[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

Xixi

Đi bộ
Cám ơn cụ, Em không phải nghĩ đánh bạc cụ ạ, mà em nghĩ nó như một khoản tiết kiệm lâu dài, 50t là em để thử xem tình hình nó thế nào. Lúc đầu em cũng nghĩ nên tiết kiệm ở ngân hàng, hoặc vàng nhưng những kênh này có vẻ không ổn lắm nên em xem các kênh khác thế nào,
Lời khuyên cho cụ với tình hình hiện tại là CK không phải là kênh tiết kiệm đâu ạ :(

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Với các bác đầu tư giá trị lâu dài thì nên tự chủ động làm bảng Excel để theo dõi các cổ phiếu mình quan tâm và những cổ phiếu mình đang có.

Công thức của file Excel thì đơn giản, chỉ là nhân chia cộng trừ, nhưng cái quan trọng là mình cập nhật thông tin về số lượng, giá bình quân của các cổ phiếu mà mình có để từ đó tính toán được lợi nhuận thu được từ cổ tức và thị giá của cổ phiếu.

LeeNgoc

Xe hơi
Website
khoiphatland.com
Táng mẹ vầu leading HCM, REE, SSI, FPT.
Lựa chọn thứ 2: doanh nghiệp điện nước PPC, WCS, MAS, SKG, TBC, TMP, TDW cụ ơi
Em có 100 củ, muốn đầu tư dài hạn để lấy cổ tức thì nên chọn con nào chắc chắn ạ?

LeeNgoc

Xe hơi
Website
khoiphatland.com
Cụ quản lý danh mục chuyên nghiệp wa'. e mới cụ li diệu
Với các bác đầu tư giá trị lâu dài thì nên tự chủ động làm bảng Excel để theo dõi các cổ phiếu mình quan tâm và những cổ phiếu mình đang có.

Công thức của file Excel thì đơn giản, chỉ là nhân chia cộng trừ, nhưng cái quan trọng là mình cập nhật thông tin về số lượng, giá bình quân của các cổ phiếu mà mình có để từ đó tính toán được lợi nhuận thu được từ cổ tức và thị giá của cổ phiếu.

BMV8888

Xe đạp
Website
quocphamnamchau.com
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.
Theo em cụ nên để tiền ấy đầu tư đi học là tốt nhất. Học chứng khoán, học bds. chứ 50tr mà cụ chưa biết gì thì nướng nhanh thôi ạ. Có thắng được chút cũng do may mắn thôi cụ ạ.

VPID

Xe buýt
E thấy cụ chủ thớt cứ theo cụ Giao Thông là đc.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
E thấy cụ chủ thớt cứ theo cụ Giao Thông là đc.
Không nên đánh theo bác ạ, mỗi người nên tự tìm phương pháp riêng, kiểm tra nó và tuân thủ kỷ luật.

hungchungkhoan

Đi bộ
Em thay 50tr gio nem vao VNM, hoac CAV ( div by cash 30%), cuoi nam kiem it nhat 30% (gap 4 lan goi bank)....

Không nên đánh theo bác ạ, mỗi người nên tự tìm phương pháp riêng, kiểm tra nó và tuân thủ kỷ luật.
Bác cho hỏi, thong tin về doanh nghiệp có thể thu thập từ những nguồn nào, độ tin cậy của từng nguồn thế nào ạ?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác cho hỏi, thong tin về doanh nghiệp có thể thu thập từ những nguồn nào, độ tin cậy của từng nguồn thế nào ạ?
Thông tin về doanh nghiệp em thường lấy từ các nguồn:

1. Cafef.vn
2. Cophieu68.vn
3. Website của doanh nghiệp
4. Trang tin của HSX và HNX (hsx.vn; hnx.vn)

trong đó thông tin có thể tạm tin cậy được là bản cáo bạch, báo cáo tài chính có kiểm toán, báo cáo trình đại hội đồng cổ đông, nghị quyết hội đồng quản trị. Thông thường doanh nghiệp phải báo cáo lên Sở giao dịch nên vào #4 sẽ có tài liệu khá chuẩn. Một số doanh nghiệp ít cập nhật website nên vào web của doanh nghiệp để cập nhật các tin tức ngắn hạn hoặc tham khảo thêm về sản phẩm / dịch vụ của họ.

Các doanh nghiệp trên UPCOM không cập nhật BCTC hàng quý nên có thể phải đọc nghị quyết HDQT để biết kết quả kinh doanh năm và kế hoạch năm sau.

Các trang như cafef hay cophieu68 chỉ mang tính tham khảo vì nhiều khi họ không cập nhật đủ thông tin của doanh nghiệp theo quý (vd tới thời điểm hiện tại đã có BCTC Q4 của hầu hết các doanh nghiệp nhưng các trang có thể vẫn chỉ cập nhật tới hết Q314).

LeeNgoc

Xe hơi
Website
khoiphatland.com

1. Cafef.vn
2. Cophieu68.vn

trong đó thông tin có thể tạm tin cậy được là bản cáo bạch, báo cáo tài chính có kiểm toán, báo cáo trình đại hội đồng cổ đông, nghị quyết hội đồng quản trị. Thông thường doanh nghiệp phải báo cáo lên Sở giao dịch nên vào #4 sẽ có tài liệu khá chuẩn. Một số doanh nghiệp ít cập nhật website nên vào web của doanh nghiệp để cập nhật các tin tức ngắn hạn hoặc tham khảo thêm về sản phẩm / dịch vụ của họ.

Các doanh nghiệp trên UPCOM không cập nhật BCTC hàng quý nên có thể phải đọc nghị quyết HDQT để biết kết quả kinh doanh năm và kế hoạch năm sau.

Các trang như cafef hay cophieu68 chỉ mang tính tham khảo vì nhiều khi họ không cập nhật đủ thông tin của doanh nghiệp theo quý (vd tới thời điểm hiện tại đã có BCTC Q4 của hầu hết các doanh nghiệp nhưng các trang có thể vẫn chỉ cập nhật tới hết Q314).
Cụ muốn đầu tư vào doanh nghiệp nào? Thì đi DHCD 1 phát cho biết chiến lược kinh doanh rồi tình hình chia cổ tức của DN rồi múc thôi

vuquang1982

Xe hơi
Thời điểm này theo em nên để kd hoặc cất trong tủ cho lành cụ ạ. Chứng mới chơi khéo khi lại đi hết số 50 thì cũng mệt

1. Cafef.vn
2. Cophieu68.vn

Em ko rót rượu được, cảm ơn cụ chay vậy.

vothienkhong

Xe hơi
Cụ Giao Thông phân tích tỉ mỉ quá làm em cũng máu máu rồi đây

quetoi

Xe hơi
Em thì cứ gửi tiết kiệm cho nó lành, đỡ phải đau đầu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Để giúp các bác đầu tư giá trị muốn tìm những cổ phiếu có KQKD tốt trong năm 2014, xin gửi các bác danh sách các cổ phiếu dưới đây với các tiêu chỉ:

P/E < 9
E/P >= 10%
Báo cáo tài chính hợp nhất hoặc đơn lẻ (đã loại trừ các trường hợp chỉ có BCTC công ty mẹ)
Sàn HSX hoặc HNX (không có số liệu UPCOM)
Phần lớn đều đạt và vượt kế hoạch năm 2014
Thị giá của ngày 12/02/2015

Các bác lưu ý đọc kỹ BCTC vì có những trường hợp có lợi nhuận đột biến do thanh lý tài sản chứ không phải từ hoạt động SXKD thông thường.

PS. Danh sách gốc được lấy từ Vietstock đã có bổ sung thêm thông tin và lọc theo các tiêu chí trên.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn cụ Giao Thông đã up danh sách lên cho bọn em xem. Trong danh sách này em thích nhất là mấy mã ngành than
Ngành than có nbc và tvd em thích, đợt này có giá tốt để vào. Mấy em than này hàng năm giá sẽ tăng lên đến đỉnh ở khoảng tháng 4 sau đó có thể sẽ giảm trong tháng 5, 6 và túc tắc lên lại vào các tháng cuối năm.

Cần lưu ý các trường hợp lợi nhuận đột biến do thanh lý tài sản như bsc chẳng hạn.

Ngành than có nbc và tvd em thích, đợt này có giá tốt để vào. Mấy em than này hàng năm giá sẽ tăng lên đến đỉnh ở khoảng tháng 4 sau đó có thể sẽ giảm trong tháng 5, 6 và túc tắc lên lại vào các tháng cuối năm.

Cần lưu ý các trường hợp lợi nhuận đột biến do thanh lý tài sản như bsc chẳng hạn.
QTC ko có trong list hả bác Thông ơi?

Accent2012

Xe tải
Cụ làm con OGC được ăn cả ngã về 0 :-?