[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoa Que 50

Xe hơi
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?

Em gửi lời kết ạ :

Trước hết, em gửi lời cảm ơn tất cả các cụ/mợ đã dành thời gian trong những ngày Tết bận rộn thế này để đọc thớt của em.
Qua ý kiến các cụ/mợ, em thấy vui vì nhiều người còn suy nghĩ tích cực.Nhưng em hết rượu để rót rồi, dù rất muốn rót tặng nhiều cụ /mợ.
Cũng cảm ơn các cụ/mợ vì đã cho em thấy những góc nhìn rất phong phú.
Em nhờ Admin đóng thớt giúp em , để các cụ mợ còn lo đào. quất và chuẩn bị xem Táo Quân ạ.
Chúc tất cả các cụ/ mợ cõi of một năm mới an lành, vui vẻ!
(ảnh em st ạ,gửi tới các cụ/mợ chút không khí mùa xuân )

Chỉnh sửa cuối:

Phòng và vé

Xe tải
Em thấy mợ nói hoàn toàn đúng ah. Không phải chê nhưng em thấy giờ thanh niên nó sống bừa bãi, không kỷ luật lắm, cẩu thả với bản thân và cẩu thả với cả xã hội luôn. Một phần là do cách giáo dục gia đình nữa không thể đổi lỗi hoàn toàn là do cách suy nghĩ của lớp trẻ. Một gia đình chỉnh chu, con cái được dậy dỗ, uốn nắn sẽ khác nhiều.
Như con nhà em cũng vậy, em cũng kèn kẹt với nó suốt mà nhiều khi còn phát điên với nó nữa là giờ thả lỗng cho tự hình thành tính cách, tự phát triển.

doccocuukiem

Xe điện
Làm người thì quan trọng nhất là lo được cho chính mình, chấm hết, tất cả cái khác đều là cái bề ngoài thể hiện ra cho xã hội, nói hơi nặng nề là nó mang tính hình thức giả giả. Mình tạo nên một vỏ bọc giả rất cầu kỳ rất đẹp rồi hy vọng xã hội cũng lấy cái đấy làm khuôn mẫu mà theo là không ổn, một số người thấy phù hợp thì họ theo, nhiều người khác không thích thì họ không theo. Quan trọng cốt lõi là mình lo được tốt cho mình, không làm ảnh hưởng đến người khác, sống hoà hợp với nhau tuân thủ pháp luật và phong tục. Mình không phải vua mà tạo ra những quy tắc này nọ áp dụng trong gia đình rồi mở rộng ra để cả xã hội noi theo

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?
Em thấy gái nhà Mợ nói đúng đấy ạ. Và nó đang trách Mợ đấy :)

Anhhungjp

Xe tăng
My home, my rule, tuy nhiên mợ thớt phải phổ biến rule của mợ cho cháu nó, chứ không nói mà bắt cháu nó phải tự ý xem mà cư xử thì hơi khó.
Còn chuyện bố mẹ cháu không gọi thì chắc là nghĩ con gái mình về nhà bạn chơi thôi, chứ không phải ở nhờ vả gì mà phải người lớn đứng ra nói chuyện.

Amethyst2020

Xe buýt
Con gái mợ nói đúng đấy ạ. Mợ đúng, nhưng ko phải ai cũng chỉn chu được như mợ.

Mợ giống mẹ em, nói gì làm gì cũng suy luận là người ta sẽ nghĩ thế nọ thế kia. Lúc em đi lấy chồng, nhà chồng xuề xòa siêu cấp vô địch, em mới hiểu là chẳng phải nhà ai cũng để ý phép tắc lễ nghĩa. Nhưng chính thế họ lại rất dễ sống, và vẫn hạnh phúc theo cách của họ.

Thằng em trai em cưới vợ, vợ nó cũng không đỡ đần việc nhà gì hết, phong cách sinh hoạt khép kín. Nhưng mẹ em cũng phải quen, chỉ mong chúng nó ra riêng cho con dâu đỡ cảm thấy lạc lõng.

