[Funland] Em có nên nghỉ việc?

Jetu

Xe điện
Em mà là sếp ở cty này, em đuổi những đứa như chủ thớt ngay và luôn đél thèm nháy mắt.
Chuyện đọc cứ như đùa.

huchich

Xe tải
Đời e sướng rồi a nghi e nên nghỉ đi trải nghiệm cái khổ, cái nhục.
khổ trc sướng sau.

Cty em tốt bụng vcd, nghỉ 1 tháng mà ko sao :))
cmnm!!

Cuonglv

Xe tăng
Nghỉ mịa đi cụ, cụ có làm thì cũng ko ra gì đâu, ảnh hưởng đến cty

NgaoDa

Xe buýt
Cccm xem giúp trường hợp này của em - Do em sướng quá không biết hưởng hay thực sự là em không hợp với công việc này?

Em mới ra trường may mắn được nhận vào làm thực tập sinh của một cty đa quốc gia. Lương bổng hơn 20, phúc lợi bảo hiểm xã hội đầy đủ. Theo chương trình em sẽ luân chuyển qua mỗi phòng ban 4 tháng để học và trải nghiệm, chứ chưa cần phải làm việc. Hết giai đoạn học rồi thì mới trở về vị trí chính thức để làm. Công ty cam kết lộ trình đào tạo 2 năm cho lên manager.

Chuyện là tính em dở người, qua phòng ban mới em không hợp công việc nên đâm ra mỗi sáng không có tinh thần đi làm. Từ đó hệ lụy là em nghỉ suốt 1 tháng mà không xin phép (do công ty em nhiều chi nhánh), tới hiện tại khi em đi làm lại thì em không theo kịp công việc, lại không có hứng thú làm việc.

Sếp em biết chuyện thì chỉ trách em một chút, rồi cũng bảo là do lỗi ảnh không theo sát em, nên giờ ảnh yêu cầu em phải lên đi làm nghiêm túc. Các sếp không yêu cầu cao, chỉ cần em ngồi họp để hiểu quy trình. Trong lúc làm em thì lại có cảm giác mình như người thừa, nên cảm thấy áp lực nặng nề kiểu mình vô dụng thừa thải. Chịu không nổi nên gần tết em có nói sếp là xin nghỉ. Sếp em bảo cho em thêm thời gian suy nghĩ chứ không cần quyết định vội.

Các anh chị trong cùng team cũng bảo là đang đợi em chủ động, vì mọi người luôn muốn cho em cơ hội và tin vào em. Em hoang mang lắm các cccm, vì em không biết do tính em chưa cố hết sức để theo công việc, hay thực sự chính em không hợp job đó. Em biết nếu em muốn thì chắc chắn sếp sẽ cho em cơ hội, nhưng em không biết mình nên hành động ntn.

Cccm cho em xin thêm cái nhìn của cccm về việc này, vì em 23 mới lần đầu đi làm nên yếu kinh nghiệm thực tế. Em sợ em có phúc k biết hưởng. Cảm ơn cccm nhiều.

À em chúc cccm chơi tết zui zẻ và bình an :)))
Cụ học ở trường nào ra vậy?
Cụ đã không được đào tạo để làm việc một cách chuyên nghiệp. Hơn nữa, nói thật, chắc cụ cũng ở dạng lười và ỷ lại.
Chẳng có việc gì là không phù hợp. Có điều, cụ có muốn làm việc hay không.
Thay đổi là ở cụ. Nếu dày ăn, mỏng làm thì miễn bàn.

bizicafe

Xe tăng
Các cụ nhà mình suy nghĩ serious vãi lúa, cụ chủ top hài hước một tí mà nhảy vào châm chọc như đúng rồi. Công ty Grab ấy các cụ!

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cố giữ một công việc tốt cụ ạ. Nhiều người trong đó có em tìm công việc tốt mất nhiều thời gian công sức chưa tìm thấy :)

Cụ Găm

Xe buýt
Cụ nói quá, bọn sv năm 3-4 nó thì level 1 nhiều mà.
Thật hả cụ, có lẽ em lâu rồi ko tiếp xúc với các cháu SV nên ko rõ lắm. Mươi năm trc em với mấy đứa ra trường, làm quỹ, ck 1-2 năm nền tảng kiến thức tốt + tiếng anh xịn + ông anh level 2 kèm, luyện bục mặt còn tạch.

VKN

Xe tăng

Nhoclnga

Xe máy
Cccm xem giúp trường hợp này của em - Do em sướng quá không biết hưởng hay thực sự là em không hợp với công việc này?

Em mới ra trường may mắn được nhận vào làm thực tập sinh của một cty đa quốc gia. Lương bổng hơn 20, phúc lợi bảo hiểm xã hội đầy đủ. Theo chương trình em sẽ luân chuyển qua mỗi phòng ban 4 tháng để học và trải nghiệm, chứ chưa cần phải làm việc. Hết giai đoạn học rồi thì mới trở về vị trí chính thức để làm. Công ty cam kết lộ trình đào tạo 2 năm cho lên manager.

Chuyện là tính em dở người, qua phòng ban mới em không hợp công việc nên đâm ra mỗi sáng không có tinh thần đi làm. Từ đó hệ lụy là em nghỉ suốt 1 tháng mà không xin phép (do công ty em nhiều chi nhánh), tới hiện tại khi em đi làm lại thì em không theo kịp công việc, lại không có hứng thú làm việc.

Sếp em biết chuyện thì chỉ trách em một chút, rồi cũng bảo là do lỗi ảnh không theo sát em, nên giờ ảnh yêu cầu em phải lên đi làm nghiêm túc. Các sếp không yêu cầu cao, chỉ cần em ngồi họp để hiểu quy trình. Trong lúc làm em thì lại có cảm giác mình như người thừa, nên cảm thấy áp lực nặng nề kiểu mình vô dụng thừa thải. Chịu không nổi nên gần tết em có nói sếp là xin nghỉ. Sếp em bảo cho em thêm thời gian suy nghĩ chứ không cần quyết định vội.

Các anh chị trong cùng team cũng bảo là đang đợi em chủ động, vì mọi người luôn muốn cho em cơ hội và tin vào em. Em hoang mang lắm các cccm, vì em không biết do tính em chưa cố hết sức để theo công việc, hay thực sự chính em không hợp job đó. Em biết nếu em muốn thì chắc chắn sếp sẽ cho em cơ hội, nhưng em không biết mình nên hành động ntn.

Cccm cho em xin thêm cái nhìn của cccm về việc này, vì em 23 mới lần đầu đi làm nên yếu kinh nghiệm thực tế. Em sợ em có phúc k biết hưởng. Cảm ơn cccm nhiều.

À em chúc cccm chơi tết zui zẻ và bình an :)))

Thế bố em là CEO của cty ah? Đi ra đường chạy grap 1 thời gian cho thư thả rồi tính tiếp.

Kurumasuki

Xe container
Đầu tiên cháu phải bỏ được tật nói phét đã, rồi hãy lập thớt xin kinh nghiệm làm grab được.

tienaka

Xe điện
Nghe như đa cấp ấy nhở. Em thởng cụ lên ruby hay kim cương gì rồi chứ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thật hả cụ, có lẽ em lâu rồi ko tiếp xúc với các cháu SV nên ko rõ lắm. Mươi năm trc em với mấy đứa ra trường, làm quỹ, ck 1-2 năm nền tảng kiến thức tốt + tiếng anh xịn + ông anh level 2 kèm, luyện bục mặt còn tạch.
Chục năm trở về trước đâu đó tầm trước 2008 thì thi cfa phải ra nước ngoài như sing, malay, ..thi ké chứ chưa tổ chức ở VN.
Kiến thức cfa1 thì 70% giống bậc đại học tài chính, các cháu sv năm 3 chăm học là thi đc. Thậm chí một số cháu năm cuối đã thi đc level2. Level 3 nó đòi hỏi số năm kinh nghiệm đi làm mới đc thi.

TNT_123

Xe buýt
Chắc cụ chủ đi làm cho unilever, đóng quân ở tỉnh xa ah.

PentaCT

Xe hơi
23 xuân chưa có kinh nghiệm thục tế mà dc nhận 20 củ, lại còn nghỉ mà k bị khiển trách. Có vẻ mấy thằng chủ nó ngu hết. Chuyện mua vui đầu xuân kiếm chén rịu ;)

Pete95

Xe máy
Em cảm ơn cccm. Em cũng biết là mình đang có điều kiện hơn rất rất nhiều người. Em viết bài post này chủ yếu là để hiểu thêm một góc nhìn khác. Có thể vòng giao tiếp em chỉ toàn là những người giỏi hơn em, thêm nữa em đã quen nghe những con số cao đối với một sinh viên mới nên cứ nghĩ lương như v là bình thường. Do vậy em đã không nhìn lại vấn đề ở 1 góc độ tích cực hơn.