[Thảo luận] Em bị XXX ngã năm cửa nam bắt lỗi không xi nhan khi chuyển hướng

Các cụ ạ, sáng nay em có việc trên Cát Linh, xong việc em đi Nguyễn Thái Học về ( nhà em ở Phố Huế, hôm nay em đi 2b ạ ), đến ngã năm Cửa Nam em rẽ phải để vòng qua Hàng Bông, em có xi nhan rẽ phải, vừa rẽ xong thì 1 chú xxx mới ra trường tập sự mặt rất vênh váo (xxx1) chỉ cạp nong vào mặt em, rồi dắt xe em vào vỉa hè. Đoạn hội thoại như sau ạ, em xin lỗi các cụ vì lướt OF cũng khá nhiều rồi mà lại quên cái quan trọng nhất là ghi âm:
Em: Lỗi gì đấy anh ơi?? (Em rất tự tin là mình chẳng sai gì cả)
XXX1: Giơ tay chào em, Tôi chào đúng điều lệ nhé. Yêu cầu anh xuống xe rồi xuất trình giấy tờ (chẳng hiểu sau mặt nó như kiểu muốn đánh em ý các cụ ợ :( )
Em: Xuống xe, anh cho tôi biết tôi vi phạm lỗi gì đã.
XXX1: Anh cứ xuất trình giấy tờ đi rồi tôi nói lỗi
Em: Không được, anh phải nói lỗi, nếu không tôi không xuất trình giấy tờ đâu.
XXX1: Lỗi của anh là bật xi nhan quá muộn sau khi đã chuyển làn.
Em: Không đúng, tôi có bật xi nhan từ trước, thứ 2 tôi đi sát lề phải rồi cơ mà.

Vừa lúc đó thì có 1 XXX áo vàng (XXX2) bước ra
XXX2: Ông đừng có cãi, cả hai người chúng tôi đều nhìn thấy rồi.
Em: Nhưng rõ ràng tôi có xi nhan, các anh làm việc như vậy là không được. Tôi đi rất tuân thủ luật giao thông.
XXX2: Bây giờ chúng tôi dừng xe người vi phạm, người ta cãi thì chúng tôi không lập biên bản nữa à, chúng tôi vẫn lập biên bản được hết NHÉ!!! Bây giờ yêu cầu anh cho chúng tôi xem giấy tờ, nếu không chúng tôi cho xe anh lên kia ( chỉ vào cái biển nơi tạm giữ phương tiện giờ cao điểm ) rồi bảo XXX1 dắt xe em lên đó.
Em: Đành phải đưa giấy tờ cho XXX2 ( 2 thằng nó quây mình rồi :( )
XXX2 Xem xét kĩ bằng lái và đăng kí xe của em, Lật bảo hiểm xem còn hạn không, mặt hơi tối đi 1 chút ( bảo hiểm em vừa mua 1 tháng ạ )

Sau đó XXX2 dẫn em ra bốt gặp XXX đang viết biên bản (XXX3)
XXX3: Anh phạm lỗi chuyển làn không có tín hiệu báo trước, xe lại không gương chiếu hậu.
EM: Nghĩ thầm thôi chết, xe mình cũng không có gương thật.
XXX3: tiếp lời, lỗi không gương phạt 90 nghìn, không xi nhan khi chuyển hướng phạt 300 nghìn đồng
Em: Cái gì cơ, không xi nhan phạt 300 nghìn á, theo tôi biết thì chỉ phạt 100 nghìn đối với xe máy thôi cơ mà.
XXX3: Đối với hai đô thị đặc biệt là Hà Nội và TP Hồ Chí Minh mức phạt là 200-300 nghìn.
Em: Đồng chí làm ơn cho tôi xem khung xử phạt.
XXX3: Đưa luôn một quyển đang để trên bàn, mở ra cho em xem.
Đúng thật là phạt 200-300 nghìn các cụ ợ, lần đầu tiên em thấyquyển này, em xem rất kĩ đúng là mức phạt cho xe máy.
XXX3: Sao, giờ anh định thế nào?? Tay bắt đầu viết biên bản.
Em: Thế thôi đồng chí ghi biên bản đi
XXX3: Cả 2 lỗi là 300k và 90k là 390k đấy
Em: Vâng
XXX3: Lắc đầu rồi ghi biên bản, sau đó đưa em kí. Rồi hẹn em sáng ngày kia lên số 3 Trần Nhật Duật đóng phạt rồi lấy giấy tờ.

Các cụ làm ơn cho hỏi với những trường hợp như thế, mỗi người có một lí lẽ thì phải làm thế nào ạ, thực sự hôm nay em cảm giác em xử lí như thế là chưa ổn, vẫn bị XXX bắt nạt, các cụ cho em ý kiến với ạ :)
Bẩm các cụ!
Em xem báo lá cải vi en ích pờ rét họ có nêu có 7 lỗi vi phạm bị phạt gấp đôi, bao gồm:
7 lỗi vi phạm giao thông bị áp mức phạt gấp đôi
Nhiệm vụ của các tổ liên ngành là tập trung xử lý 7 nhóm vi phạm: Không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường, chỉ dẫn của người hướng dẫn giao thông; dừng đỗ không đúng nơi quy định; đón trả khách trái phép; đổ phế thải bừa bãi; chạy quá tốc độ; lái xe uống rượu bia...

trích từ: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2010/05/3ba1bd2d/

Không thấy nói đến lỗi xi nhan bị phạt gấp đôi, nhưng có dấu 3 chấm... Nó ghi như thế này thì tạo điều kiện cho xxx chúng nó chơi cờ nước đôi với người tham gia giao thông à? cụ nào có hiểu biết vào phân tích cho em "sáng mắt sáng lòng" ra với

hieutr91

Xe máy
Bẩm các cụ!
Em xem báo lá cải vi en ích pờ rét họ có nêu có 7 lỗi vi phạm bị phạt gấp đôi, bao gồm:
7 lỗi vi phạm giao thông bị áp mức phạt gấp đôi
Nhiệm vụ của các tổ liên ngành là tập trung xử lý 7 nhóm vi phạm: Không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường, chỉ dẫn của người hướng dẫn giao thông; dừng đỗ không đúng nơi quy định; đón trả khách trái phép; đổ phế thải bừa bãi; chạy quá tốc độ; lái xe uống rượu bia...

trích từ: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2010/05/3ba1bd2d/

Không thấy nói đến lỗi xi nhan bị phạt gấp đôi, nhưng có dấu 3 chấm... Nó ghi như thế này thì tạo điều kiện cho xxx chúng nó chơi cờ nước đôi với người tham gia giao thông à? cụ nào có hiểu biết vào phân tích cho em "sáng mắt sáng lòng" ra với
Cụ ơi, chúng nó cho em xem hẳn quyển mức phạt áp dụng với hai đô thị đặc biệt là HN và TP HCM ạ, lần đầu em thấy quyển đấy, nó ghi rõ là từ 200k đến 300k cái này thì chắc là đúng ạ vì em soi kĩ lắm rồi

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Xe cụ là 2b hay sao mà không có gương chiếu hậu?
Em nghĩ lỗi quên xi nhan không khi nào xxx bắt nhầm (nghề của họ mà). Kể cả 2b và 4b, em cũng xin các cụ chú ý cho. Bật xi nhan là để báo hiệu cho người đi sau biết ý định của mình, cho họ đỡ phải đoán. Bật muộn, thường là thấy có người lao vào hướng rẽ rồi mới bật, nhiều khi rất gây ức chế.

Cụ ơi, chúng nó cho em xem hẳn quyển mức phạt áp dụng với hai đô thị đặc biệt là HN và TP HCM ạ, lần đầu em thấy quyển đấy, nó ghi rõ là từ 200k đến 300k cái này thì chắc là đúng ạ vì em soi kĩ lắm rồi
Em cũng quan tâm đến cái Quyển mà cụ nêu đấy! Có cụ nào biết thì cập nhật giúp em với. Như trong các báo họ nói có 7 nhóm lỗi , giờ cụ hieutr91 xem được cả 1 quyển, thì có phải xxx cố tình mập mờ để kiếm ăn không?

tamngocle

Xe tải
Các cụ ạ, sáng nay em có việc trên Cát Linh, xong việc em đi Nguyễn Thái Học về ( nhà em ở Phố Huế, hôm nay em đi 2b ạ ), đến ngã năm Cửa Nam em rẽ phải để vòng qua Hàng Bông, em có xi nhan rẽ phải, vừa rẽ xong thì 1 chú xxx mới ra trường tập sự mặt rất vênh váo (xxx1) chỉ cạp nong vào mặt em, rồi dắt xe em vào vỉa hè. Đoạn hội thoại như sau ạ, em xin lỗi các cụ vì lướt OF cũng khá nhiều rồi mà lại quên cái quan trọng nhất là ghi âm:
Em: Lỗi gì đấy anh ơi?? (Em rất tự tin là mình chẳng sai gì cả)
XXX1: Giơ tay chào em, Tôi chào đúng điều lệ nhé. Yêu cầu anh xuống xe rồi xuất trình giấy tờ (chẳng hiểu sau mặt nó như kiểu muốn đánh em ý các cụ ợ :( )
Em: Xuống xe, anh cho tôi biết tôi vi phạm lỗi gì đã.
XXX1: Anh cứ xuất trình giấy tờ đi rồi tôi nói lỗi
Em: Không được, anh phải nói lỗi, nếu không tôi không xuất trình giấy tờ đâu.
XXX1: Lỗi của anh là bật xi nhan quá muộn sau khi đã chuyển làn.
Em: Không đúng, tôi có bật xi nhan từ trước, thứ 2 tôi đi sát lề phải rồi cơ mà.

