[Thảo luận] Em căm thù lái xe 29Y-9119 (có đúng không????)

TuNam

Xe tải
Đúng vậy các cụ à, chở một người đang bất tỉnh đi bệnh viện, lại còn phải lo bị đổ trách nhiệm do không biết sơ cứu và nghiễm nhiên trở thành nghi can số 1 của vụ tai nạn thì không thể yên tâm lái an toàn được.

Cụ chủ thớt đã lo cho người bị nạn là rất tốt nhưng sao cụ không chụp ảnh, cam kết làm chứng minh oan cho lái xe và đi cùng lái xe đến bệnh viện ? Chỉ chụp ảnh không và yêu cầu lái xe chở thủ phạm kiêm nạn nhân đi thì đúng là "Ý của cụ là gì ?"

lengkeng

Xe tăng
Hãy làm 1 người lái xe thông thái chứ đừng làm theo cảm tính :)

hoangru

Xe tải
Hoan hô tinh thần kụ chủ thớt nhưng căm thù làm gì cho mệt người hả kụ.

Lập Tái

Xe điện
Em một lần bị dính cái sao quả tạ này rồi ! cái này gọi là tai bay vạ gió ! Vận nó đến lúc đen thì phải chịu thôi ! Ông 2b này có die cũng chả trách được ai cả . Lỗi đầu cho người điều khiển phương tiện giao thông uống rượu, kg làm chủ tốc độ . Khổ là ông 4b chả biết bắt vạ đc ai , lại còn bị ăn chửi .
Cơ mà cái xe Mông đau thì số nó phải Đau mông thôi ! Các cụ hội Mông đau có lẽ đề phòng chuyển xe khác đi cho nó lành

jazoo

Xe hơi
Thực ra dù là người đi đường hay người có phương tiện, đi đúng bị xe khác đâm, trong mọi trường hợp nếu có thể nên cứu nạn nhân bằng khả năng của mình.
Còn 1 vấn đề mà nhiều người lăn tăn là chính quyền hành xử không công bằng: trong trường hợp như trên, người có ô tô phải được bồi thường thiệt hại bằng bảo hiểm dân sự bắt buộc của người đi xe máy sai gây ra, người đi xe máy bị tai nạn được bảo hiểm y tế chi trả tiền viện phí.
Chuyện đơn giản như thế: nhưng ở Việt Nam, 2 ông Bảo hiểm dân sự bắt buộc đối với phương tiện cơ giới và ông bảo hiểm y tế lại không hoạt động hoặc gây khó dễ cho dân, thành ra dân xông vào vặt của nhau, thằng yếu dù sai vẫn ỷ thế bị nạn vòi thằng khỏe, có trường hợp thằng khỏe ỷ mình mạnh vòi thằng yếu (trong trường hợp 2 xe ô tô đâm nhau).
Tôi cho rằng hệ thống luật pháp, chính quyền chính là kẻ đã gây tình trạng rối ren như hiện nay, đẩy con người hành xử với nhau như con vật, người thấy người chết đuối mà ko dám cứu, người gây ra tai nạn gây thương tật cho người khác, muốn người khác chết còn hơn sống vì phải trả tiền nuôi dưỡng (trong khi cái này thuộc về trách nhiệm xã hội, trách nhiệm bảo hiểm).
Cụ nói hay nhất. Đọc đến cm này E ko muốn đọc nữa, toàn chém gió khỏe

quangdzung

Xe điện
Kính thưa các cụ, ở các nước phát triển, nếu có tai nạn thằng nào đi láo, sai luật thì thằng đó chịu, thằng nào nằm đó thì dân người ta cũng giữ nguyên hiện trường hoặc sơ cứu nếu biết chuyên môn rồi chờ xe cấp cứu đến. Chắc người ta cũng vô cảm cả nhỉ.
Bởi vì người ta không ngu thôi

Oldstar

Xe tăng
Các cụ có vẻ cảm tính quá.
Cái quan niệm từ xưa là "gặp người bị nạn phải chở ngay đến bệnh viện" theo em phải xem xét lại ạ.
Thực tế cho thấy nhiều trường hợp tai nạn GT, chỉ vì do không được sơ cứu đúng cách, hoặc do người dân tự can thiệp, tự vận chuyển nạn nhân đi bệnh viện... mà vô tình đã làm cho chấn thương của nạn nhân trầm trọng hơn, có trường hợp không thể cứu được. Những hành động đó em công nhận có thừa nhiệt tình, nhưng nói thật, hơi bị thiếu hiểu biết. Đặc biệt là các thương tích liên quan đến chấn thương sọ não, ổ bụng hoặc gãy xương... thì chỉ nên sơ cứu, cầm máu tại chỗ, sau đó phải gọi cấp cứu hoặc người có chuyên môn để trợ giúp.