Thế nên, chấp nhận sự khác biệt cho nó nhẹ người mợ ạ.

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu cũng giống mợ chủ, hay để ý lặt vặt, dù ko nói ra, nhưng cũng kém vui.

Từ lứa 8x trở đi là bắt đầu suy giảm dần sự tinh tế trong ứng xử rồi ạ. Để ý đấy, nhưng cũng tặc lưỡi cho dễ sống.

Hoa Que 50

Xe hơi
Đọc chuyện mợ thớt em thấy buồn cười , rước khách vào nhà rồi lại muốn khách phải biết cách cư xử .
Trước hết, em cảm ơn mợ đã vào đọc thớt của em.
Mợ có đọc vội quá không? "ý tại ngôn ngoại", nếu mợ có thời gian, mời mợ đọc lại xem ý tứ của em là gì nhé. Cảm ơn mợ.

Phòng và vé

Xe tải
Cô bé này đã đi làm tức là đã lớn, có suy nghĩ, có ý thức nhưng sang nhà người khác ở nhờ mà không biết ý tứ như vậy là không được. Ở nhà mình sao cũng được nhưng sang nhà khác phải quan sát để cố gắng theo nếp nhà đó chứ, không thể muốn ăn lúc nào thì ăn, muốn ngủ lúc nào thì ngủ và muốn bầy là bầy được đâu. Đây toàn là những yêu cầu tối thiểu mà khách cần phải thực hiện khi sang ở nhờ nhà người khác, đâu có phải 1-2 ngày mà cả toàn bộ dịp Tết tức hơn chục ngày đó. Em thấy mợ chủ không có gì là khó tính cả.
Như giờ các cụ đi sang Sing cứ khạc nhổ đầy đường đi xem nó có phạt cho lè ra không. Lúc đó lại cãi là ở VN tao thoải mái còn chúng mày khó tính quá.

NGC

Xe tăng
Mợ quá chú trọng vào " người dưng " mà quên mất một điều tối quan trọng ,đó là "Cô con gái của Mợ".
- Chọn bạn mà chơi, là bài học vỡ lòng khi vào đời. Mợ có bao giờ băn khoăn rằng con mình khi đến nhà người khác có như thế không? Câu trả lời của con bé trong câu chuyện làm em hơi gợn gợn.Ngạn ngữ có câu " hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ nói bạn là người như thế nào "

- Thay gì " không vui " vì thái độ của người dưng và tự vấn mình khó hay dễ tính thì mợ nên có một cuộc trao đổi thẳng thắng với con mình rằng đó là những lối cư xử không hay và " uốn " con bé đừng thỏa hiệp với lối sống như thế. Một lối sống có thể không sai theo tùy cách nhìn, nhưng chắc chắn đó là "tập hợp của những hành vi không đẹp " Hãy bằng kinh nghiệm cá nhân( em chắc chắn mợ rất tinh tế và giàu lòng nhân ái ) hãy dìu con mình bước trên con đường thanh lịch.

Chúc mợ một mùa xuân an bình.

Hoa Que 50

Xe hơi
Em thấy mợ nói hoàn toàn đúng ah. Không phải chê nhưng em thấy giờ thanh niên nó sống bừa bãi, không kỷ luật lắm, cẩu thả với bản thân và cẩu thả với cả xã hội luôn. Một phần là do cách giáo dục gia đình nữa không thể đổi lỗi hoàn toàn là do cách suy nghĩ của lớp trẻ. Một gia đình chỉnh chu, con cái được dậy dỗ, uốn nắn sẽ khác nhiều.
Như con nhà em cũng vậy, em cũng kèn kẹt với nó suốt mà nhiều khi còn phát điên với nó nữa là giờ thả lỗng cho tự hình thành tính cách, tự phát triển.
Cảm ơn cụ đã đọc thớt của em.
Đấy là nỗi băn khoăn của em đấy ạ. Dường như giờ đây chúng ta quá tập trung vào việc kiếm tiền mà không để ý giữ gìn những giá trị. Đến khi kiếm được nhiều tiền, ngoảnh lại thì nhiều thứ lại mất đi.
Trong chuyện này, em buồn vì lớp trẻ một thì buồn vì cách ứng xử của người lớn gấp đôi. Vì gia đình là nơi rất quan trọng cho trẻ hình thành nhân cách, lối sống.

