Ebay đã chính thức có mặt tại VN

thang_vbard

Xe hơi
trên homepage của ebay viet nam có chỗ load 1 bản hướng dẫn sử dụng đó. em đọc rồi. cũng dễ hiểu. Nhưng phần nói về PAYPAL thì ít thông tin quá. em chưa hiểu cách sử dụng. Các bác nào biết chỉ thằng em dốt này với

Nobita

Xe hơi
bác thang_vbard: Nôm na Ebay nó là cái chợ giời, ban quản lí chợ sẽ thu tiền lệ phí chỗ, ngoài ra còn kiêm luôn thu thuế theo danh số bán được. Tất cả những chi phí này do người bán hàng chịu, nhưng rút cuộc là ai trả ? Là bác với em, người mua hàng!

Thanh toán qua Ebay cũng có nhiều cách, em cứ diễn giải theo thông lệ quốc tế nhé:
-Phổ biến nhât là TT trả trước, chuyển tiền->giao hàng ( rủi ro cao).
-Tiếp theo là LC qua dịch vụ của Ebay, chuyển tiền qua Ebay, giao hàng, Ebay chuyển qua người bán (lại mất tiền thêm)
-Nữa là thanh toán trả chậm: Giao hàng, người mua kiểm hàng -> chuyển tiền ( thường là dịch vụ của Bưu điện, ở Vn chưa dùng được?)

Paypal hiện nay đã là công ty con của Ebay. Thanh toán qua Ebay bằng Paypal người bán phải trả, nhưng họ cũng thường tính luôn chi phí này vào giá hàng. Khi muốn sử dụng Paypal, cần ĐK tài khoản ( tên, tuổi, d.c..) nhưng chẳng ai Approved được chính xác cái này! Paypal nó cũng chỉ quan tâm đến việc có tiền hay ko thôi.

Thanh toán: bác chuyển tiền đến TK của Paypal, nó có nhiệm vụ như nhà băng cất tiền cho bác. Khi giao dịch thành công, bác chỉ cần có Email của người bán thì sẽ chuyển qua địa chỉ đó, tiền sẽ vào TK Paypal của người bán. Dịch vụ này đối với người bán ( nhận tiền) là thu phí, đối với người mua thì tùy nơi, ở VN có lẽ sẽ thu phí
Lợi thế của Paypal:
. Chỉ cần email là giao dịch được, số TK, số Credit card được bảo mật
. Trong trường hợp tranh chấp, Ebay (Paypal) sẽ yêu cầu bên bán chứng minh việc gửi hàng ( hóa đơn bưu điện), nếu ko có thì bên mua có quyền đòi lại tiền

note: bài này em viết, ko copy 8-|

Carro

Xe máy
Ebay VN cũng chung với Ebay Mỹ thôi, có nhiều người bán vẫn ghi là: không gửi hàng cho Indonesia, Vietnam, Negeria, ke ke ke

raklei

Xe điện
Thế à, thế thì account của em lại ngược lại mới hay chứ:

What can I do while my account access is limited?
receive payments
place logos into your auction listings or on your website
update your account information

What can't I do while my account access is limited?
send or request money
electronically transfer funds from your PayPal account
close your account

Có bác nào có nhu cầu nhận tiền thì báo em, còn có bác nào làm dịch vụ trả tiền hộ cũng báo em nhé.:))

Paypal của bác bị limited; coi như chả làm ăn được gì lại còn bị găm một cái CC trong đó (nếu bác đã add CC để verified). Coi như mất cái CC không bao giờ dùng đc trong Paypal nữa nếu bác không gỡ đc cái limite đó đi.
Em đã có một bài về kinh nghiệm mua hàng trên Ebay từ lâu lâu rồi, các bác đọc lại vẫn không cũ:

http://www.otofun.com/showthread.php?t=6007

thanhden

Xe hơi
Website
www.sgnhosting.com
em thây dùng paypal khá an toàn

sau khi đăng ký paypal xong, nó có vài cách để verified, như địa chỉ, CC

CC: add CC vào account, yêu cầu verified, paypal sẽ charge CC ngay để chứng minh CC còn xài được, tuy nhiên số tiền chỉ là tượng trưng, chỉ 1-2 thằng mỹ thôi, thường là số lẻ cent. sau đó bác phải ra ngân hàng phát hành CC của bác (khoảng 10 ngày sau), yêu cầu họ cho biết số tiền bằng thằng mỹ rồi dùng số đó, login vào paypal để xác thực. Số tiền này paypal sẽ trả lại bác khi thực hiện thanh toán qua paypal lần đầu.