Vừa lúc đó thì có 1 XXX áo vàng (XXX2) bước ra
XXX2: Ông đừng có cãi, cả hai người chúng tôi đều nhìn thấy rồi.
Em: Nhưng rõ ràng tôi có xi nhan, các anh làm việc như vậy là không được. Tôi đi rất tuân thủ luật giao thông.
XXX2: Bây giờ chúng tôi dừng xe người vi phạm, người ta cãi thì chúng tôi không lập biên bản nữa à, chúng tôi vẫn lập biên bản được hết NHÉ!!! Bây giờ yêu cầu anh cho chúng tôi xem giấy tờ, nếu không chúng tôi cho xe anh lên kia ( chỉ vào cái biển nơi tạm giữ phương tiện giờ cao điểm ) rồi bảo XXX1 dắt xe em lên đó.
Em: Đành phải đưa giấy tờ cho XXX2 ( 2 thằng nó quây mình rồi :( )
XXX2 Xem xét kĩ bằng lái và đăng kí xe của em, Lật bảo hiểm xem còn hạn không, mặt hơi tối đi 1 chút ( bảo hiểm em vừa mua 1 tháng ạ )

Sau đó XXX2 dẫn em ra bốt gặp XXX đang viết biên bản (XXX3)
XXX3: Anh phạm lỗi chuyển làn không có tín hiệu báo trước, xe lại không gương chiếu hậu.
EM: Nghĩ thầm thôi chết, xe mình cũng không có gương thật.
XXX3: tiếp lời, lỗi không gương phạt 90 nghìn, không xi nhan khi chuyển hướng phạt 300 nghìn đồng
Em: Cái gì cơ, không xi nhan phạt 300 nghìn á, theo tôi biết thì chỉ phạt 100 nghìn đối với xe máy thôi cơ mà.
XXX3: Đối với hai đô thị đặc biệt là Hà Nội và TP Hồ Chí Minh mức phạt là 200-300 nghìn.
Em: Đồng chí làm ơn cho tôi xem khung xử phạt.
XXX3: Đưa luôn một quyển đang để trên bàn, mở ra cho em xem.
Đúng thật là phạt 200-300 nghìn các cụ ợ, lần đầu tiên em thấyquyển này, em xem rất kĩ đúng là mức phạt cho xe máy.
XXX3: Sao, giờ anh định thế nào?? Tay bắt đầu viết biên bản.
Em: Thế thôi đồng chí ghi biên bản đi
XXX3: Cả 2 lỗi là 300k và 90k là 390k đấy
Em: Vâng
XXX3: Lắc đầu rồi ghi biên bản, sau đó đưa em kí. Rồi hẹn em sáng ngày kia lên số 3 Trần Nhật Duật đóng phạt rồi lấy giấy tờ.

Các cụ làm ơn cho hỏi với những trường hợp như thế, mỗi người có một lí lẽ thì phải làm thế nào ạ, thực sự hôm nay em cảm giác em xử lí như thế là chưa ổn, vẫn bị XXX bắt nạt, các cụ cho em ý kiến với ạ :)
Cụ đến giao lộ rồi rẽ phải vào Cửa Nam là qua mặt xxx rồi, dạo này đứng phố đói lắm, sao Cụ không rẽ ngay phía trên, có con lươn rẽ luôn vào Cửa Nam, rồi sau đó quay đầu ra Hàng Bông.

Gia_Khanh

Xe điện
- Đúng vậy, hôm nọ e rẽ pải vào chỗ này cũng thấy 1 thằng đứng rình, quả thật là giờ xxx đói quá nên pải đứng ra cả đây, trc có bao giờ đứng đây đâu cơ chứ. THôi sau này mà rẽ chỗ này thì rẽ luôn chỗ Đình Ngang cho nó lành !
- Mà hình như e chỉ thấy cái phạt bổ sung với đô thị đặc biệt chỉ áp dụng cho ôtô thôi chứ làm gì có cho xe máy nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

sco2009

Xe đạp
em là em "dự" cái khung đấy xxx cho bác chủ xem để chột, xong để nó gợi ý tiền tươi (chắc khoảng 150-200k). Xong thấy cụ chủ kiên quyết BB nó chả lắc đầu (như cụ chủ đã nói).
PS: em "dự" thế có đúng ko hả anh xxx3 :))

-
- Mà hình như e chỉ thấy cái phạt bổ sung với đô thị đặc biệt chỉ áp dụng cho ôtô thôi chứ làm gì có cho xe máy nhỉ
Ai nói với cụ thế? Cái này phạt theo Nghị định số 34/2010/ NĐ-CP , theo em hiểu thì tất cả các đối tượng được qui định trong nghị định nêu trên đều bị áp dụng nếu vi phạm, chỉ có điều mức phạt gấp đôi đối với HN và TP HCM.

Lx2009

Xe buýt
Em ngày nào cũng đi qua cái ngã 5 này, nói chung là rất chuối em toàn rẽ luôn vào Đình Ngang cho lành, xxx cố tình bắt ở đấy mà

xe thủng lốp

Xe container
Xi nhan bây giờ yêu cầu bằng chứng kiểu gì đây :(

xuandai

Xe buýt
- Đúng vậy, hôm nọ e rẽ pải vào chỗ này cũng thấy 1 thằng đứng rình, quả thật là giờ xxx đói quá nên pải đứng ra cả đây, trc có bao giờ đứng đây đâu cơ chứ. THôi sau này mà rẽ chỗ này thì rẽ luôn chỗ Đình Ngang cho nó lành !
Cụ xem ND34 điều 44 nhé. (Điều 43 là bổ xung cho ô tô),

Ob3xuT

Xe điện
em đang hỏi là sao cụ ko chiến nhiệt tình mà buông súng sớm thế?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bản tóm tắt nghị định 34 chứ xxx mập mờ cái gì đâu, cụ đọc lại điều 9 khoản 4 điểm a xem, mức phạt là 200-400k, chưa cần phải đô thị đặc biệt đâu, còn cao hơn mức cụ chủ thớt đc báo giá 200-300k đấy.

À mà đọc lại thì cụ chủ thớt bị bắt lỗi ko xi nhan khi chuyển làn chứ ko phải chuyển hướng (rẽ), thế thì điều 9 khoản 2 điểm a phạt 80-100k, đô thị đb là 100-200k theo điểu 44 điểm 1.
Cái mức báo giá 200-300 có vẻ lơ lửng chả nằm ở chỗ nào cả nhỉ :D
Đúng òi, e nghĩ làm sao mà lỗi xi nhan đắt thế được, tụi nó h mọi thật, lại có quả lỗi nhìn thấy ó vàng thì mới bật hoặc bật muộn mới kinh, dân ra đường bây giờ hở tí là nó thịt, đau thủ.

mazda929

Xe tăng
chắc hôm đó bác bị mấy chú xxx bắt vào đúng thứ 6 ngày 13 rùi ..chia bùn cụ ...nếu là e e sẽ k để nó lập biên bản mà ném cho nó 2 lít là ok...hoặc cụ xin lập biên bản sử phạt hành chính tại chỗ đỡ bị giữ giấy tờ...

hieutr91

Xe máy
Các cụ ợ, em thấy dạo này XXX bắt cái lỗi đấy nhiều quá, hôm nay em đi lại chỗ đấy nhưng đi từ phía Đình Ngang rẽ vào vẫn thấy có 1 chú XXX xanh đứng bắt :) dạo này chúng nó có vẻ đói quá rồi ạ, các cụ nhớ cho là em bị bắt lỗi xi nhan muộn nhé :)

Fiat

Xe buýt
em nghĩ cũng chả phải đói đâu, mà đang có chiến dịch hay sao ý, lính nghĩa vụ và SV tập sự đứng đày đường!

vinh.hoang.cau

Xe hơi
Theo kinh nghiệm của em: Nếu cụ chủ không sai thì phải cãi thật lực, cãi cho ra ngô ra khoai, cãi bay cối đá... thì XXX có 10 ông cũng phải ạ cụ thôi.

buidem_Hn

Xe hơi
Hôm nọ em cũng bi bắt em xin mãi ko cho em vác con máy ảnh trong cốp xe cứ đứng cạnh cái bốt gần tiếng đồng hồ, đuổi em éo đi heee cuối cùng đành trả giấy tờ cho em và còn nói là mày cùn vừa thôi đừng để tao gặp lại mày,mấy bác xe ôm gần đó lậy em bang cụ hehehe=))