DurexXL

Xe lăn
Nếu con gái mợ chủ thớt chủ động lăn vào, wuaans quýt việc nhà với mẹ thì chắc chắn cô bạn kia không thể như vậy

Thắng Formosa

Xe tăng
giới trẻ bây giờ vậy đó mợ ạ. ra đường gặp gỡ bạn bè thì ăn mặc chỉn chu, sạch sẽ, ăn nói niềm nở. về nhà thì dí mặt vào điện thoại, máy tính, bẩn như cái chuồng heo, ba mẹ sai làm gì thì cau có. Rất hiếm có cô gái nào được chu toàn như mợ chủ.

barca6996

Xe container
Mỗi nhà mỗi nếp sống khác nhau, trong cùng một nhà còn mỗi người một kiểu. Ngay cả vợ chồng sau nhiều năm chung sống với nhau mà về già cũng mỗi người một khoảng riêng đỡ phải va chạm nhiều. Khi bắt đầu xét nét người khác là bắt đầu tuổi già 🤔😢😁

Tiger Hunter

Xe container
Đây là hậu quả của việc gđ quá bao bọc trẻ con nên nó quen như thế và coi là điều tất nhiên rồi. Nói trắng ra là ích kỷ. Bố mẹ cô bé cũng ko khéo, nên ko thể dạy con khéo đc. Em gặp rất nhiều bọn trẻ như này rồi và cũng cố rút kn với con mình mà ko biết liệu có đc như mình muốn ko, vì còn xh và môi trường sống nữa. Đó cũng là nguyên nhân vì sao càng ngày ly hôn càng phổ biến. Thử tưởng tượng đây là con dâu tương lai của mình thì sẽ ra sao??? Chả đòi hỏi chúng nó phải hầu mình, nhưng liệu chúng nó có coi mình như ông hàng xóm hay ko???

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Que 50

Xe hơi
Làm người thì quan trọng nhất là lo được cho chính mình, chấm hết, tất cả cái khác đều là cái bề ngoài thể hiện ra cho xã hội, nói hơi nặng nề là nó mang tính hình thức giả giả. Mình tạo nên một vỏ bọc giả rất cầu kỳ rất đẹp rồi hy vọng xã hội cũng lấy cái đấy làm khuôn mẫu mà theo là không ổn, một số người thấy phù hợp thì họ theo, nhiều người khác không thích thì họ không theo. Quan trọng cốt lõi là mình lo được tốt cho mình, không làm ảnh hưởng đến người khác, sống hoà hợp với nhau tuân thủ pháp luật và phong tục. Mình không phải vua mà tạo ra những quy tắc này nọ áp dụng trong gia đình rồi mở rộng ra để cả xã hội noi theo.
Cảm ơn cụ đã dành thời gian đọc thớt của em.
Nhưng em e rằng cụ có hơi vội vàng quá không khi trả lời em như vậy?
Con người em, sống với ai là sống thật lòng mình. Em không coi cuộc đời là cái sân khấu để diễn.
Em cũng không coi mình là vua đâu.:)
Nếu cụ có thời gian, cụ đọc lại đi, xem ý tứ của em là thế nào. Mà cụ không thể, thì thôi.
Chục cụ một năm mới vui vẻ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E như nhà kia thì e phải hỏi con e ở nhà ai, như nào, cho gặp và có đôi lời, nhưng Tết nhất thì về nhà mình, chứ k cho đi ở nhờ như thế, nên chau kia về là đúng mợ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng