chắc là ổ Khủng Long mất :77:. Do công trường đang sửa đường (có lẽ là do sạt lở gì đó) em đạp phanh và cho xe lao qua cái ổ đó luôn (tốc độ khi lao qua chắc cũng phải cỡ nhỉnh hơn 40km/h). Chấp nhận lao vào vì chẳng kịp phản ứng nữa, mà tránh vào đâu nữa? Nghe cái uỳnh , xe em nhảy dựng lên, chú lái xe bị nhấc bổng lên và rơi bịch xuống ghế. Chú đó hoảng hốt nhổm dậy hỏi làm sao thế. Em bảo "ổ gà anh ạ, không sao đâu, anh cứ ngủ tiếp đi :))). Lúc đó trở đi, em đi chậm hẳn mặc dù đường lên Sơn La bây giờ rất đẹp (bằng chứng là phần lớn cho phép 80km/h), sáng nay 5h em mới đến SLa.

Qua đó em thấy:
+) khi chưa quen đường thì nên đi chậm thôi
+) Xe lạ thì cũng nên đi chậm (mặc dù em chạy Vios mới)
+) Trời mưa, đường trơn, lại có sương mù thì càng phải cẩn thận
+) Tốt nhất, nếu mệt thì dừng lại nghỉ or ngủ. Chẳng phải cố làm gì:41:

Lúc viết bài này thì con Vios đang nằm trong xưởng để hàn BĐS trước (bị rách 1 đoạn), thay càng A bên phụ (bị cong nhẹ) và thay đèn gầm bên phụ (vỡ đèn) do bị ép khi lao vào ổ Khủng Long :'(. Các cụ cũng lên lưu ý khi đi các tỉnh vùng cao mùa này, hay sương mù và mưa lắm. Phải móc túi ra sửa xe vụ này thấy xót cả ruột. Post bài cảnh báo các cụ không thừa
Ông lái xe già có ngủ tiếp được không hả cụ :)):)):))

aka2lua

Xe hơi
Về đến nhà an toàn là mừng rồi. Cám ơn cụ đã chia sẻ !
Mà em hỏi thật vụ rượt đuổi bám theo đuôi xe lần trước không ảnh hưởng gì đến tầm nhìn trong sương mù của cụ à ?

gthmobileyb

Xe buýt
Vote cụ đã rút kinh nghiệm cho anh em.
Em cũng vừa làm quả hú hồn, đi đường trời mưa chủ quan va vào người đi sang đường may quá họ chỉ bị xây sát nhẹ, xe em thì bị gẫy gương vì va vào xe máy.

VinhCivic

Xe tăng
Ngủ tiếp nhưng miệng vẫn lầm bầm :mad:
Chắc cụ là xếp của ổng lên ổng mới lầm bầm thôi vì đíu làm gì được:)):)) chứ nếu là xếp của cụ thì cụ phải thay chữ ký roài :21::21::21::21:

Lem Bem

Xe hơi
Thế vẫn còn là may chán cụ ạ .mất ít xiền để sửa xe nhưng có được kinh nghiệm để đời(b)(b)(b). mời cụ làm tý để lên giây cót trên đường về

FORWD

Xe tải
Cụ làm bên bảo hiểm mà lại phải bỏ tiền túi ra sửa:redface:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cũng là bài học chung cho mọi người khi lái xe. Cám ơn cụ đã post (b)(b)(b)

pmQ

Xe máy
Sương mù ở Mộc Châu mà còn chạy được 40km/h thì là tốt rồi. Em đi ở đây gặp sương mù toàn phải bật cả 4 xi-nhan rồi bò ra đường.

CỬU VĂN LONG

Xe container
người ngợm ko sao là tốt roài kụ ợ (b)

Xe Ha Noi

Xe tải
Cụ chủ thờt may đây, nhưng sao thằng xe tải lại đỗ chỗ oái ăm thế nhỉ, trư khi xo bị chết máy.

CyberCar

Xe hơi
Cụ còn kịp post bài cảnh báo cho ae là mừng rội. Đi đường lạ, sương mù dày đặc mà cụ phang 60km/h về nhà được là may lắm:21::))

R300808

Xe hơi

...
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. ...
:77: cám ơn cụ. Cháu là xin ghi nhớ đoạn này. Thăng như chơi ấy cụ nhỉ.:77:

ngaynha

Xe tăng
Vâng cụ ạ. Đền thẳng cho ông kia luôn. Vụ này không dám nói với vợ, con em thì đang khát sữa :'(
Người k sao là may rùi cụ ạ.
Mà nhìn chữ ký nhà cụ, thì cây nhà lá vườn còn gì ạ. Chuyển thẳng đến anh bảo hiểm nhà cụ thoai (b)(b)(b)