[Funland] Em đã dùng bẫy dính và bẫy sắt nhưng vẫn ko được, nhờ các cao nhân ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Bẫy dính và bẫy sắt thì phụ thuộc vào mồi, chỗ đặt.
Cụ bẫy mồi có ngon ko mà đòi bắt được chuột hử.

hd-vt

Xe container
Chắc mua thêm nắm bi nhựa nữa vậy.
Lên dutub xem họ làm nỏ kiểu có pully. Bắn chính xác và đẹp nữa. Mấy lần em định làm, nhưng...nhỡ vác ra bắn vào người thì xui lắm cụ.

thichlexus

Xe điện
Bẫy dính và bẫy sắt thì phụ thuộc vào mồi, chỗ đặt.
Cụ bẫy mồi có ngon ko mà đòi bắt được chuột hử.
Thực ra mồi đơn giản lại dễ bẫy, em đặt bẫy dính keo chuột nhắt trong nhà dùng nửa quả chuối chín đặt lên trên, sáng ra là thấy dính rồi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Lên dutub xem họ làm nỏ kiểu có pully. Bắn chính xác và đẹp nữa. Mấy lần em định làm, nhưng...nhỡ vác ra bắn vào người thì xui lắm cụ.
Vâng! Mấy cái đó làm cũng dễ,nhưng nó liên quan tới luật pháp nên tránh. Cái này thì như trò chơi trẻ con nên đỡ bác ạ. Với lại nhà tôi cũng rộng,có chỗ chơi. Thi thoảng cuối tuần tụi nhóc con về tôi vẫn cho chơi. Nhưng tôi ngồi giám sát. Cho tụi nó bắn vỏ lon.

Kiabuoisang

Xe container
Thực ra mồi đơn giản lại dễ bẫy, em đặt bẫy dính keo chuột nhắt trong nhà dùng nửa quả chuối chín đặt lên trên, sáng ra là thấy dính rồi.
Gặp con chuột đói thì cái gì nó cũng ăn. Gặp con chuột sống ở bếp thì phải bẫy cái ngon nó mới ăn. Ví dụ em bẫy khoai lang nó ko ăn nhưng bẫy ngô ngọt nó lại ăn.

cusao

Xe lăn
Dạ em chào các cụ. Cụ nào thông thạo về ngành chuột cho em xin chút kinh nghiệm vs ạ. em đặt bẫy nó đi kiếm chỗ khác nhưng dứt khoát ko ăn.
Em ko muốn đặt bả vì sợ nó chết trong góc ạ. Xin các cụ chỉ giáo
Mua bả thóc hạt của vn, khi ăn chúng cần ra chỗ sáng để chết....với cá thể tinh quái cần thử hết các cách, ko chịu bó tay

tvu732

Xe buýt
Nhà em một giai đoạn rất lâu không biết chuột là gì, chỉ phải chăm mèo thôi. Sau nó già, ốm chết thì đến lượt người phải đi bắt chuột. Quay lại thời bên gậy lùa, bên chổi đánh. Xong thấy không hiệu quả vì nhà cửa lắm ngóc ngách nên chuyển sang bẫy dính, rất ăn nhưng của đáng tội nó tha cả cái bẫy vào trong góc chết dí ở đó kinh thật. Giờ nhà em chống bằng cách đóng kín cửa nẻo thôi. Nếu nhỡ bị chuột vào thì em sẽ ngâm cứu thuốc chuột Nhật, bẫy bán nguyệt mà các cụ nói.

hd-vt

Xe container
Nhà em một giai đoạn rất lâu không biết chuột là gì, chỉ phải chăm mèo thôi. Sau nó già, ốm chết thì đến lượt người phải đi bắt chuột. Quay lại thời bên gậy lùa, bên chổi đánh. Xong thấy không hiệu quả vì nhà cửa lắm ngóc ngách nên chuyển sang bẫy dính, rất ăn nhưng của đáng tội nó tha cả cái bẫy vào trong góc chết dí ở đó kinh thật. Giờ nhà em chống bằng cách đóng kín cửa nẻo thôi. Nếu nhỡ bị chuột vào thì em sẽ ngâm cứu thuốc chuột Nhật, bẫy bán nguyệt mà các cụ nói.
Bẫy bán nguyệt và đặt sát tường trên đường đi của nó. Cái bẫy này, đơn giản nhất, không rườm rà, rườm rà chuột nó chỉ đứng ngắm không ăn đâu. Loại này có nhược điểm gài hơi khó, em bị nó bập cho mấy phát, vớ vẩn đi viện đấy ạ, nhưng nhạy.

cha biet chi

Xe điện
Em thấy chỉ nuôi chó, mèo cho chuột nó sợ thôi....Còn các loại bẫy cũng kg ăn thua đâu, chuột nó khôn lắm
Chó vs mèo nhà em còn chơi vs chuột
.đôi khi còn sợ chuọt ấy.cụ cứ làm cái bẫy dính ăn ngay.mòi cá thơm vào .nhà e dính cứ 7 8 con luôn.chuột nhắt thôi ạ.

tvu732

Xe buýt
Bẫy bán nguyệt và đặt sát tường trên đường đi của nó. Cái bẫy này, đơn giản nhất, không rườm rà, rườm rà chuột nó chỉ đứng ngắm không ăn đâu. Loại này có nhược điểm gài hơi khó, em bị nó bập cho mấy phát, vớ vẩn đi viện đấy ạ, nhưng nhạy.
Ồ ra là cái này. Cùng kiểu dùng lò xo bật này, ngày xưa có loại hình chữ nhật, một bên răng cưa lởm chởm. Con chuột nào lỡ dính phải bẫy bật là... Hự, bị ghim luôn vào dãy răng cưa kia, gục luôn. Người làm cũng phải hết sức cẩn thận không thì mất ngón tay. Đến bây giờ dùng loại này là còn cải tiến, an toàn hơn loại cũ đó cụ. :)

congthuong

Xe điện

Làm cái này với nắm bi bằng chì ( sẽ không bị nảy khi bắn trượt như bi sắt). Rảnh thì giải trí,bắn ống bơ,có chuột thì bắn.
Tuy nhiên cũng phải dọn dẹp gọn gàng,tránh để các khe,kẹt. Có chuột là bày trận ( để thức ăn tại trận địa, tránh tình trạng bắn trượt vào đồ đạc.) ,Ngồi làm ấm trà gói thuốc. Tôi cũng diệt khoảng chục đồng chí chuột rồi.
Chơi cái này nguy hiểm lắm, nhà có trẻ con hiếu động nó học theo là hỏng đó.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

vandatAT

Xe container
Em toàn gài kiều định vị rồi thì cầm cái đũa giữ nhẹ ở trên rồi bỏ tay ra cho an toàn. Bán nguyệt cũng có loại nhỏ loại to.
Loại to lò xo nặng lắm. Chẳng may nó bật vào tay thì thôi rồi.

congthuong

Xe điện
Vâng! Như tôi có nói rõ ở các comment trên bác ạ!
Ở trên cụ còn cho chúng chơi nữa thì càng nguy đó.

Chúng sẽ tìm cách chơi mà không có cụ giám sát.

Và tiếp theo chúng sẽ tìm cách nhắm vào vật thể sống.

Dù sao thì không nên cho trẻ chơi với bất kỳ loại vụ khí sát thương nào.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ở trên cụ còn cho chúng chơi nữa thì càng nguy đó.

Chúng sẽ tìm cách chơi mà không có cụ giám sát.

Và tiếp theo chúng sẽ tìm cách nhắm vào vật thể sống.

Dù sao thì không nên cho trẻ chơi với bất kỳ loại vụ khí sát thương nào.
Vâng! Cảm ơn bác góp ý. Tôi sẽ chú ý hơn.
Tuy nhiên với cá nhân tôi thì có quan điểm là cho tiếp xúc,tiếp cận với mọi vấn đề tuy độ tuổi và phân tích,hướng dẫn cũng như kiểm soát. Đó là cho tụi nó kỹ năng. Và tôi không có tư duy không quản được thì cấm.

wae alpha

Xe tải
Dạ em chào các cụ. Cụ nào thông thạo về ngành chuột cho em xin chút kinh nghiệm vs ạ. em đặt bẫy nó đi kiếm chỗ khác nhưng dứt khoát ko ăn.
Em ko muốn đặt bả vì sợ nó chết trong góc ạ. Xin các cụ chỉ giáo
Có nhiều phương pháp nhưng 2 phương pháp sau đây theo ý cụ chủ.
1 Cụ treo cái điện thoại của cụ lên chỗ cụ nghi ngờ chuột hay đi qua, Cụ ghi âm tiếng mèo kêu và cứ 20 đến 40 phút mèo kêu là chuột khiếp không bén mảng đến nữa.
2 Cụ xin đâu đó một ít mỡ trăn (mỡ con trăn), bôi vào chỗ chuột hay qua lại là chuột cũng khiếp, cái này nhà cháu ngày xưa đã dùng rồi đảm bảo hiệu quả.

hiepchiken82

Xe tăng
Ồ ra là cái này. Cùng kiểu dùng lò xo bật này, ngày xưa có loại hình chữ nhật, một bên răng cưa lởm chởm. Con chuột nào lỡ dính phải bẫy bật là... Hự, bị ghim luôn vào dãy răng cưa kia, gục luôn. Người làm cũng phải hết sức cẩn thận không thì mất ngón tay. Đến bây giờ dùng loại này là còn cải tiến, an toàn hơn loại cũ đó cụ. :)
chỉ ăn đc 1 lần thôi cụ ah, lần sau có hơ lửa, phơi sương kiểu j nó cũng ko ăn, thế mới quan ngại

yadih

Xe máy
Hôm nọ tôi vừa đích thân phơ được 1 con chuột cống sau một thời gian dài tìm đủ mọi cách đặt bẫy đặt bả không thành công, và nó quậy phá tôi quá nhiều, gặm đứt dây bếp điện xơi xà phòng vài ngày làm 1 cục. Tối hôm đó tôi trên tầng 2 nghe tiếng nó chí chóe tầng trệt dưới bếp và bếp thì ngay cạnh cầu thang, tôi bèn mỗi tay cầm 1 dao chặt xương và 1 chày giã cua đứng tầng 2 rình. Chừng 5 phút sau nó lò lò trèo lên bậc cầu thang, nhìn thấy tôi nó hoảng hốt định chạy xuống xong nghĩ sao lại trèo lên tay vịn cầu thang định phóng lên tiếp tầng 3. Vừa may nó chạy qua đúng tầm tay dao phay của tôi, tôi bèn phơ 1 phát hú họa may sao trúng người nó, nó bèn rơi xuống tầng trệt và chui vào gầm tủ lạnh trốn.

Tôi bèn bình tĩnh xuống tầng trệt, kéo tủ lạnh ra thì con chuột chó chết đang nằm dưới gầm tủ ló mình ra, tôi bèn phơ nhát nữa trúng thân, nó chui ra định chạy tiếp. Tôi phơ phát thứ 3 ngang cổ nó thấy lòi cả thịt đỏ máu, mẹ sư nó dồn hết căm thù tôi phơ phát thứ 4 đứt ngang mình chuột, nó thăng éo kịp kêu tiếng nào. Tôi khoan khoái trả xong món nợ mà không cần đến bẫy, bèn vào nhà bắn 1 điếu thuốc thưởng thức thắng trận =))!
Sau hôm phơ được con này, nhà tôi yên tĩnh hẳn, để xà phòng bánh mì khoai tây ở ngoài trên bàn bếp thoải mái không còn bị chuột xơi không phải cất giấu nữa. Thế nhưng chỉ được 1 tuần lại xuất hiện 1 con khác đồng nghiệp của nó to y chang con bạn nó, lấp ló trong gầm bếp chui ra chui vào rình rập đêm đêm, khoai tây bánh mì lại chén tiếp làm tôi lại phải cất giấu. Tôi bèn lại phải vác dao phay lên tầng 2 đứng cạnh cầu thang rình mỗi đêm, chờ nó lên tầng 3. Nhưng con này lại không lên tầng 2-3 mà chỉ quanh quẩn trong bếp, thậm chí cũng không làm tổ trong gầm tủ lạnh vì con bạn nó đã bị tôi phơ chết tươi trong gầm tủ lạnh. Vì thế nó chỉ trú ẩn trong gầm bếp nơi có nhiều chai lọ và đêm đêm chui ra cắn phá. Do tôi lại phải cất hết thức ăn vào tủ kín nên nó éo có gì ăn, bèn gặm thủng cả xô chậu nhựa để ngoài, xơi luôn chai lọ nơi nó nấp nhưng tất nhiên răng nó éo thể cắn được chai lọ nên nó điên tiết lục lọi nhảy nhót chai lọ va loảng xoảng kêu chí chóe, ngủ éo yên thân tôi cay quyết phải xử tiếp con này.

