[Funland] Em có mấy cái ảnh về Hà Nội những năm 89-92, nhờ các cụ thông thái giúp em vị trí những nơi chụp ảnh

HungNc2000

Xe buýt
Một thời để nhớ, năm 90-91 bọn mình toàn đạp xe từ BKHN đi hết các hồ : Ba mẫu, Thuyền Quang, Hồ Gươm, Hồ Tây, Hồ Giảng võ... rồi lại quay về trường như đi dạo

HungNc2000

Xe buýt

Tookies

Xe điện
Cái đồng hồ bưu điện giờ còn đánh chuông không các bác. E sinh sau đẻ muộn nên chưa được nghe cái bài nhạc mà nó đánh ntn, hồi 2004 e lên bờ hồ thì chỉ nghe nó kêu keng keng 12 tiếng thôi chứ ko có bài gì cả. Giờ e lên đứng sát sạt bưu điện mà cũng ko nghe gì luôn, tịt luôn rồi
Quả còi ủ trên nóc nhà hát mới ấn tượng. Nhà em xưa toàn chỉnh giờ theo cái còi này :))

Tookies

Xe điện
Em có cảm tưởng rằng ông Tây phó nháy này chụp ảnh bằng máy tự động và hoặc chụp căn sáng, căn nét rất kém, chất lượng phim ảnh không được tốt!
Hoặc cố tình chọn bố cục khuôn hình mang nét u uất. Ảnh em chụp quanh khu bờ hồ, từ 93, 94 nhìn rất sáng, màu đẹp.
Máy PnS tự động thôi. Tay nghề còn thua em thời lúc cấp 2 đã ôm máy cơ chụp rồi, bố cục cũng không tệ như chú khoai Tây này, vì chụp film tiếc tiền bấm lắm. 1 năm được ông già cho 1 cuộn free ngày sinh nhật, còn lại muốn chụp thì tự tiết kiệm tiền ăn sáng mua film. Thời cấp 1 thì được ké ông già mấy cái máy film đen trắng của Lô Xiên, nhưng chụp thì tập chụp chay không có film.
Vào đại học em kiếm khá nhờ chụp "ảnh dạo" cho thầy cô + bạn bè trong trường những dịp có hội trường, hội thao, hội thảo... Tiền công lấy ½ so với thợ chuyên nghiệp, lúc ý cứ chụp 1 cuộn là lãi 1 cuộn film đủ để chụp chơi nhòe rồi! Tự hào là ảnh kỷ yếu của khoa khi kỷ niệm 55 năm có kha khá ảnh do em chụp thời SV.

Nói cho đúng ra thì hồi ý dân mình còn cảnh giác khi thấy mấy chú khoai tây giương máy chụp. Nhất là quanh khu vực cấm
Ngay năm 91,92 ông già em còn thu máy của mấy chú khoai Tây đi tour chụp ảnh bộ đội đang tập mà không xin phép trước - thao trường thì gần quốc lộ nên các chú cứ thế hồn nhiên phi vào. Tua hết film rồi gỡ film trả máy. Film lên BQP xin lại nhé!
Bây giờ thì thành chuyện cười, có biển cấm chụp như khu vực làm thủ tục HQ, XNC vẫn thoải mái tự do. Sang bển là bị nhắc ngay!

Chỉnh sửa cuối:

lhduong2002

Xe tăng
X

g
Toàn người quen nhỉ : dãy nhà Phong Cẩn, 2ae Dương Quang nhà cô chú Vân Phan, chị em Oanh Việt, chị em Vân Chương , Tuấn Hiền nhà chủ Ngãi, 3 Ae Hà Di...
Ai đấy nhỉ, biết rõ như thế này thì là người cũ rồi. Anh em nào xưng tên chào nhau cái nhỉ

lhduong2002

Xe tăng
X

g
Toàn người quen nhỉ : dãy nhà Phong Cẩn, 2ae Dương Quang nhà cô chú Vân Phan, chị em Oanh Việt, chị em Vân Chương , Tuấn Hiền nhà chủ Ngãi, 3 Ae Hà Di...
À nếu em ko nhầm anh Hưng bên khu giáo viên Thái Thịnh đúng ko

Tookies

Xe điện
Bom nó nhằm vào tòa sảnh chính của ga Hàng Cỏ, khả năng là 1 quả bom có điều khiển Laser nên ném rất chính xác.
Còn đánh bom phố Khâm Thiên là nhiều vệt bom B52 dọc 2 bên phố Khâm Thiên.
Bomb laser. Năm 1972 có 3 trận laser là cầu Long Biên, cầu Hàm Rồng và ga Hàng cỏ. Để em tìm bài của Us Af về trận này.

2 mục tiêu đầu xương xẩu với Mỹ vì táng bomb ngu mãi không trúng

volcanoz

Xe tải
Cục sở hữu trí tuệ trên đường Nguyễn Trãi thì phải, em những năm 90 ngày nào cũng đi học qua đây
Em thì nghĩ đây ko phải đường Giảng Võ, đường giảng võ giải phân cách giữa hình như ko có cái cột điện nào mà cột sắt như hình thì cả cái đường GV đoạn đường đôi chắc ko có cái nào.

slaz8

Xe ba gác
Em post ảnh để hỏi chính xác vị trí nhằm thực hiện dự án chụp lại đúng vị trí đấy bây giờ để so sánh sự phát triển của đất nước qua 30 năm đổi mới.

Tuy nhiên, có một số cụ lợi dụng để lái sang các vấn đề chính trị.