Ở trường hợp cụ chủ thớt chứng kiến, theo em bác lái xe 4b có thể tâm lý lúc đó hơi cuống, không bình tĩnh xử lý được vụ việc, nhưng em cũng thấy bác ý chả có gì là sai.

hungmanh

Xe tải
em cảm phục tinh thần của cụ chủ thớt
chúc báo lái xe an toàn vui vẻ

Toyota Celica

Xe container
vote tinh thần cụ , nhưng cái vụ 115 ra 113 thì chắc cụ có tí hơi men hử hehe
Nói thật em cũng không trách cậu lx oto lắm
Thứ 1 nếu đúng luật Cụ ý phải giữ nguyên hiện trường gọi CA đến giải quyét , chỉ có cách giúp đưa người vào viện hộ thôi
Chứ cậu ấy lái xe đi nhỡ trên đường đi BV ông xe máy làm sao thì cậu ấy rất phiền đấy ,

glare

Xe điện
Hoan nghênh tinh thần của cụ chủ thớt. Tuy nhiên theo em nghĩ việc gì trước khi các cụ đưa ra ý kiến của mình cũng nên lật đi lật lại vấn đề rồi hãy chỉ trích người khác, cụ thể trong trường hợp này là lái xe 30Y-9119.
Em chả biện hộ cho tài xế đó nhưng em nghĩ lật ngược lại vấn đề nếu trong trường hợp của mình thì mình sẽ xử lý thế nào? Trong đêm khuya, tự dưng có thằng dở hơi nào đó đi ngất ngưởng đâm vào xe mình, xung quanh chả có ai, lại lần đầu thấy cảnh có chú nằm thẳng cẳng sau xe. Theo các cụ, các cụ sẽ làm gì?
1/ Vấn đề 1: Vác lên xe đưa đi viện? Xin thưa khi các cụ chưa nắm rõ được tình hình sức khỏe thế nào thì hành động đó sẽ thêm phần tiễn nạn nhân nhanh chóng về miền cực lạc. Cụ tỷ các cụ có thể tham khảo một số thớt trong OF nói về hành động cấp cứu người bị tai nạn.
2/ Vấn đề 2: rõ ràng cụ đúng vì cụ chả đâm ai cả, hành động cụ đưa nạn nhân lên xe chở vào bệnh viện sẽ trở thành rắc rối rất lớn đối với xxx và Pháp luật, đó là xóa dấu vết hiện trường, chưa nói đáng ra nạn nhân không chết nhưng vì cụ hành động ko đúng như đã nói trong vấn đề 1, nạn nhân chết thì thực sự là thảm họa.
3/ Vấn đề 3: Hiện tượng xã hội gần đây nói rất nhiều, đó là lợi dụng tai nạn để hôi của. Em không nói hành động của cụ chủ thớt, thực sự em rất cảm kích về hành động đó nhưng trong trường hợp xấu xảy ra là có một vài kẻ nhảy ra ra vẻ giúp đỡ nạn nhân nhưng thực chất là lợi dụng để hôi của thì bản thân các cụ là lái xe sẽ làm gì?
Túm cái váy lại, em không phản đối bức xúc của cụ chủ thớt mà em trân trọng hành động đó, tuy nhiên với những phán xét của các cụ mợ khác theo em các cụ mợ nên nhận xét thận trọng khi chưa hiểu rõ bản chất vấn đề, tránh mạt sát hay nguyền rủa người khác một cách vô lý.
Cảm ơn các cụ mợ đã đọc bài.
Cụ nói chính xác. Em thêm vào là nhiều bác bức xúc lái xe Mon ko đưa người đi cấp cứu là sai. Nếu trong trường hợp đường xa đồng vắng thì ko nói làm gì, trong thành phố phải gọi cấp cứu và cs113. Lý do : 1- nếu ko có kỹ thuật cấp cứu mà cứ bế người bị nạn vật lên vật xuống thì nhiều khi là giết người đó các bác ạ (các bác có thấy nv cấp cứu có đai cố định cổ trước khi nâng nạn nhân lên đó ko?) . 2- khi có tai nạn thì phải để nguyên, giữ hiện trường bác ạ.
Tóm lại em thấy là trước hết mỗi người hãy tuân thủ đúng pháp luật rồi sau đó hãy nói về nhân văn nhân bản ợ. Nếu tuân thủ đúng pháp luật thì những quả bức xúc kiểu này chắc bớt đi nhiều lắm ạ.

pick-up

Xe buýt
e là e nhà quê...thấy trường hợp đó là e đưa nạn nhân đi viện ngay,trần đời từ bé đến giờ e chưa thấy ai nói là giúp ng đi cấp cứu nếu xảy ra tình huống xấu mà mình phải đi tù cả nhà e nghe nực cười lắm,còn cụ thấy phương châm sống của mình là vậy thì riêng e hoặc bất cứ ai cũng ko cản dc,cụ cứ sống như vậy,đến khi nào cụ gặp trường hợp như vậy cụ sẽ hiểu
Dạ em nghĩ nếu chở đi thì không sao.Nhưng bản thân cụ là 1 phần của tai nạn đấy thì cụ coi chừng.Nắm kẻ có tóc chứ không ai nắm kẻ trọc đầu.Em đã 1 lần đỗ xe trên đường mà có thằng tổ lái đâm nát *** xe em em vẫn phải đền đấy cụ ạ(Đường không cấm đỗ cụ nhé) .Mà bây giờ hiện tương hôi của và ăn vạ hơi bị nhiều em nghĩ vào tình huống đấy chưa chắc cụ đã làm được như cụ nói đâu.(Em làm như cụ nói và đi mất mấy chục củx-()

Forcus

Xe tải
Cụ làm điều nhân đức quá!!!

Honghot

Xe đạp
LÀM NGƯỜI TỐT LẮM LÚC CŨNG KHÓ

Nhân câu chuyện của cụ chủ thớt, em có câu chuyện của anh bạn thân kể lại như sau. Anh ấy và một ông nữa đang đi ô tô trên đường làng lúc đã khuya, gặp một đôi vợ chồng tự ngã xe máy phía trước. Chồng thì bất tỉnh, còn vợ đang lồm bò dậy, cũng máu me đầy mồm nhưng vẫn nói thều thào được, nói đại ý chồng em say rượu, các anh làm ơn làm phúc cho chồng em đến bệnh viện huyện, còn em chỉ bị gãy răng, tự đi xe máy đến sau. Hai ông bạn em xuống xe bế lão chồng lên xe, đi được vài km bỗng thằng đó tỉnh dậy, hỏi ngay câu rất láo: "chúng mày đang đưa tao đi ....éo đâu đấy?". Anh bạn ngồi ghế sau, cạnh thằng đó bực quá chửi lại: "bố mày đưa mày đến viện chứ đi đâu". Nghe thế thằng kia sửng cồ, chửi luôn một tràng kiểu như tao ...éo cần vào viện, xe máy tao đâu, điện thoại tao đâu.....Sau đó nó giơ chân đạp vào cái tựa đầu của lái xe, làm ông lái xe giật mình phanh giúi giụi. Đương nhiên 2 ông bạn em dừng xe, cho nó xuống ngay lập tức. Bây giờ thi thoảng vẫn kể lại chuyện này, nhưng ngẫm thấy tốt cũng phải có nơi có lúc, không thì làm phúc phải tội.

Tourcare

Xe tăng
Em chỉ hỏi nếu cụ chủ thớt là người lái xe mondeo thì sẽ làm gì ? Đang đi bị thằng say rượu nó đâm vào xe mình, có ai không tức. Vụ này tiền mất tật mang, rước bực vào người. Xe mondeo phải giữ lại hiện trường là đúng rồi, nói dại ông kia toi mà xe không có ở hiện trường thì xxx nó hành cho bằng chết. Có điều hỗ trợ đưa đi BV thì ai cũng nên làm.

bibiabc

Xe buýt
Túm lại người bây giờ đã tai qua nạn khỏi chưa cụ??

E thì quan tâm cái này đầu tiên đã. :)

Kà tàng

Xe đạp
Bác chủ thớt thật có tinh thật trách nhiệm hoan hô cụ>:D<,còn ông đi LX kia sẽ có ngày bị tai nạn mà chẳng ai thèm đưa đi cấp cứu cho mà xem

nguyenducduy

Xe điện
Vụ này hoan hô cụ chủ thớt, Trách nhất là người đi 2b, sau đó mới đến lái xe, Vì đâm quá mạnh có thể nói là khó qua được cái chết nên lái xe mon phải bảo về hiện trường là đúng, Còn việc đi cấp cứu thì gọi 115, hoặc nhờ người vẫy taxi đưa đi.