ếch 3.0 tăng tốc vượt xe từ 80km trở lên không bấm O/D bị giật

giangthuy3108

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi như tiêu đề, xe em tăng tốc ở tốc độ >80km/h trở đi để vượt xe khác nếu không bấm O/D thì xe có hiện tượng giật giật, nếu bấm O/D thì vòng tua máy tăng cao và không bị giật như vậy có phải là bình thường không các cụ? Phải chăng khi không bấm O/D thì bướm ga không mở hết dẫn tới hiện tượng thừa xăng ---> bị giật?
e xin ý kiến tư vấn của các cụ ạ....
Thanks

nam_biz76

Xe đạp
Esc 3.0 không bao giờ có hiện tượng đó cho dù là chạy tốc độ nào, đang chạy bác cũng chẳng cần bấm OD làm gì, nhấn thêm ga là tự động nó về số, tăng vòng tua máy và xe tăng tốc nhanh. Xe bác có vấn đề, nên vào hãng check lại.

keodang_25

Xe đạp
Xe bác bị hiện tượng giống xe em, cái này bữa trước có bác trên diễn đàn trả lời là khi chạy >80km/h xe sang số có độ trễ. Khi bác thấy hiện tượng giật thì bác nhả chân ga một tý rồi đạp lại thì hết.

giangthuy3108

Xe buýt
Xe bác bị hiện tượng giống xe em, cái này bữa trước có bác trên diễn đàn trả lời là khi chạy >80km/h xe sang số có độ trễ. Khi bác thấy hiện tượng giật thì bác nhả chân ga một tý rồi đạp lại thì hết.
đúng là nhả ga ra một tý thì đạp lại thì hết cụ ạ, tuy nhiên khi đang vượt xe thì cần nhanh mà nhả ga ra thì lại chậm mất một tý, mà chậm một tý trong một số trường hợp nhất định ngoài lái xe thì có vấn đề rùi :D (em fun tý) vậy nên các cụ phán cho e xem như vậy là bình thường hay sao ạ?

kenraino

Đi bộ
xe escape cua bác đã bị mobin đánh lửa . bác nên đến hãng kiểm tra xem 6 con có con nào tèo ko. thay lại là sẽ hết ngay thôi.

keodang_25

Xe đạp
Xe em đã kiểm tra hết các bobin đánh lửa rồi, hãng họ gắn máy tính vào kiểm tra nhưng không có vấn đề gì cả. Thôi cứ khắc phục như vậy mà chạy thôi.

phuongnight

Xe tải
OD không phải nút để vượt mà để đi đường đồi núi, khi thả dốc bớt nguy hiểm. Bấm OD để vượt là sai hoàn toàn, có khi nguy hiểm khi vượt ở tốc độ cao vì xe không thể chạy ở số cao nhất là số 4. Bác không nên sáng tạo ra cách sử dụng, có thể nó là nguyên nhân khiến xe giật . Phải bỏ ngay phát minh vượt bằng nút OD . Bác chạy bình thường , không dùng OD để vượt nữa, sau một thời gian, hộp số có thể mượt mà trở lại. Từ từ xem xét, đừng ra gara ngay kẻo lành thành què nhé

giangthuy3108

Xe buýt
OD không phải nút để vượt mà để đi đường đồi núi, khi thả dốc bớt nguy hiểm. Bấm OD để vượt là sai hoàn toàn, có khi nguy hiểm khi vượt ở tốc độ cao vì xe không thể chạy ở số cao nhất là số 4. Bác không nên sáng tạo ra cách sử dụng, có thể nó là nguyên nhân khiến xe giật . Phải bỏ ngay phát minh vượt bằng nút OD . Bác chạy bình thường , không dùng OD để vượt nữa, sau một thời gian, hộp số có thể mượt mà trở lại. Từ từ xem xét, đừng ra gara ngay kẻo lành thành què nhé
em rất ít khi vượt xe mà sử dùng OD, mà hầu như em chẳng sử dụng cái nút đó mấy ấy chứ, kể cả đường đèo... chắc tại do thói quen lái xe 1 tay (cái này do ngày đầu mới học lái xe thầy giáo dậy đi MT thì tập đi một tay nhiều cho chủ động số má hix hix) tuy nhiên gần đây e thấy bị hiện tượng giật khi vượt như đã nói ở trên cho nên mới lọ mọ bấm OD xem như thế nào, thế các cụ đi ếch 3.0 có bị hiện tượng giật khi ép ga ở tốc độ cao không ạ? các cụ phán tiếp giúp e với ạ.

