[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

LaziCat

Xe lăn
Em hết rượu để mời mợ rùi.
Không như mợ nghĩ đâu, em đã làm thống kê rồi, số người biết đúng sai phải trái rât nhiều mợ ạ, làm em mừng vì xã hội vẫn còn gốc gác để tin yêu, vui sống.
Thôi, cụ Sư mà quý mến mợ Mèo quá thế thì em ra, để thớt lại cho cụ "gây gổ tình cảm" nhé. Nhưng được mất của cụ, em không có trách nhiệm đâu đấy! Lúc bị sao đừng có tìm em là được.:D
Mợ coi chừng lại vô tình... đốt nhà lão sư đấy :)).
Em với lão là kiểu tình "đồng chí" trên of thôi nha còn lại đường ai nấy đi, phận ai nấy sống :)).

Chúc mợ đón Tết vui vẻ, đầm ấm bên gia đình ạ!
Vì yêu mến mợ nên em mạn phép tặng mợ cả rừng bông anh đào quê em nha :x

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em với lão là kiểu tình "đồng chí" trên of thôi nha còn lại đường ai nấy đi, phận ai nấy sống :)).

Lại kiểu em không nói gở gì đâu nhưng nếu cháy nhà thì đừng đổ thừa em :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Quê đâu mà vắng vẻ quá. Chỉ thấy hoa chẳng thấy người:))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?

Em gửi lời kết ạ :

Trước hết, em gửi lời cảm ơn tất cả các cụ/mợ đã dành thời gian trong những ngày Tết bận rộn thế này để đọc thớt của em.
Qua ý kiến các cụ/mợ, em thấy vui vì nhiều người còn suy nghĩ tích cực.Nhưng em hết rượu để rót rồi, dù rất muốn rót tặng nhiều cụ /mợ.
Cũng cảm ơn các cụ/mợ vì đã cho em thấy những góc nhìn rất phong phú.
Em nhờ Admin đóng thớt giúp em , để các cụ mợ còn lo đào. quất và chuẩn bị xem Táo Quân ạ.
Chúc tất cả các cụ/ mợ cõi of một năm mới an lành, vui vẻ!
(ảnh em st ạ,gửi tới các cụ/mợ chút không khí mùa xuân )
Sao phải đóng thớt hả mợ, cứ để cho mọi người vào đọc và ngẫm nghĩ về cách ứng xử nuôi dạy con cái, em mà đến ở nhà ai dù 1 ngày cũng cố gắng ý tứ giữ gìn sao cho đẹp lòng cả hai bên, còn mợ cứ sống theo nếp nhà mợ, con ranh con kia nó sống hay thì đc hay dở thì nó phải chịu mợ ko cần bận lòng làm gì, nhưng chắc chắn lần thứ 2 mà nó quay lại thì mợ cứ đuổi khéo cho em nhé :D

Anita Emi

Xe điện

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ Toét xinh đẹp nhé! Mợ chuẩn bị tết đến đâu rùi?
Việc đi ở nhờ này chấp nhận được mợ ạ, nếu dịch ở đó căng thẳng, và em cũng sẵn lòng đón cháu. Thực tâm, em cũng hiểu ngày tết, ai chẳng muốn về bên người thân, nên những ngày cháu ở nhà em, em chăm cháu hơn con nhà em để cháu đỡ chạnh lòng, em cũng có trách khi cháu về với mẹ đâu, có buồn một chút vì bao món em nấu cho cháu ăn, bao kế hoạch dắt cháu đi chơi cùng chỗ này chỗ nọ giờ không thực hiện được, nhưng phải mừng vì dich yên hơn để cháu được về bên người thân chứ.
Em chỉ buồn là sao mẹ hay bố cháu không có đôi lời với em cho đủ ý thôi.
Cũng là muốn hỏi ý kiến các cụ/mợ để hiểu thêm về xã hội, về cách nhìn cách nghĩ của mọi người thôi.
Chúc mợ một năm mới nhiều may mắn, và cứ mãi xinh đẹp thế nhé!
Nếu bố mẹ cô bé kia thân thiết và biết mợ thì mới cần nói chuyện với mợ, còn ko thì thôi mợ ạ, coi như mình làm việc phúc đức cho con cháu sau này. Hoan hỉ đi mợ.

