Em đã đi nộp thuế trước bạ để sang tên xe cũ, chia sẻ cho các cụ tý kinh nghiệm ạ

Hvnqd

Xe hơi
ơi, hay thế,nộp thuế trước bạ nhanh thế cơ ah
Mai đi làm cái

vinhbt

Xe buýt
úi. Cụ chủ thớt cho e hỏi là hợp đồng của cty - cty thì có cần phải công chứng nữa ko nhỉ? Hay chỉ cần mang bản gốc đi là dc?.
Vợ e tình trạng là 1 cty ở HN - 1 cty Phú Thọ - nhà e thì giấy tờ hồ sơ cần mang ra là những gì nhỉ :).
Cụ nào giúp e với :((

h_mdc

Xe điện
Bác ơi, còn biển số thế nào, vẫn giữ biển cũ? Nếu bốc biển mới thì tiền đổi biển?

tytum

Xe tăng
Bác ơi, còn biển số thế nào, vẫn giữ biển cũ? Nếu bốc biển mới thì tiền đổi biển?
Em chưa ra phòng đăng ký xe, mới chỉ nộp thuế thôi ạ, lúc nào xong em sẽ kể với các cụ.

tytum

Xe tăng
úi. Cụ chủ thớt cho e hỏi là hợp đồng của cty - cty thì có cần phải công chứng nữa ko nhỉ? Hay chỉ cần mang bản gốc đi là dc?.
Vợ e tình trạng là 1 cty ở HN - 1 cty Phú Thọ - nhà e thì giấy tờ hồ sơ cần mang ra là những gì nhỉ :).
Cụ nào giúp e với :((
Cụ cứ mang bản gốc, và photo thêm là OK, nhớ pho to cả đăng ký và đăng kiểm

tytum

Xe tăng
Xe nha em qua 3,4 chu ma ko sang tên. Cty cuôi cùng xuất hóa đơn cho em thì cung phải nộp 2% trươc bạ thôi cụ nhỉ? Ko biết có bị truy thu ko. Em đang hóng vụ này để em đăng ký cho vợ già của em.
Cụ chỉ nộp 1 lần 2% thôi

vinhbt

Xe buýt
Cụ cứ mang bản gốc, và photo thêm là OK, nhớ pho to cả đăng ký và đăng kiểm
Thanks cụ Tytum nhé :) Vợ e đang ở ga ra thay may ơ nên 2 hôm nữa e cũng mang đi sang tên thôi.
Các cụ cho e hỏi thêm là vợ e "cưới" hồi 2010 thì nhà e ở quận Hoàn Kiếm nên h/d của cty và e thì có địa chỉ ở HK.. Nhưng 2012 thì e đổi hộ khẩu sang Đống Đa. Vậy bi giờ e sang đâu để sang tên dc nhỉ? Hoàn Kiếm hay Đống Đa? hk,

tytum

Xe tăng
Thanks cụ Tytum nhé :) Vợ e đang ở ga ra thay may ơ nên 2 hôm nữa e cũng mang đi sang tên thôi.
Các cụ cho e hỏi thêm là vợ e "cưới" hồi 2010 thì nhà e ở quận Hoàn Kiếm nên h/d của cty và e thì có địa chỉ ở HK.. Nhưng 2012 thì e đổi hộ khẩu sang Đống Đa. Vậy bi giờ e sang đâu để sang tên dc nhỉ? Hoàn Kiếm hay Đống Đa? hk,
Hộ khẩu của cụ giờ ở Đống Đa thì cụ ra Chi cục thuế Đống Đa ở Hoàng Cầu nhé, cụ cứ mang hộ khẩu và chứng minh thư là ok, vì hoá đơn ghi tên cụ mà. Nhưng theo em để đỡ bị phạt thì cụ ra phòng công chứng bán xe cho vợ cụ, sau đó làm sang tên cho vợ cụ luôn thì không bị phạt.

duongtm

Xe tăng
- Hoá đơn của Công ty bán cho em, Quyết định bán, biên bản thanh lý TS bản chính hết ạ. Giấy CNND của vợ em bản sao công chứng, đăng ký KD mới nhất của Công ty em cũng bản sao công chứng.
Đến đây mới đến vấn đề lo nhất, vì em không biết họ tính như thế nào, có theo barem không, nếu xác định giá còn lại của xe cao thì em phải nộp nhiều, khổ lắm bớt được đồng nào hay đồng đấy ạ. Vả lại xe em đã qua 1 đời chủ mà không sang tên, không biết mình có phải nộp phạt kg. Thế là em mới giở mối quen biết chỗ nọ chỗ chai ra, sau đó hẹn đến chiều đến lấy.
Kết quả chiều nay ra, xe mình chỉ phải tính theo giá thanh lý x 2% thôi (mất có đúng 1 củ thôi ạ)
Các cụ chú ý nhé: Nhớ photo đăng ký xe và cả quyển sổ đăng kiểm đấy, vì lúc đấy mới đi photo thì rất mất thời gian. Sáng nay, có 1 chị đi ra đi vào phô tô thế là rơi đâu mất cái Đăng ký xe, hai bên cãi chửi nhau ầm ỹ. Mệt lắm
Vấn đề là không có cái chỗ đo đỏ kia thì sao, chứ có cái chỗ đo đỏ đấy thì việc gì mà xoắn

vmtuan

Xe tải
Ơ thế mua xe tư nhân thì bây giờ đến nhà chủ đầu tiên nhờ ngta viết cho cái giấy bán xe rồi công chứng được không hả các cụ. Xe em qua 3,4 đời chủ rồi, em chưa gặp chủ xe bao giờ, hay chơi trò ra công an thông báo không tìm thấy chỉ cũ đâu ạ.

