[Funland] Em cần tư vấn về xét nghiệm polyp đại tràng

Thanh_Sontay

Xe tăng
Cụ đừng lo vì polyp là 1 loại u lành tính nhé mức độ loạn sản nhẹ và không xấm lấn và lan nhanh như tổ chức ung thư nné. Cụ chỉ cần làm phẫu thuật cắt bỏ và thêm thuốc bổ trợ là khỏi cụ nhé

trantienlc

Xe buýt
Em đi khám ở viện k nội soi xong sinh thiết, nhưng bác sĩ em kết quả vẫn yêu cầu chụp cắt lớp chỗ niêm mạc nổi to, sợ quá cccm ạ!

H.U.Y

Xe điện
Thường thì thế này người ta chưa coi là ung thư nhưng liệt vào nhóm có nguy cơ cao, cụ cần phải kiêng rượu bia thuốc lá và hàng năm nên đi nội soi lại đại tràng
cháu thì khiếp vía cái vụ soi đại tràng. Nhịn ăn mà lại phải ị nhiều :D

H.U.Y

Xe điện

koi3m88

Xe máy
hu hu, nhìn sợ :(

Rhota23

Xe hơi

Bẩm các cụ, em có kết quả polyp tăng sản mức độ thấp . Như thế này đã bị K chưa ạ
Cụ ko cho cái ảnh polyp mà cho mỗi kết quả giải phẫu bệnh thôi à. Như vậy là tốt rồi cụ ạ, soi ktra định kỳ và thoải con gà mái đi cụ ạ!

Rhota23

Xe hơi
ko phải tất cả polyp đều là ung thư đại tràng nhưng tất cả ung thư đại tràng đều bắt đầu từ polyp

cho nên phải cắt thôi, rồi uống nhiều thuốc đặc trị ngăn ngừa ung thư vào

nên xét nghiệm chỉ số CEA trong máu nữa, nó là chỉ điểm cho ung thư đại tràng, dưới 3 thì chưa có vđ gì lắm, nhưng cơ bản là phải cắt plyp
Em không đồng ý với cụ. Người ta hay phân chia polyp thành polyp tuyến (polyp adenomateux) polyp nhú (polyp villeur) và polyp hỗn hợp (polyp mix). Hai loại sau có nguy cơ ung thư hoá, đặc biệt loại nhú. Khi nội soi đại tràng, về nguyên tắc thấy polyp ở đâu là cắt luôn ở đó (tránh trường hợp đưa đèn soi vào thấy polyp nhưng đến khi kiểm tra hết manh tràng rồi rút máy ra không tìm thấy polyp ở đâu. Hai bệnh cảnh có rất rất nhiều polyp trong đại tràng là bệnh Polypose và hội chứng Peutz Jeghers thì cắt polyp không xuể, chỉ cắt những cái to có nguy cơ gây tắc ruột. Nói như cụ thì tất cả những bệnh nhân này đều chuyển thành ung thư đại tràng? Không, e không nghĩ vậy và e cũng chưa rõ nguồn tài liệu ở đâu nói như vậy cả.

Rhota23

Xe hơi
Sau cắt polyp đại tràng e chưa thấy hướng dẫn nào phải dùng thuốc này, phải dùng thuốc kia. Nếu là người nhà em e dùng thêm vài ngày thuốc bao bọc nm đại tràng thôi.

Rhota23

Xe hơi
Em đi khám ở viện k nội soi xong sinh thiết, nhưng bác sĩ em kết quả vẫn yêu cầu chụp cắt lớp chỗ niêm mạc nổi to, sợ quá cccm ạ!

Nhìn kinh thật cụ ạ, nhưng nếu đáy tổ chức phì đại này có cấu trúc lỗ tuyến thì coi chừng đấy là núm tuỵ phụ, một cấu trúc giải phẫu bình thường hiếm gặp, đôi khi còn nhầm tưởng là polyp hang vị nữa cơ đấy!

gachaybo

Xe tăng
Giờ K là sợ nhất , chúc cụ mau tai qua nạn khỏi nhé

trantienlc

Xe buýt
Nhìn kinh thật cụ ạ, nhưng nếu đáy tổ chức phì đại này có cấu trúc lỗ tuyến thì coi chừng đấy là núm tuỵ phụ, một cấu trúc giải phẫu bình thường hiếm gặp, đôi khi còn nhầm tưởng là polyp hang vị nữa cơ đấy!
Em cũng hoang mang quá! Đang tìm bệnh viện nào chuyên về dạ dày để khám lần nữa,nếu phải phẫu thuật thì làm luôn!

Rhota23

Xe hơi
Em cũng hoang mang quá! Đang tìm bệnh viện nào chuyên về dạ dày để khám lần nữa,nếu phải phẫu thuật thì làm luôn!
E nhất trí. Cụ sang Việt Đức cạnh đấy hoặc sang Bạch Mai khám ck tiêu hoá, 2 bv nội ngoại khoa lớn nhất miền bắc này rồi. E thấy bv K cũng đáng tin cậy mà.

devil_hao

Xe đạp
Em không đồng ý với cụ. Người ta hay phân chia polyp thành polyp tuyến (polyp adenomateux) polyp nhú (polyp villeur) và polyp hỗn hợp (polyp mix). Hai loại sau có nguy cơ ung thư hoá, đặc biệt loại nhú. Khi nội soi đại tràng, về nguyên tắc thấy polyp ở đâu là cắt luôn ở đó (tránh trường hợp đưa đèn soi vào thấy polyp nhưng đến khi kiểm tra hết manh tràng rồi rút máy ra không tìm thấy polyp ở đâu. Hai bệnh cảnh có rất rất nhiều polyp trong đại tràng là bệnh Polypose và hội chứng Peutz Jeghers thì cắt polyp không xuể, chỉ cắt những cái to có nguy cơ gây tắc ruột. Nói như cụ thì tất cả những bệnh nhân này đều chuyển thành ung thư đại tràng? Không, e không nghĩ vậy và e cũng chưa rõ nguồn tài liệu ở đâu nói như vậy cả.
polyp tuyến củng có nguy cơ ung thư hóa mà cụ.cu kia khuyên dùng thêm thực phẩm chức năng hổ trợ thui ma.bs thì có người cho dùng người không.nhung 80% la không cho rồi.nhu curcumin của việt nam minh làm ra củng để ngăn ngừa mà.minh củng đang bị polyp và bắt đầu bội soi kiểm tra thường đây.

nghia gia

Xe đạp
Cụ đừng lo vì polyp là 1 loại u lành tính nhé mức độ loạn sản nhẹ và không xấm lấn và lan nhanh như tổ chức ung thư nné. Cụ chỉ cần làm phẫu thuật cắt bỏ và thêm thuốc bổ trợ là khỏi cụ nhé
bác dùng thuốc gì trị polyp túi mật chỉ em với

nghia gia

Xe đạp
mình bị polyp túi mật 5mm sau khi uống 1tháng thuốc của phan văn sang.. đã giảm xuống còn 3.42mm..