Do vậy, em kính nhờ các mod xử lý hộ những người cố tình đánh võng sang các vấn đề chính trị

Kính nhờ các mod Tien Tung , UAZ , polar bear giúp em nhé

Em tìm được 1 số ảnh do người nước ngoài chụp về Hà Nội những năm 89-92, nhưng Hà Nội thay đổi nhiều quá làm nhiều chỗ em cũng không nhớ.

Em post lên nhờ các cụ giúp em nhé

Chỗ này theo trí nhớ của em có thể là đường Nguyễn Trãi - Thanh Xuân hoặc đường Giảng Võ đầu Núi Trúc

Chỗ này theo em Ngã ba Trịnh Hoài Đức và Cát linh
Bức đàu là khu cao xà lá, chợ xanh ngày xưa.
Bức sau đúng là ngã 3 Cát linh_ Kim Mã_ Giảng Võ

slaz8

Xe ba gác
Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Bức sau đúng là ngã 3 Cát linh_ Kim Mã_ Giảng Võ
thằng chụp lia máy sang góc 90 độ trái là chụp được các em mặc sooc đang đập bóng chuyền .

trần đời làm gì có cái ngã ba quái quỷ đấy . hay lại như sân ga chín ba phần tư

Euro2CityStar

Xe lăn
Chỗ cụ đắt. Em ở Cát Linh thời lớp 2 (1990) thì 200d/ 15 phút. 1 tiếng là 800k. Cụ có nhớ chỗ cạnh bốt công an đầu Cát Linh - Hàng Bột có hàng điện tử to phải nói nhất Hà Nội thời đó không. Tận 8 máy : l
ngày đó tao toàn vào đấy hóng Kage ; chiến tranh vùng vịnh
chứ làm gì có tiền chơi .

printer05

Xe điện
Máy PnS tự động thôi. Tay nghề còn thua em thời lúc cấp 2 đã ôm máy cơ chụp rồi, bố cục cũng không tệ như chú khoai Tây này, vì chụp film tiếc tiền bấm lắm. 1 năm được ông già cho 1 cuộn free ngày sinh nhật, còn lại muốn chụp thì tự tiết kiệm tiền ăn sáng mua film. Thời cấp 1 thì được ké ông già mấy cái máy film đen trắng của Lô Xiên, nhưng chụp thì tập chụp chay không có film.
Vào đại học em kiếm khá nhờ chụp "ảnh dạo" cho thầy cô + bạn bè trong trường những dịp có hội trường, hội thao, hội thảo... Tiền công lấy ½ so với thợ chuyên nghiệp, lúc ý cứ chụp 1 cuộn là lãi 1 cuộn film đủ để chụp chơi nhòe rồi! Tự hào là ảnh kỷ yếu của khoa khi kỷ niệm 55 năm có kha khá ảnh do em chụp thời SV.

Nói cho đúng ra thì hồi ý dân mình còn cảnh giác khi thấy mấy chú khoai tây giương máy chụp. Nhất là quanh khu vực cấm
Ngay năm 91,92 ông già em còn thu máy của mấy chú khoai Tây đi tour chụp ảnh bộ đội đang tập mà không xin phép trước - thao trường thì gần quốc lộ nên các chú cứ thế hồn nhiên phi vào. Tua hết film rồi gỡ film trả máy. Film lên BQP xin lại nhé!
Bây giờ thì thành chuyện cười, có biển cấm chụp như khu vực làm thủ tục HQ, XNC vẫn thoải mái tự do. Sang bển là bị nhắc ngay!
Em dọn kho, thấy cái này.

Cụ có nhớ cái này không? Đồ inox bền thật. Mấy cái của Liên Xô bằng nhựa thì hỏng hết rồi còn mỗi cái này.

MotoG

Xe tăng
Em thấy ngày nay đẹp hơn, ngày xưa xây xấu vãi chưởng
Chắc cụ nói chơi.
Công trình ngày xưa có tính thẩm mỹ cao, được làm rất tử tế. Không như bây giờ toàn mang tính thực dụng.
Cụ nên nói là công trình bây giờ tính tiện ích cao hơn thì còn đc.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lại bồi hồi thật. Quê em lúc đó có ô tô về làng toàn chạy theo ngửi mùi khói

Tookies

Xe điện
Em dọn kho, thấy cái này.

Cụ có nhớ cái này không? Đồ inox bền thật. Mấy cái của Liên Xô bằng nhựa thì hỏng hết rồi còn mỗi cái này.

Nhà em vẫn còn cái nồi áp suất 30 năm vẫn chạy tốt

Chút chít

Xe hơi
Chắc cụ nói chơi.
Công trình ngày xưa có tính thẩm mỹ cao, được làm rất tử tế. Không như bây giờ toàn mang tính thực dụng.
Cụ nên nói là công trình bây giờ tính tiện ích cao hơn thì còn đc.
Em chẳng thấy tính thẩm mỹ gì cả
Công trình ngày xưa xây nhỏ, lắm họa tiết nhìn rối cả mắt lại trông tủn mủn. Các công trình bây giờ mang phong cách hiện đại lấy đường nét lớn, nhìn khoáng đạt hơn nhiều

vaxilia

Xe hơi
Khu TT Giảng Võ. Nhà thấp là trường mẫu giáo Hoa Sen. Bên tay phải sẽ là khách sạn Hà Nội 11 tầng (ngày xưa cao nhất HN)
Có lẽ đúng, vì nhiều cụ cũng nói thế mà em nhìn rất quen