[Funland] Em có nên tiếp tục không các cụ

Riptodie

Xe đạp
Chuyện là em có đi date với một bạn sau một thời gian khá dài. Thấy hai đứa hợp gu nên mới tính chuyện gặp nhau. Đi ăn uống, coi phim, đi dạo đều đủ cả và em là người thanh toán cho tất cả mọi thứ. Chuyện chẳng có gì khi hai đứa đang đi dạo bỗng nhiên có một người ăn xin(là đàn ông) bị mất một bên chân, bế một đứa nhỏ khoảng 2 tuổi tới trước mặt hai đứa và họ ngỏ ý xin tiền hai đứa. Em ko nghĩ ngợi gì móc bóp ra và biếu chú ấy 50k. Vậy mà em vừa đưa tiền cho chú ấy thì bạn nữ cầm tay em giữ lại. Em thấy khá khó hiểu. Sau một hồi lòng vòng thì em vẫn quyết định biếu chú ấy 50k như đã định. Sau đó, suốt quãng đường đi dạo bạn nữ khá khó chịu dù em cũng đưa ra rất nhiều chủ đề mà hai đứa vẫn nói chuyện hằng ngày. Có lẽ không thấy thoải mái nên bạn nữ muốn về sớm và buổi date kết thúc. Khi về bạn ấy có nhắn tin cho em thế này:
- Em cảm thấy anh quá nhiều tình thương, nhưng anh dành tình thương cho quá nhiều người, lỡ rồi sau này có quen nhau, anh có thể vì thương người khác rồi bỏ rơi em. Hơn nữa, anh quá sĩ diện cũng không tôn trọng em(bạn ấy cản mà mình vẫn biếu chú số tiền ấy). Vậy nên, mình dừng lại nhé! Bey anh!
Thề có Chúa(em theo đạo) hoàn cảnh đó mình cũng gặp nhiều, và thường em đều sẽ làm như vậy. Em nghĩ dù nta thế nào, mình thấy họ gặp khó khăn mình giups được mình giúp. Giúp họ mình cũng cảm thấy vui vẻ hơn. Cho dù họ có lừa mình về hoàn cảnh của họ, hay đứng sau họ là một tổ chức chuyên lừa đảo, bảo kê gì đó thì cũng là điều mình không biết. Em cũng ko muốn thể hiện hay sĩ diện gì đâu. Chỉ cầu tâm an là được.
Các cụ nói cho em biết là em sai chỗ nào đi, em thực sự thích bạn nữ đó. Làm thế nào giải thích được với bạn để hai đứa nói chuyện bình thường như trước? Em cảm ơn!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Phụ nữ trung tuổi cụ định tặng quà đây à. Dừng thôi ạ.

cakiem8x

Xe buýt
Đơn giản là cụ nói thật như trên thôi có gì đâu. Nếu đó là thật thì cụ sẽ làm như thế tiếp. Còn sống với lương tâm của mình việc gì phải vì người khác mà thay đổi các cụ nhỉ :D

Gionam72

Xe lăn
Chưa có được nên tiếc thôi. Họ nói bye rồi kìa. Chuyển phương án B thôi.

BRIA

Xe tải
Bạn nữ thuộc 1 trong hai loại: Rất ok hoặc rất tệ (xác suất ok nhiều hơn)

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế là không hiểu và cảm thông với nhau rồi còn gì.
Dừng thôi cụ.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Cho xin số điện thoại bạn nữ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuyện là em có đi date với một bạn sau một thời gian khá dài. Thấy hai đứa hợp gu nên mới tính chuyện gặp nhau. Đi ăn uống, coi phim, đi dạo đều đủ cả và em là người thanh toán cho tất cả mọi thứ. Chuyện chẳng có gì khi hai đứa đang đi dạo bỗng nhiên có một người ăn xin(là đàn ông) bị mất một bên chân, bế một đứa nhỏ khoảng 2 tuổi tới trước mặt hai đứa và họ ngỏ ý xin tiền hai đứa. Em ko nghĩ ngợi gì móc bóp ra và biếu chú ấy 50k. Vậy mà em vừa đưa tiền cho chú ấy thì bạn nữ cầm tay em giữ lại. Em thấy khá khó hiểu. Sau một hồi lòng vòng thì em vẫn quyết định biếu chú ấy 50k như đã định. Sau đó, suốt quãng đường đi dạo bạn nữ khá khó chịu dù em cũng đưa ra rất nhiều chủ đề mà hai đứa vẫn nói chuyện hằng ngày. Có lẽ không thấy thoải mái nên bạn nữ muốn về sớm và buổi date kết thúc. Khi về bạn ấy có nhắn tin cho em thế này:
- Em cảm thấy anh quá nhiều tình thương, nhưng anh dành tình thương cho quá nhiều người, lỡ rồi sau này có quen nhau, anh có thể vì thương người khác rồi bỏ rơi em. Hơn nữa, anh quá sĩ diện cũng không tôn trọng em(bạn ấy cản mà mình vẫn biếu chú số tiền ấy). Vậy nên, mình dừng lại nhé! Bey anh!
Thề có Chúa(em theo đạo) hoàn cảnh đó mình cũng gặp nhiều, và thường em đều sẽ làm như vậy. Em nghĩ dù nta thế nào, mình thấy họ gặp khó khăn mình giups được mình giúp. Giúp họ mình cũng cảm thấy vui vẻ hơn. Cho dù họ có lừa mình về hoàn cảnh của họ, hay đứng sau họ là một tổ chức chuyên lừa đảo, bảo kê gì đó thì cũng là điều mình không biết. Em cũng ko muốn thể hiện hay sĩ diện gì đâu. Chỉ cầu tâm an là được.
Các cụ nói cho em biết là em sai chỗ nào đi, em thực sự thích bạn nữ đó. Làm thế nào giải thích được với bạn để hai đứa nói chuyện bình thường như trước? Em cảm ơn!
Về chuyện cho tiền ăn xin ở các thành phố lớn như HN, HCM hiện nay thì có 2 luồng quan điểm:
- Dù biết là chăn dắt nhưng cứ cho tiền.
- Biết là chăn dắt nên không cho tiền.
Ăn xin ở SG em không biết, còn ở HN thì có cả đường dây, trả lương tháng, thậm chí nếu để ý còn thấy mấy đội mặc cả "đồng phục" (có đợt là cùng kiểu áo nâu mới, khâu thêm mấy miếng vá, cái nón cũng khâu như thế - nhìn rất lố bịch). Bọn này có zích, nếu thấy người bên bảo trợ xã hội đi là sẽ alo nhau chuồn.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ phụ nữ họ nhạy cảm lắm và họ thấy bác chả được cái vẹo gì nên họ giải tán thôi và lão ăn mày kia chỉ là cái cớ. Éo mịa, nó chủ động giải tán thì next chứ hơi đâu đi kẽo kẹt. Cứ thấy ăn xin lại móc túi ra thì đi vòng Hà Nội như bác hết mịa tháng lương. Tôi ko bao giờ cho tiền ăn xin cả vì tôi ko thích bị lừa, cảm giác bị lừa cay mũi hơn cảm giác mất tiền. Theo tôi thì tốt nhất bác nên xuống tóc đi tu đi, qua vài còm tôi thấy bác ko phù hợp lối sống thời đại đâu, bác lên núi tu thành chín quả là hợp lý.

Tất nhiên rồi, chín quả hay 8 vía là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề xuống tóc nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.