em thấy paypal khá an toàn, nghe nói với 1 account, mà dùng IP của nước khác login vào sẽ bị khoá, an toàn cho người dùng, em toàn dùng paypal để thanh toán qua net, do làm dịch vụ hosting nên có vài kinh nghiệm về paypal

tiếc là paypal chưa chấp nhận cho người ở vietnam nhận tiền hay yêu cầu người khác gửi tiền (người thái thì được)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Paypal của bác bị limited; coi như chả làm ăn được gì lại còn bị găm một cái CC trong đó (nếu bác đã add CC để verified). Coi như mất cái CC không bao giờ dùng đc trong Paypal nữa nếu bác không gỡ đc cái limite đó đi.
Hì hì, đúng là limited nên em không được tiêu tiền nhưng lại được nhận tiền. Em làm đủ hết thủ tục verify từ CC cho tới fax nhưng chưa thấy nó bỏ cái limitation đấy, email mắng chúng nó mấy lần nhưng chưa thấy gì.

ChiePCW

Xe tăng
em thây dùng paypal khá an toàn

sau khi đăng ký paypal xong, nó có vài cách để verified, như địa chỉ, CC

CC: add CC vào account, yêu cầu verified, paypal sẽ charge CC ngay để chứng minh CC còn xài được, tuy nhiên số tiền chỉ là tượng trưng, chỉ 1-2 thằng mỹ thôi, thường là số lẻ cent. sau đó bác phải ra ngân hàng phát hành CC của bác (khoảng 10 ngày sau), yêu cầu họ cho biết số tiền bằng thằng mỹ rồi dùng số đó, login vào paypal để xác thực. Số tiền này paypal sẽ trả lại bác khi thực hiện thanh toán qua paypal lần đầu.

em thấy paypal khá an toàn, nghe nói với 1 account, mà dùng IP của nước khác login vào sẽ bị khoá, an toàn cho người dùng, em toàn dùng paypal để thanh toán qua net, do làm dịch vụ hosting nên có vài kinh nghiệm về paypal

tiếc là paypal chưa chấp nhận cho người ở vietnam nhận tiền hay yêu cầu người khác gửi tiền (người thái thì được)

Bác có thể vui lòng hướng dẫn qua cách đăng ký Paypal được không ạ? Em dốt tiếng anh nên đọc mấy cái hướng dẫn của nó cứ ù ù cạc cạc mãi không hiểu sao nó không chấp nhận cái thẻ MTV của em. Em đang làm cái Visa Debit thử xem có được ko, bác dùng Debit hay Credit vậy ạ?

HaiBanh

Xe tải
Theo em hiểu là nó sử dụng thẻ crédit chứ không dùng thẻ debit. MTV master card hay visa debit là như nhau vì đều là debit. Chắc bọn paypal nó có cách phân biệt crédit hay debit.

Hyundai-motoR

Xe tăng
oạch cụ nào bới cái thớt này lên làm em tưởng nó mới mở thêm dịch vụ gì.
em vừa mua linh tinh trên ebay..nó đang ship hàng về không biết thế nào nữa

Hyundai-motoR

Xe tăng
Theo em hiểu là nó sử dụng thẻ crédit chứ không dùng thẻ debit. MTV master card hay visa debit là như nhau vì đều là debit. Chắc bọn paypal nó có cách phân biệt crédit hay debit.
Debit dùng ngon mà bác..
nhà em dùng 1 cái Visa Debit của ACB mua trên ebay ngon lành :P