Anita Emi

Xe điện
Em biết rồi thì tra làm gì? Cụ biết chưa? Nếu chưa biết thì tra còn biết rồi thì nói chỗ em biết nhưng sai để em học hỏi chứ ai lại nói xong đánh trống lảng sang chuyện khác thế :))
Em tra rồi, nói rồi nhưng cụ không nghe vì cụ nghĩ là cụ biết rồi và cụ không sai. :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em tra rồi, nói rồi nhưng cụ không nghe vì cụ nghĩ là cụ biết rồi và cụ không sai. :))
Một là em già nên mắt mờ không thấy chỗ cụ nói hoặc là cụ chưa già mà lẫn nên chưa mà tưởng đã? Cùng nhìn lại xem sao :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ rất chu đáo và tinh tế. Mấy ai bạn con đến chơi nhà mà chuẩn bị cả những điều tuy nhỏ mà không nhỏ: bvs như mợ ấy!
Đọc còm mới thấy nhiều cụ/mợ trên này "dễ tính" thật ấy. Nhập gia tuỳ tục, người đến làm khách thì nên để ý cách ăn ở của chủ nhà mà lựa theo. Muốn thoải mái chỉ có về nhà mình hoặc ra khách sạn thôi ạ. Con gái lớn từng kia, lại đi làm rồi mà mấy cái ý tứ cơ bản thế cũng không biết thì có lẽ bố mẹ bạn ấy ở nhà cũng vô cùng "dễ tính"! Một đứa trẻ có nề nếp nhưng tự tin, phóng khoáng khác với một đứa trẻ tự nhiên, tự do bừa bãi.
Mợ chủ yên tâm, còn rất nhiều người "kỹ tính" như mợ trong đó có em :D
Có em nữa, và em gọi cái con ở nhờ kia là loại vô dạng, bố mẹ nó thì em ko care.

Anita Emi

Xe điện
Một là em già nên mắt mờ không thấy chỗ cụ nói hoặc là cụ chưa già mà lẫn nên chưa mà tưởng đã? Cùng nhìn lại xem sao :))

Cụ tra chưa mà vẫn trả lời như vậy? :))
Em tra rồi còn cụ thì chưa ;)
Cần gì tra vì em biết nó khác nhau :))
Đây, em nói em tra rồi. Cụ nói cụ chưa tra và cũng không có ý định làm điều đó ;))

Hooks

Xe tăng
Nói một cách khác, từ 8x trở sự chân thật và thẳng thắn trong ứng xử gia tăng.....
Ý cụ là lớp người xưa sống giả tạo?

Khi được dạy dỗ đều đặn, những ứng xử sẽ trở thành phản xạ có điều kiện, tự nhiên "bung" ra, nên ko thể coi là giả tạo. Chả thế mới có câu "dẫu ko thanh lịch cũng người Tràng an" hay "giàu thì nhanh nhưng sang thì phải 3 đời".

Nhiều cụ khen nức nở em trợ lý của ông Trump vì ngôn ngữ cơ thể quá tuyệt. Ngôn ngữ cơ thể cũng phải luyện tập mà có. Sự quyến rũ của phụ nữ nằm ở cử chỉ, lời nói, ánh mắt... muốn con mình trở nên thanh lịch, quyến rũ thì gọi là giả tạo?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Kể cũng hơi buồn vì cô bé đó nhưng thôi họ sẽ chịu trách nhiệm cuộc đời họ mợ ak
Tết nhất rồi vui lên đi mợ

Kavalan

Xe hơi
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?

Em gửi lời kết ạ :

Trước hết, em gửi lời cảm ơn tất cả các cụ/mợ đã dành thời gian trong những ngày Tết bận rộn thế này để đọc thớt của em.
Qua ý kiến các cụ/mợ, em thấy vui vì nhiều người còn suy nghĩ tích cực.Nhưng em hết rượu để rót rồi, dù rất muốn rót tặng nhiều cụ /mợ.
Cũng cảm ơn các cụ/mợ vì đã cho em thấy những góc nhìn rất phong phú.
Em nhờ Admin đóng thớt giúp em , để các cụ mợ còn lo đào. quất và chuẩn bị xem Táo Quân ạ.
Chúc tất cả các cụ/ mợ cõi of một năm mới an lành, vui vẻ!
(ảnh em st ạ,gửi tới các cụ/mợ chút không khí mùa xuân )
Đoạn con gái mợ nói ấy, cái đấy đáng suy ngẫm, nhưng em thấy mợ đúng đắn, em nghĩ mợ nên định hướng thêm cho con gái ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng