Em chán quá. Thi trượt lái 4 lần rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng

phucphic

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ đã có bằng kiểu này kiến thức chắc lắm đây :))
chào các anh, chú, bác. Em buồn quá ạ. 20 tuổi đầu đi thi bằng lái xe b2 ở trường 10, 4 lần rồi còn trượt. Em toàn trượt lái mới đau. Lý thuyết qua ngon lành. đến đoạn lái thì như kiểu ma xui quỉ kiến. Em cứ đi thi thì trời mưa. Mưa to tầm tã. 3 lần mưa to thi trượt toàn lỗi vớ vẩn. đâm trượt hàng đinh, phanh cứng ko kéo xuống được,.... Rồi lần mới đây nhất thì lỗi rất chíu khọ là vào lệch số khi vào chuồng. Cái bọn vios vào số lùi tởm vãi.
Em nghĩ do cái quá trình tập lái của em bá đạo quá. Tập lái từ hồi tháng 9/2012. Tập liên tục trong 1 tháng rồi nghỉ. Anh dạy lái nộp nhầm hồ sơ thế là đến tận tháng 4 mới được thi. Thi tháng 4 tạch, rồi tháng 5 tạch. Tháng 6, tháng 7,8,9 sửa luật, sửa chuồng. Tháng 9,10 tạch. đã thế, anh thầy dạy em lại ôm tiền chạy, chả dạy dỗ gì, toàn tự đi. Toàn tự đi xe máy lên xuân mai tập lái khổ quá. Sắp tới 25/1, em lại thi ạ. Cụ nào có đi tập xe thì em bám càng đi với. Chứ đi xe máy lạnh quá, lại buồn chán chả học hỏi thêm được kinh nghiệm gì.
Các cụ có kinh nghiệm lái số sàn chia sẻ em ạ. Mấy tháng ko học gì lại quên rồi. Nhất là cái đoạn dùng chân côn sao cho hợp lý ạ.
update ngày 25/1:
tầm ngày 10/1 em đã lên trường 10 nhặt hồ sơ để thi. Chính tay em lấy hồ sơ đưa cho chị bên phòng đào tạo trường 10 để xếp lịch ngày 25/1 thi. Và chị ấy cũng dặn là được rồi về đi. Thế mà hôm 25/1 lên thi lại không có tên trong danh sách thi. Cảm ơn anh nguyenhuutoan otofun đã nhiệt tình giúp đỡ em ạ. Hôm nay đi mất công, mất việc em quá....... Nhưng được cái về tâm lý thoải mái hơn, ngày hôm nay trường 10 có tỉ lệ đỗ 75% cao nhất từ trước đến nay :))).
update ngày 24/2:
mấy ngày này trời mưa, lạnh. Bản tính lười nên em chả đi tập tiếng xe chip nào. đi xe máy phóng láng hòa lạc chắc chết. Trước hôm thi ôn qua lý thuyết 1 buổi.
Sáng 24/2, 6h sáng có mặt ở trường 10. Run rủi thế nào có 1 bác cho đi nhờ lên trường 10 đi thi. Tâm lý vẫn khá hoảng, cứ nghĩ trượt lại sợ. Vào phòng thi luật, khá bất ngờ vì những câu hỏi chưa quen mặt lắm nhưng đã đạt 29/30. Tâm lý vững vàng, bảo thi trượt sa hình thì thôi. Có 1 bác trước khi thi còn luyện 4 tiếng chip mà vẫn tạch. Mình chả ôn tiếng nào thì cứ lên xe và lượn thôi.
Tâm lý bất cần vào thi. Thật bất ngờ đỗ 90/100 (-5 đoạn đề pa do ko đến vạch, -5 đè bánh khi quanh co).
Thi đường trường thì ngon nghẻ rôi.
Cảm ơn anh em/ chú bác otofun đã động viên, mắng. Cuối cùng đã cháu đã thi đỗ và chờ lấy bằng thôi ạ.
Anh em nào mà có đi nâng cao tay lái thì cho cháu xin được đi theo học hỏi ạ.