vinhbt

Xe buýt
Hộ khẩu của cụ giờ ở Đống Đa thì cụ ra Chi cục thuế Đống Đa ở Hoàng Cầu nhé, cụ cứ mang hộ khẩu và chứng minh thư là ok, vì hoá đơn ghi tên cụ mà. Nhưng theo em để đỡ bị phạt thì cụ ra phòng công chứng bán xe cho vợ cụ, sau đó làm sang tên cho vợ cụ luôn thì không bị phạt.
Oái. Có vụ này nữa hả cụ :)) Công chứng có nhận ko cụ ới :x Ko rõ mazda sấu sau 7 năm tung hoành thì còn dc định giá bao xiền nhỉ :( !!! ra công chứng cũng mất 3 củ là ít. :x

vinhbt

Xe buýt
Oái. Có vụ này nữa hả cụ :)) Công chứng có nhận ko cụ ới :x Ko rõ mazda sấu sau 7 năm tung hoành thì còn dc định giá bao xiền nhỉ :( !!! ra công chứng cũng mất 3 củ là ít. :x

DuocVuong

Xe máy
em tưởng công chứng có hơn củ thôi mà cụ

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Thế xe của Anh giờ phải làm những gì chú, phải đi làm lại HĐ mua bán mới nộp thuế đc à? Lúc nào đi đăng ký hỏi hộ anh cái nhé, sang tuần rảnh anh về làm

nguyenkhang09

Xe tải
Nhà nước thật là làm khổ dân mà, tới cái việc mua bán sang tên thôi cũng ép dân phòi mỡ. Đang 2% lên *** nó 12% , giờ lại xuống.

Bó tay thật !

slaz8

Xe ba gác
Báo cáo các cụ, thế là hôm nay em đã đi nộp xong thuế trước bạ cho con mụ Cave già của em, em lập thớt này chia sẻ các cụ để cụ nào có đi làm thì có tí kinh nghiệm đỡ mất thời gian ạ.
Em xin kể hơi dài dòng tý:
Nguồn gốc con xe của em: Xe đã qua 2 đời chủ (đời em là thứ 3), đời thứ 2 từ năm 2007 nhưng không sang tên. Xe trước của 1 Tổng công ty bán cho Công ty em. Nay em mua thanh lý sang tên vợ em. Cái này em cũng lo vì sợ bị phạt do Công ty của em không sang tên theo quy định.
Em đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gồm:
- Hoá đơn của Công ty bán cho em, Quyết định bán, biên bản thanh lý TS bản chính hết ạ. Giấy CNND của vợ em bản sao công chứng, đăng ký KD mới nhất của Công ty em cũng bản sao công chứng.
- Hoá đơn bản sao, quyết định bản sao của Tổng công ty em cho Công ty em (may mà cái này em làm ở phòng kế toán nên em tự tìm và mang lên TCT nhờ anh chánh VP sao y cho là OK)
Thế là sáng nay em phóng ngay đến Ch cục thuế Thanh Xuân (vì vợ em hộ khẩu Thanh Xuân mà) để khai thuế
Ở nhà em đã chuẩn bị tờ khai lệ phí trước bạ theo mẫu 02 theo TT 28 đánh máy sẵn vào và in 02 bản rồi nhưng đến họ không nhận và đưa cho em 02 tờ in sẵn để em viết. Em viết xong em nộp vào chỗ nhận. Các bác chú ý nhé, khi đó em nghe nghóng thấy cán bộ sau khi làm xong còn ra hỏi 1 đồng chí khai thuế là kiểm tra xe, em mới phát hoảng, vì xe em đang đi mông má làm sao đánh đến nơi được. Thế là em mon men ra hỏi 1 đồng chí khác có vẻ dễ tính, họ lại bảo không cần xem xe, may quá ha ha.
Đến đây mới đến vấn đề lo nhất, vì em không biết họ tính như thế nào, có theo barem không, nếu xác định giá còn lại của xe cao thì em phải nộp nhiều, khổ lắm bớt được đồng nào hay đồng đấy ạ. Vả lại xe em đã qua 1 đời chủ mà không sang tên, không biết mình có phải nộp phạt kg. Thế là em mới giở mối quen biết chỗ nọ chỗ chai ra, sau đó hẹn đến chiều đến lấy.
Kết quả chiều nay ra, xe mình chỉ phải tính theo giá thanh lý x 2% thôi (mất có đúng 1 củ thôi ạ)
May quá ạ.
Các cụ chú ý nhé: Nhớ photo đăng ký xe và cả quyển sổ đăng kiểm đấy, vì lúc đấy mới đi photo thì rất mất thời gian. Sáng nay, có 1 chị đi ra đi vào phô tô thế là rơi đâu mất cái Đăng ký xe, hai bên cãi chửi nhau ầm ỹ. Mệt lắm
có gì cụ cho cái giây thép để em cồn học tập

tytum

Xe tăng
Công chứng chưa đến 500k cụ ơi, em đã làm rồi, cụ ra công chứng việt ở nguyễn ngọc vũ, đơn giản lắm