Đêm hôm đó 23h tôi lại nghe loảng xoảng gầm bếp, đang cầm dao phay đứng cầu thang tầng 2 rình tôi bèn rón rén xuống tầng trệt bước vào bếp, con chó chết thấy bóng tôi bèn phi 1 phát trong gầm bếp ra vọt qua chân tôi phóng vào gầm cầu thang nơi để máy bơm, tôi chém 3 phát tóe lửa trúng sàn đá hoa lại éo trúng người nó, nó nằm trong gầm cầu thang tôi soi đèn pin ngó vào xem thấy nó ngồi 2 chân sau giơ 2 chân trước khum trước ngực thở hổn hển rung bần bật, mắt nhìn tôi có vẻ rất sợ hãi, tôi bèn thò dao vào phơ phát thứ 4 lại trượt, nó bèn chui vào gầm tủ lạnh là nơi thằng bạn nó đã hi sinh trước đó (vốn là nơi nó tránh không bao giờ chui vào vì chắc có mùi tử khí của thằng bạn nó).

Tôi bèn xoay tủ lạnh ra, thấy nó vì chui vội nên giấu không kín thân mà vẫn thò đuôi ra ngoài dài cả gang tay, tổ sư nó tôi bèn vung dao phơ 1 phát chặt đuôi nhưng đuôi dai quá éo đứt, con chuột chó chết chắc đau quá kêu chí chóe, chui ra khỏi gầm tủ lạnh phóng lên tầng 2. Tôi say máu cũng thở hổn hển vì mệt lao theo phơ thêm 4-5 nhát vẫn trượt trúng sàn tóe lửa quằn cả mép dao, nhưng cảm giác nổi điên say máu là có thật (giờ tôi đã hiểu các chiến sĩ ở chiến trường khi đang say máu phơ quân thù thì nổi điên éo còn biết sợ là gì =))). Vậy là con chuột thứ 2 bị phơ trượt trên chục nhát không trúng chặt cả đuôi không đứt, thoát chết phóng được lên gác. Kể từ đêm hôm đó nó tuy chưa chết nhưng im hẳn không còn thấy sục sạo cắn phá trong bếp nữa. Chắc nó không dám xuống bếp ít nhất là cả tháng nữa, nếu trí nhớ loài chuột là có thì nó hẳn biết rằng nó vừa được các cụ tổ nhà nó phù hộ thoát nạn trong gang tấc, và nó nên báo cho các đồng nghiệp bạn nó nên tránh căn bếp nhà tôi không còn là nơi an toàn thức ăn phủ phê cho họ hàng nhà nó=)) =)).

vừa đi vừa láii

Xe container
Sau hôm phơ được con này, nhà tôi yên tĩnh hẳn, để xà phòng bánh mì khoai tây ở ngoài trên bàn bếp thoải mái không còn bị chuột xơi không phải cất giấu nữa. Thế nhưng chỉ được 1 tuần lại xuất hiện 1 con khác đồng nghiệp của nó to y chang con bạn nó, lấp ló trong gầm bếp chui ra chui vào rình rập đêm đêm, khoai tây bánh mì lại chén tiếp làm tôi lại phải cất giấu. Tôi bèn lại phải vác dao phay lên tầng 2 đứng cạnh cầu thang rình mỗi đêm, chờ nó lên tầng 3. Nhưng con này lại không lên tầng 2-3 mà chỉ quanh quẩn trong bếp, thậm chí cũng không làm tổ trong gầm tủ lạnh vì con bạn nó đã bị tôi phơ chết tươi trong gầm tủ lạnh. Vì thế nó chỉ trú ẩn trong gầm bếp nơi có nhiều chai lọ và đêm đêm chui ra cắn phá. Do tôi lại phải cất hết thức ăn vào tủ kín nên nó éo có gì ăn, bèn gặm thủng cả xô chậu nhựa để ngoài, xơi luôn chai lọ nơi nó nấp nhưng tất nhiên răng nó éo thể cắn được chai lọ nên nó điên tiết lục lọi nhảy nhót chai lọ va loảng xoảng kêu chí chóe, ngủ éo yên thân tôi cay quyết phải xử tiếp con này.

Đêm hôm đó 23h tôi lại nghe loảng xoảng gầm bếp, đang cầm dao phay đứng cầu thang tầng 2 rình tôi bèn rón rén xuống tầng trệt bước vào bếp, con chó chết thấy bóng tôi bèn phi 1 phát trong gầm bếp ra vọt qua chân tôi phóng vào gầm cầu thang nơi để máy bơm, tôi chém 3 phát tóe lửa trúng sàn đá hoa lại éo trúng người nó, nó nằm trong gầm cầu thang tôi soi đèn pin ngó vào xem thấy nó ngồi 2 chân sau giơ 2 chân trước khum trước ngực thở hổn hển rung bần bật, mắt nhìn tôi có vẻ rất sợ hãi, tôi bèn thò dao vào phơ phát thứ 4 lại trượt, nó bèn chui vào gầm tủ lạnh là nơi thằng bạn nó đã hi sinh trước đó (vốn là nơi nó tránh không bao giờ chui vào vì chắc có mùi tử khí của thằng bạn nó).

Tôi bèn xoay tủ lạnh ra, thấy nó vì chui vội nên giấu không kín thân mà vẫn thò đuôi ra ngoài dài cả gang tay, tổ sư nó tôi bèn vung dao phơ 1 phát chặt đuôi nhưng đuôi dai quá éo đứt, con chuột chó chết chắc đau quá kêu chí chóe, chui ra khỏi gầm tủ lạnh phóng lên tầng 2. Tôi say máu cũng thở hổn hển vì mệt lao theo phơ thêm 4-5 nhát vẫn trượt trúng sàn tóe lửa quằn cả mép dao, nhưng cảm giác nổi điên say máu là có thật (giờ tôi đã hiểu các chiến sĩ ở chiến trường khi đang say máu phơ quân thù thì nổi điên éo còn biết sợ là gì =))). Vậy là con chuột thứ 2 bị phơ trượt trên chục nhát không trúng chặt cả đuôi không đứt, thoát chết phóng được lên gác. Kể từ đêm hôm đó nó tuy chưa chết nhưng im hẳn không còn thấy sục sạo cắn phá trong bếp nữa. Chắc nó không dám xuống bếp ít nhất là cả tháng nữa, nếu trí nhớ loài chuột là có thì nó hẳn biết rằng nó vừa được các cụ tổ nhà nó phù hộ thoát nạn trong gang tấc, và nó nên báo cho các đồng nghiệp bạn nó nên tránh căn bếp nhà tôi không còn là nơi an toàn thức ăn phủ phê cho họ hàng nhà nó=)) =)).
Em nghĩ nó dưỡng thương vài ngày rồi quay lại thôi. Có thể nó cho cụ đao pháp luyện chưa tới, khinh công chưa đủ hoả hầu nên nó sẽ quay lại :D