phuongnight

Xe tải
Hiểu rồi, bác thốc ga sát sàn nó giật là bình thường vì nó về số thấp để vọt , nếu giật một phát rồi vọt êm ái thì ko sao mà giật giật giật không vọt được thì có bệnh. Bệnh gì thì mình chưa đủ trình. Nhưng nói thêm là bác đi đường đồi núi mà không nhấn OD hoặc đi số 2 , số 1 thì phải nhấp phanh nhiều là có rủi ro đấy. Phải đi số thấp hoặc nhấn OD đường đồi núi nhé. Mình cũng đi xe này nên khá hiểu nó. Ép ga thẳng cẳng xe mình cũng giật kể cả đang đi tốc độ thấp, mà giật sướng vì sau đó nó vọt như xe máy 2 thì ý .

tranhoang88

Xe hơi
O/D để đổ đèo chứ e chưa từng nghe o/d để vượt bao giờ

Minh Hằng

Xe tải
Không ít cụ nghĩ O/D là nút vượt đâu nhé...Có cụ còn giảng giải: vì vọt nhanh nên nó tốn xăng... hehehe

expedition

Xe tải
Các cụ cứ hiểu nôm na thế này ạ: bình thường các cụ chạy xe với chế độ OverDrive luôn được bật (ON), nhưng táp lô chẳng có cái đèn nào hiện thị OverDrive ON đâu, và chế độ này cho phép hộp số vận hành, chuyển sang số cao nhất khi xe chạy ổn định ở tốc độ phù hợp, hộp số tự động chuyển số từ số 1 tới số 4, nhưng khi các cụ tắt cái chức năng OverDrive này đi bằng cách bấm vào cái nút O/D, thì trên bảng táp lô sẽ hiện đèn báo cho biết là chế độ OverDrive đã tắt, và chế độ này không cho phép chuyển số lên số 4, tối đa chỉ là số 3, mục đích của chế độ này là để tăng sức kéo, tăng mô men xoắn, tốc độ vòng tua cao, nhưng tốc độ xe không cao, tăng lực kéo ở tốc độ thấp, ghì máy lại khi đổ đèo, chỉ nên dùng khi chở nặng, cần sức kéo, lên đèo, đổ dốc, đường tuyết, trơn trượt….đại loại thế ạ

giangthuy3108

Xe buýt
Hiểu rồi, bác thốc ga sát sàn nó giật là bình thường vì nó về số thấp để vọt , nếu giật một phát rồi vọt êm ái thì ko sao mà giật giật giật không vọt được thì có bệnh. Bệnh gì thì mình chưa đủ trình. Nhưng nói thêm là bác đi đường đồi núi mà không nhấn OD hoặc đi số 2 , số 1 thì phải nhấp phanh nhiều là có rủi ro đấy. Phải đi số thấp hoặc nhấn OD đường đồi núi nhé. Mình cũng đi xe này nên khá hiểu nó. Ép ga thẳng cẳng xe mình cũng giật kể cả đang đi tốc độ thấp, mà giật sướng vì sau đó nó vọt như xe máy 2 thì ý .
chuẩn luôn bác ạ, thế là vợ 2 bác giống vợ 2 e rùi he he...

4w2810

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi như tiêu đề, xe em tăng tốc ở tốc độ >80km/h trở đi để vượt xe khác nếu không bấm O/D thì xe có hiện tượng giật giật, nếu bấm O/D thì vòng tua máy tăng cao và không bị giật như vậy có phải là bình thường không các cụ? Phải chăng khi không bấm O/D thì bướm ga không mở hết dẫn tới hiện tượng thừa xăng ---> bị giật?
e xin ý kiến tư vấn của các cụ ạ....
Thanks
Mình cũng đang đi 3.0 và cũng bị gật gật như thế dấy.3 hôm trước mở bugi ra xem thấy cũ quá,chạy di mua 6 cái bugi 125k/cái đem ra gara cho thợ nó thay vì 3 cái máy phía trong khó mở quá.thay xong chạy ngon lành 0937423569

tuananh1178

Xe máy
em đang chạy escape 3.0,lúc vượt ko cần bấm O/D đâu...người dính vào ghế luôn..

tuananh1178

Xe máy
theo em bác cho vào hãng kiểm tra máy xem.là yên tâm nhất....

tuananh1178

Xe máy
e thấy escape ngon,chạy phê lắm nhất là lúc vượt từ 80km trở lên...

duongdat

Xe tải
Em nghĩ chỉ do một trong 2 vấn đề cơ bản của xe thôi : Xăng hoặc điện. Tất nhiên với Escape 3.0 thì bác cũng nên để ý cả hộp số nữa. Bác kiểm tra phần điện không sao, thì còn bơm xăng bác cho kiểm tra nốt xem có bơm đủ áp lực không.

tainon

Xe điện
Hay là bị mẻ bánh răng số 4 trên 80 là nó chạy số 4 á. Em fun tí.

giangthuy3108

Xe buýt
cám ơn các cụ đã tư vấn, hôm tới rảnh cho em nó đi khám nội tiết một chút vậy, tranh thủ chụp cả tim phổi luôn, kết quả thế nào e sẽ báo lại các cụ sau!