ducletrung

Xe container
Cảm ơn anh em/ chú bác otofun đã động viên, mắng. Cuối cùng đã cháu đã thi đỗ và chờ lấy bằng thôi ạ.
Anh em nào mà có đi nâng cao tay lái thì cho cháu xin được đi theo học hỏi ạ.
Muốn nâng cao tay lái cứ mua xe về quất 1 tháng cơ bản là ngon ngay thôi :))

hyundai_hn

Xe tải
đọc bài của cụ mà ngẫm nghĩ không hiểu sao lúc đó em lại có thể đỗ bằng lái xe hạng B2 được. học 12 buổi nhưng đi 3-4 buổi đến toàn ngủ trên xe ( tập cùng mấy "cô chú" toàn cướp lái nên chán quá toàn ngủ), đến lúc thi lại không có trong danh sách thì lại phải đợi gần 3 tháng sau thi vẫn đỗ ngon lành

namthieunam

Xe tăng
Cuối cùng cụ chủ nhỏ cũng đỗ...xin chúc mừng!

Khiếp, nghe cụ kể mà em thấy gian nan quá nhỉ. Nói về thực hành thì chắc em phải kể đến trường hợp của bản thân. Mỗi tuần em có nhõn 1h tập trong bãi, trong vòng ...1 tháng. Tức là tổng cộng em có khoảng 4h tập sa hình. Sau đó em bận bỏ qua thi cử, 1 năm sau quay lại xin tập. Được 2 ngày (thứ 2 và thứ 3) thì thầy bảo "thứ 6 này có 1 khóa thi đấy, mày có thi không? Chứ tập với chú cũng chỉ có thế này thôi". Em gật đầu luôn, sau đó thứ 4 và thứ 5 được bố trí tập xe chíp, mỗi ngày 2h. Thứ 6 lên chuồng, tâm trạng phết các cụ ah. Sáng ra ăn sáng xong xuôi, đi nhờ được xe đến địa điểm thi (vì nhà em khá xa chỗ thi) lơ ngơ chờ mãi. Đến địa điểm thi từ lúc 7h thì 11h mới được gọi vào thi lý thuyết, ơn giời là ngon choét. Xong ra ngoài chờ 1 lúc được gọi tên lên xe thi thực hành. Lúc đầu thầy bảo tập xe nào thi xe đó cho quen (thầy lo), nhưng lúc thi thì 1 xe khác. Em cũng chả nghĩ gì, lên xe quất luôn, chạy 1 mạch ra chỗ xuất phát. Hên thế, hôm đấy tự tin lắm các cụ ah. Đi rất bài bản và chuẩn chỉ tất cả. Trừ 5 điểm vì đỗ "đường tàu" chưa tới vạch, tổng kết là 95/100. Cứ tưởng xong rồi, định đi về thì ông thầy quát "mày đi đâu đấy? k thi xuống đường à?". Em thề là lúc học lái xe em chưa thực hành ngoài đường bao giờ, nên không biết khoản này. Lại lóc cóc bò đi đến chỗ thi ngoài đường. Chờ mãi mới đến lượt, nhưng mà không thấy giám thị chấm điểm hướng dẫn đi thế nào, chỉ nói là cứ tự đi đi. Em quất phát tít mù khói, ông giám thị sợ quá hét lên "mày chỉ cần chuyển số không chết máy là được rồi, không cần phóng nhanh thế đâu. quay đầu lại cho người khác thi đi" :)). Thi xong sau đó 1 năm em mới thuê bổ túc đường HN của 1 cụ ở trường PCCC, chạy được 1 hôm. Sau hôm đấy là tự rút kinh nghiệm rồi mới lấy xe nhà ra phượt. Được cái em con nhà lái xe, nên tính cũng cẩn thận, cấm có chạy láo bao giờ.

Chỉnh sửa cuối:

tranhadp

Xe máy
trường hợp của cụ chủ nghe nản nhỉ

SPL

Xe container
Em học thầy ngon, học thì tàm tạm nhưng thi thì 95 đỗ luôn, không như mấy ông khác học thì ngon, lái thì nhiều vậy mà thi lần 2 mới được :))

duytrong

Xe lăn
Bên nước ngoài còn có cụ thi 30 lần vẫn trượt mà cụ.

VNMB

Xe máy
Em thi lần 2 mới được, mỗi lần mất khoảng 1tr, đóng ban đầu 6,5tr, tiền người dẫn sa hình...tổng mất khoảng 10tr cho cái bằng.

VNMB

Xe máy
Kinh nghiệm là nên chọn chỗ tập và thi gần nhà, đi tập chip, đi thi...xa chờ đợi mệt mỏi lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng