Thảo luận Ech nhảy ngày mưa!

bigman95

Xe điện
Chào các cụ .

Hôm thứ 7 (12/5/2018) em được ngày cho ech nhẩy trời mưa.

Em đi từ indochina --> duy tân--> trung kính--> nguyễn khang--> nam trung yên --> trường Am--> đường trên cao--> metro--> nguyễn khang

Em đi lúc mưa to nhất , gạt nước mức 3 không nhìn thấy gì phía trước trắng xóa.
Từ đường sau indo, bắt đầu ngập khoảng 25 cm (hết bánh ), qua viện huyết học thì nửa bánh. Từ đây thì có hiện tượng điện thế máy phát tụt xuống 11.4v rồi lại 13.5 v .Máy phát dính nước? mắc kệ, em đi tiếp . Đến hết cầu vượt Hoàng minh Giám thì ôi thôi một biển nước menh mông lại thêm 2 xe sedan cùng một loạt xe máy hôn mít nhau. Mắc kệ em lại đi tiếp vào trường Am đón con. Xong rồi , em nghĩ vậy, khi cái đầu xe nó dúi xuống vì cái gờ ở cửa, toàn bộ đèn gầm nằm trong nước, chống nước nhằm nhò gì! em phi tiếp vào trong. lúc ra cũng vậy làm phát nữa. Lúc từ Am ra em không đi lên cầu mà đi đường dưới để lên đường trên cao thì ôi thôi nước trên nửa bánh và đèn gầm ngâm trong nước, đến ngã tư đèn đỏ thì điện thế xuống 11,2v .Tắt máy thì toi nên em cứ để thế đi . Đến đường rẽ lên đường trên cao thì đã thấy xe của cụ nào sedan đang ngâm mình giữa đường.Cứ vậy em đi đến metro thì ở đây bãi xe và đường vào là một biển nước. Đến 9h30 em rời khỏi đấy và về nguyễn khang an toàn.

Sau khi nhảy có rút ra được chút kinh nghiệm.

1. Không dùng đèn gầm khi mực nước đã trên mức bánh. (off nếu lội nước)
2. Đèn gầm chịu nước không có nghĩa là ngâm dưới nước được.
3. Ech nhảy tốt thật.
4. Cuối tuần nhân tiện thay dầu em sẽ kiểm tra toàn bộ gầm xem nước có vào những chỗ chuyển động không thôi tin đến các cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Em lội nước tắt hết cả đèn + điều hòa đi :)

min18vn

Xe điện
Em thì ko lội nước :)
Tối chủ nhật đi đến gần hầm nguyễn trãi thấy ngập là quay đầu đi về :D

Tienthinh

Xe tăng
sao cái thằng ford nó không bán Ếch nữa nhỉ? muốn mua mà nhìn CRV với CX 5 chán quá

bigman95

Xe điện
sao cái thằng ford nó không bán Ếch nữa nhỉ? muốn mua mà nhìn CRV với CX 5 chán quá
Đó là lý do em giữ ech của em! cũ nhưng nhảy tốt lắm. những lúc khó khăn nhất thì ech lại qua được. Lúc em đi đến phạm văn đồng thì thấy 1 em CRV mới cứng phải cứu hộ rồi.

Các cụ chạy 3.0 ngon ít cụ bán xe lắm. (tiền thay đồ chắc bằng cái xe rồi)

vnpeace

Xe tải
Website
www.yesprovider.com
ech ngon quá, đúng ếch là loại nhảy nước mà, máy con CRV CX5 sao dám :)

Tienthinh

Xe tăng
Đó là lý do em giữ ech của em! cũ nhưng nhảy tốt lắm. những lúc khó khăn nhất thì ech lại qua được. Lúc em đi đến phạm văn đồng thì thấy 1 em CRV mới cứng phải cứu hộ rồi.

Các cụ chạy 3.0 ngon ít cụ bán xe lắm. (tiền thay đồ chắc bằng cái xe rồi)
các xe đời mới thiết kế uốn lượn lúc đầu nhìn rất đẹp nhưng đi vài năm nhìn lại thấy nhanh chán, thằng Ford Escape nó vuông vuông nhưng nhìn 10 năm sau vẫn không cảm thấy lỗi , mà thích nhất cái khoản ghế sau chỉnh ngả vô tư chứ không như CX5 hay CRV ngã được tẹo.

mrrekl

Xe tải
Sao bảo cổ hút gió éscape thấp lội nước chỉ ngang sedan?

bigman95

Xe điện
Xe bác còn cảm biến trục cơ dưới thấp nữa thì phải!?
Cảm biến trục cơ sau cục máy và rất kín vì chẳng sờ đèn báo giờ nếu không lỗi. Cảm biến này ngập nước báo lỗi và máy ngừng nổ luôn! Nên khả năng dính thấp nếu xe chưa sửa chữa phần này.

lastmem

Xe buýt
có cách nào độ lại cổ hút mà không phải đục đẽo gì không các cụ nhỉ ? :D

mrrekl

Xe tải
có cách nào độ lại cổ hút mà không phải đục đẽo gì không các cụ nhỉ ? :D
Không có đâu bác ạ, có thì hãng nó tính rồi, vị trí đặt cổ hút đảm bảo hút được nhiều gió, đường đi ko ngoằn nghoèo gây tiếng ồn và bị làm nóng ít nhất. Tính đi tính lại mới đặt được ở chỗ như bây giờ.

Hai Nguyen

Xe điện
Nhân vụ mưa lớn đầu năm - em chia sẻ chút kinh nghiệm lội nước cho Ếch:

- Vị trí cổ hút gió của ếch nằm dưới đèn pha bên tài (ảnh 1), qua bẫy nước sẽ đến cổ nối - gần bầu lọc gió (ở vị trí cao hơn, ngang bằng vị trí của hộp cầu chì trong khoang máy - cao hơn bánh xe khoảng 20cm
- trong trường hợp cần lội nước thì tháo bầu lọc gió (cổ nối) để ko lấy gió từ cổ hút gió nguyên bản dưới đèn pha, mà lấy gió trong khoang máy ở vị trí cao hơn - ngàng bằng vị trí lăp ống thở của ảnh 2, tuy nhiên gió nóng, nên chỉ thích hợp dùng tạm thời qua cơn ngập - đồng thời nó ko có bẫy nước nên phải lội từ từ, nước ngạp hết bánh xe (đến giữa đèn pha) là dừng nhé